Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano Joni hii yaletuletea ya makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni SBS.com.au mkoaju Swahili. Kwa sasa kuna mengi amba ambayo tumeandalia ambayo unaweza ukasikiza kupitia tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkoaju SBS Swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala la vijana ambao wanatoka barani Afrika hususan katika mataifa ya mashariki ya Afrika na Afrika ya kati kuja kusoma ama kutafuta nafasi zingine za kimaisha. Moja ya swala ambalo limeibuka na mada ambayo imeibuka katika siku za hivi karibuni ni swala la vijana kuja hapa Australia na maisha yanayopiga chenga kiasi fulani. Je, wazazi ambao wako hapa na watoto wanazungumziaje swala hilo hususan kwa wenzao ambao wana mipango ya kuwaleta wenzao waje huku. Moja ya maone ambayo yamepata tuseme, msukumo kidogo, katika mitandao ya kijamii ni hili swala ambalo limezungumziwa nabii nasi kama Bergen. Nasema kwa upendo mwingi kwa sababu najua kwamba ku, wa, watu hawajapata information vizuri, na wengine wanatuma tu watoto kwa sababu labda jirani alituma mtoto wake, mtoto wake kutoka nyuku, kukuja ng'ambo, akaanza kufanya vitu, na hakutuma mtoto wake akiweza kuelewa ya kwamba kama mtoto wake ametosha kukuja kuwezana na maisha ya hapa ni swala ambalo limezua gumzo katika mtandao wa Facebook na sehemu zingine, ambayo sasa tutazungumzia kwa undani na aliyetoa kauli hiyo Binasi kama Birgen, ambayo anajiunga nasi kupitia mtambo ya simu. Hujambo Binasi? Mjambo kabisa. Mwanzo kabisa, nini ambacho kilikupa motisha ama kilikusukuma kuweza kuzungumzia swala hili? Sababu ya mimi kuweza kuona ni vizuri nitume ujembe kwa wazazi nyumbani ni vile mimi kama mzazi hapa Australia nimeweza kuhusika na wavijana kadhaa ambao nimekuwa nikiwaongeresha na hata tukiwasaidia. Kwa wakati huu tunashukuru Mungu sana kwa sababu Australia imekubali kuwachukua watoto wengi kutoka nyumbani kusukuja kusoma hapa, lakini kitu nimeona ni kwamba wazazi hawajaweza kuelewa maisha ya hapa ng'ambo, hasa hapa Australia kwa hivyo, wanawatuma watoto wao bila kufanya utafiti kabisa kuelewa jinsi maisha yalivyo, na hivyo watoto wakikuja wanapata shida nyingi sana, kwa sababu kwanza sasa wako peke yao wengine kwanza hata sikuweza kuguzia jana ni kwamba labda hata walilelewa na wafanyikazi, na sasa wakikuja huku wanaanza kujitegemea, kujifanyia kazi, na inakuwa ngumu. Wanapata mshtuko wa maisha na mawazo yao inakosa mwelekeo. Kwa hivyo wengi wanasumbuka, na tumepata kadhaa ambao wameweza kuumia kwa hali ya mawazo, na wengine wame weza kukaa kwa hospitali, wengine wameweza kuwa sasa, kama saa hizi kuna wenye wanatembea kwa barabara, hawana namna. Kwa kwa ina, inakuwa ni, ni hali ya, ya kuweza kuleta wasiwasi ndani ya jamii. Kama inakuwa ni hivyo kusema, e, ni hali ya kuleta wasiwasi, kwa sababu sasa mnapoona watoto wa jamii za kutoka nyumbani ambao wangekuwa na maisha mazuri nyumbani, lakini kwa sababu walikuja hapa hawakuweza kuweza kuwa na mwelekeo mzuri unaona, kwamba ni wasiwasi, kwa sababu hata sasa mzazi, najua hata wazazi wakiwa nyumbani na ni mbali, hawajui watafanya nini, lakini kama wangekuwa wamefanya utafiti vizuri, wangeweza kuelewa kama huyo mtoto alikuwa anastahili kukuja ama hakustahili kukuja. Na wacha niseme hivi Unajua, si ya kwamba ati hata nyumbani hakuna ma maisha ma masomo mazuri masomo iko nyumbani, masomo mazuri sana, lakini lengo la wazazi wengi kuwatuma watoto kukuja kusoma hapa ni wakuja wasome, wakifanya kazi, wakisaidia nyumbani. Nyumbani sana ni kusema, kunakuwa pengine na madhumuni tofauti, ama matarajio mseto, um, ambayo anaoleta. Tukitazama katika mtandao wa Facebook ambapo ulitoa ujumbe wako tumaona kwamba ujumbe huu ni kama umeguza wengi kiasi kwamba wamezungumzia, wanasema. Kwamba mmoja anasema kwamba umenena kama wanaume mia, mwingine anasema kwamba hiyo ni kweli kabisa mia kwa mia na kuunga mkono binafsi, mwingine anasema kwamba ubarikiwe mno, wengi tena bado wenye umri mdogo wanapotelea humu kutafuta namna ya kuishi, na umenena ukweli mia kwa mia. Mwenyewe ulikuwa natarajia maoni gani kutoka kwa watu wakati ulisambaza video hii? nilikuwa natarajia watu kuelewa ya kwamba maisha sio jinsi vile watu wanafikiria, wazazi hasa wanafikiria wakiwa nyumbani, hawajui ya kwamba ng'ambo kuna shida kwasa. Hiyo ni kitu moja, wazazi wengi hawajui ya kwamba ng'ambo sio, uh, maisha rahisi na pesa. Unajua wengi wanafikiria pesa sijui kama zinatoka kwa miti na ama zinaokotwa kwa barabara. Hapana na vile wakituma kwa sasa, hao watoto wachanga kama vile umesema, kuna mwenye alisema wanatumiwa hasa wasichana. Nikiongea kabisa kwa kutoa moyo yangu wote, wazazi tumelia hapa wenye tuko hapa, kwa sababu wasichana wanatumiwa na vijana sana. Unajua, hata wakati wanashuka kwa airport, utakuta kijana atakosa pahali ya kuenda kukaa, lakini msichana hawezi kosa, kwa sababu kuna hao vijana ambao wamewangojea kuwapokea na nia yao ya kupokea hawa wasichana sio nia mzuri, ni kuwapokea ili kuwatumia, na mzazi huko nyumbani hajui. Sasa mtoto akikuja huku, amekuja kusoma, ameanza kuwa kutumiwa kama mke na kijana. Kwanzia hapo, mawazo yake sasa, anaanza kufikiria, na mama yangu na baba yangu walifikiria nilikuja kusoma, na nimekuja kuwa mke wa mtu huku. Wanatumiwa, wanatumiwa, alafu baadaye wanawaachiliwa Kuanzia hapo mawazo zao zi, zi, zi, zinaenda, lakini inakuwa tena itakuwa sasa sana ngumu ngumu sana kwa sisi wazazi wenye wako hapa kuweza kuchangia kila shida ya kila mtoto, kwa sababu ni wengi. Kama sasa huyu tulichangia na kuna mwingine bado, hata tulikuwa tunachangia juzi. Imekuwa tu ni mchango mchango, kuchangia watoto wenye walikuja hapa kusoma, lakini sasa tunawachangia shida za matibabu, Shida za ma cases. Wako wengine wako na cases hata sasa kwa koti, kwa sababu hizi mawazo zinawafanya wawe na shida za kufanya vitu mbaya mbaya hata kuangamiza na kupigana. Na tena nisisahau kusema hivi, pombe hapa ni kama maji, sasa wakati wamefika huku wanakunywa hata wale hawakuwa wanakunywa hawajierewi Ningeomba watu wazazi wa- wafanye utafiti kabisa, wachunguze wa, wa jina ni wachunguze kuhusu maisha ya ng'ambo mm, kwa sababu wanafikiria watoto wao walikuja kusoma hapa, lakini watoto wao kwasa, wasichana wanakaa kama makahaba, kama ninaweza tumia hiyo jina kabisa vizuri wamekuwa kama makahaba. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na binasi kama Ubirgen na ambaye ni mmoja wa wazazi kutoka jamii ya Wakenya Kenya wanaoishi hapa nchini Australia, na anazungumzia suala zima la vijana, hususan zile shida ambazo wanapata wakija hapa Australia pamoja na wazazi wenzao, kuona kwamba mtoto wangu ameenda Ulaya amefanikiwa, ametujengea nyumba, maisha amebadilika, na mwingine anasema kwa nini nami nisitume wa kwangu ili aende abadilishe maisha ya familia hivyo lakini napata hali na kuwa ni tofauti mtoto anapowasili hapa kwa sasa. Nyinyi ambao mko hapa Australia, ni hatua gani ambazo mmechukua kuhakikisha kwamba wale wazazi ambao wako nchini Kenya na mataifa mengine ambao mnawasiliana nao na mara kwa mara kwamba wanapata taarifa ambayo inafaa, kuhakikisha kwamba uamuzi wao ukichukuliwa, ni uamuzi ambao utaweza kuwasaidia watoto watakapokuja, ama wao wenyewe wakiwa kule nyumbani, wasiwe na matarajio makubwa zaidi kuliko kiwango ambacho watoto ama vijana wao wanaweza kuwatekeleza. Sasa hapo ndio nilifikia mimi, kama mzazi nikaona ya kwamba tumekuwa tukiongea ya kwamba kitu ya kwanza yenye tulifanya ni kujaribu kuongeresha hawa vijana. Tumejaribu kuketi na wao kuwasaidia, lakini kwa sababu sisi sio wazazi wao kabisa, tunawaongeresha wanaona kama tu tunaongea tu na hawasikii. Sasa ndipo mimi mwenyewe nikafikia, nikaona pia kuna uh, mipango ya kuwafundisha Uh, kwa watu ambao wanini lakini wakiitwa, hata kama juzi kulikuwa na mkutano, ilikuwa imepangwa na Swahili uh, community, um, mass, uh, Catholic Swahili community community mass ya kuongelesha vijana, vijana hawakujitokeza. So unaona, hata kama ni maneno ya kuwafundisha hawajitokeze ili waweze kufundishwa. Sasa mimi ndio nikaamua, mimi kama kibinafsi, mpaka niongee na nashukuru kama vile umesema, baada ya mimi kuongea kupitia social media, kwa sababu siku hizi kama unataka jambo lijulikane, ongea ku, kupitia social media. Nashukuru kwa sababu wengi wameweza kusikiza ule ujumbe. Niseme hata saa hizi kijana wangu ametoka ku- kuingia, niko na kijana ako university na ameniambia pahali walikuwa marafiki zake waliweka hiyo video kwa TV, wakasikiza wakiwa wote, na wote ni wa Kenya, wakasikiza na wakasema hiyo ujumbe, wanaomba iweze kufikia wazazi. Ningeomba sasa ya kwamba wengi ambao wanapata hii video waweze kuituma nyumbani kupitia mitandao ya WhatsApp, ambao watu wanaweza ona, ili waweze kuelemisha wazazi, hasa wazazi waweze kuelewa jinsi ng'ambo ilivyo. Sasa hiyo ndio ningesema ya kwamba tumejaribu kuwafundisha, kuwaongeresha, lakini hakuna mabadiliko. Ndio mimi kama peke yangu nikaona ya kwamba wacha niseme hili jambo wazi hapo nje kupitia social media, ndio nikaliweka kwa Facebook na hata kwa Instagram, na ndipo sasa tumefika hapa, na ninashukuru ya kwamba mnanihoji kwa sababu hii ni njia ingine ya kuweza ku kuliendelesha hili neno ili liweze kujulikana kupitia hii redio ya SBS Kiswahili ya Australia. Na mna, kwa upande wa sema, ya ubalozi wa Kenya, kuna msaada wote ambao mnapokea kuesha kwamba wazazi wanapopiga hodi kuomba ushauri kutoka kwa ubalozi kuhusu masuala ya elimu hapa Australia, ama hata wale ambao wanatengeneza visa, wanatafuta visa za wanafunzi kuja kuna ujumbe ambao mnawatumia ili waweze kuchangia na wazazi watakapoanza kuchukua hatua za kutafuta viza na na taarifa kuhusu maisha hapa Australia na, na, na Ulaya ninaweza sema uh, umbarosu wa Kenya wanasaidiana sana na wazazi na hata wanasaidia hata wa vijana. Kusema kweli, kama hiyo mkutano ninasema kuhusu ya uh, Swahili community program yenye ilikuwa imepangwa vijana kwa Yesu, hata ubarusi wa Kenya ulikuwa umesupport kuweza ku, kuungana na hiyo community ya Swahili man ili kuongeresha vijana, lakini mm, ha, hawajaweza kuelewa vizuri vizuri vizuri, kwa sababu unajua kitu tumesema ni kwamba wazazi wanaona watoto wa wengine jinsi wanavyofanya. Sasa wanasema wacha nitume wangu nione kama ataenda kujaribu kufanya. Sasa hata kama wame-, wame wameambiwa information ya kuandikwa ama ya kuambiwa kwa mdomo, hawaelewi ya kwamba ni ukweli. Hata kama wamepewa hizo information na ubarosi wa Kenya, hawaoni kama ni kweli. Na sasa ndio imefikia tu, ni vizuri tuanze kuongea kwa sauti. Unajua kuna nguvu kwa kuongea kwa sauti, hili jambo likiwekwa hapo nje Sio tu kwa maandishi. Unajua, sasa kama ubarosi wa Kenya wakiwasiliana na wazazi ni kupitia wa maandiko, wanaandika kwa their information. Lakini sasa tukiongea, if tunaweza ongea jinsi tunavyoongea sasa, watu wataanza kuongea, wataanza kusema, kama sasa watasema, mlisikia Kenya ilikuwa inasemekana kwa radio, alafu wanasema ni kweli wanaanza kuongea, ni kweli, hata nisikia, kuna kijana alikuja, kuna msichana alikuja, alienda akapata shida ng'ambo, ama atasema hata wangu alikuwa huko na amepata shida sana. Sasa hivyo ndivyo watu wataerefuka kulingana na maoni yangu. Na kwa matarajio yako ni yapi kuhusu kuendelea mbele kwa upande wa vijana ambao wanawasili huku pamoja na wazazi? Uhusiano kati ya vijana na wazazi, mara nyingi kunakuwa pengine na matarajio tofauti wa, vijana wanakuja wanataka wasome ama wafanye kazi zao wajiendeleze kidogo, wakati wazazi pia nao wanawatilia shinikizo kuonyesha kwamba mahitaji nao yao pia kule nyumbani yanatekelezwa. Kwa hiyo kwa upande wako wewe, ambao umeona pande zote mbili, ni ushauri gani ambao unaweza ukatoa kwa wenzako ambao ni wazazi? Kwanza ningetoa uh, uh, ushauri kwa vijana ya kwamba wasiogope sana kuomba msaada na kusema miale wanayopitia kwa sababu wengine wanajikuta katika hiyo hali ya kupoteza mawazo, kwa sababu wanaogopa ni wa, wakisema kenye wanapitia, wanaogopa wataonekana ni wa, wamekuwa wabaya. Na hakuna mtu anaweza kuwaona vibaya, wangekuja waongee, wapewe mwelekeo, wanaweza hata kutoenda. Kuna mmoja ambaye alikuwa na shida na akaomba msaada haka, akapewa mwelekeo na sasa, saa hizi huyo maisha yake inaendelea alafu vijana wawache kuvuata vitu ambazo wengine wanafanya. Uningeomba wangekuja waweze kujua maisha ni yao, walipopanda ndege walipanda peke yao, waweze kushughulika na maisha yao, jinsi wanaweza kufaulu, kwa sababu kusema kweli, maisha ya ng'ambo kwa wale werefu sio sio sawa na ya nyumbani. Huku kuna opportunities nyingi sana lakini wengine wanapotezwa na, na wenzao na wengine hiyo kutokuwa na ufahamu kwa sababu ni wandogo sana. Na hapo nipo ningesema, na nilisema wazazi kwanza wachunguze kabisa kama mtoto amekomaa, mtoto ako tayari, na wamuongereshe wamwonyeshe ya kwamba maisha ni yake, pia waweze kuelewa. Wakati mtoto wako hapa anapitia mapitio wanawaongeresha wanawa encourage sio tu kutegemea, kwa sababu ninajua wazazi wengi wenye wanatuma watoto sio wale wana, wanajiweza sana. Hata wengine wanachukua maron, wengine wanauza mashamba ili watoto wao wakuje, ili wakishasoma wakishaweza kufanya kazi wakisoma, wanatuma pesa nyumbani ya usaidizi. Ningeomba sana wazazi, mawazo yenu isiwe kwa usaidizi ya watoto wenu, mweke mawazo yenu, watoto wenu wawe na maisha mazuri. So, maoni yangu hasa ningeomba ya kwamba wazazi wawe kabisa na hiyo kuelewa kabisa maisha ya ng'ambo, na kama ni vijana wawe tayari kuomba msaada, kwa sababu wakishaomba msaada watajikuta wata, wata wamepata wa, wa, wa, wa, wa, njia mzuri, na kuna kuna njia nyingi sana sana sana sana zenye watu wanaweza pata usaidizi, alafu hiyo kitu ya kuogopa kuongea kama kuna kitu tuko na shida naye, sisi kwa watu kutoka nchi ya Kiafrika ni kukosa kuongea shida zetu, tunaogopa jinsi tutaonwa na wengine. Na unajua wale welefu wanaongea na waonyeshi wanaongea wana, wanasaidiwa na waonyeshi wanasaidia, wale wajinga wanafikiria wakisema wataonekana vibaya. Sasa kila mtu abebe wa mzigo wake, na pia ningeomba wazazi wenye wako Australia, tusichoke wahubiri wenye tuko wako Australia wasichoke, waongeleshe hao wa vijana wa, wa na hata community leaders wenye wako hapa Australia, tujaribu kusaidia hao watoto wetu kutoka nyumbani, kwa sababu ni kama watoto wetu. Tusichoke, tusione ya kwamba wanafanya hizi mambo bila kupunguza, tujue ni watoto kama watoto wetu. So ningeomba pia, hiyo ni jambo, ningeomba community leaders, wahubiri, wazazi tuzidi kuwaongeresha hao vijana na tuzidi kuwaombea vile vile. Kule nyumbani wazazi wafanye utafiti wa wasitume tu mtoto, kwa sababu ya kutuma mtoto, hasa hao wachanga, na hasa watoto ambao hawako tayari. Wengine nikwambie, wengine hata wanafosiwa kukuja, si ati wanataka. Wasifosi mtoto kutoka nyumbani bila kupendoa huyo mtoto kutoka nyumbani. Ushauri mzuri na ujumbe mzuri kabisa, Binasi kama ubiri, na asante sana kwa kuzungumza nasi na mm, kila la heri katika shule ambao unafanya kutoa ushauri kwa vijana pamoja na wazazi wenzako hapa nchini Australia. Mm, nam, na huyo ni Binasi Kamau Birgen ambaye amekuwa akizungumza nasi kuhusu masaibu ambayo vijana wanapitia hapa nchini Australia wanapowasili wakiwa na matarajio wa mengi kutoka kwa wazazi na wao wenyewe ambao wamejiwekea, kama kwa upande wa kujiendeleza kimasomo, kimaisha na vilevile vile kusaidia familia ya nyumbani hali ambayo inakuwa pengine inaleta mchanganyiko kidogo pamoja na inaleta matarajio mseto kwa sababu hawezi kamudu pande zote, na inakuwa sasa mambo yanaharibika. Mawazo yanakuwa ni mengi, matatizo yanaongezeka vilevile, na bado matarajio ni kwamba msaada unatakiwa kufikia nyumbani. Kwa mengi zaidi kuhusu haya ama kama kuna yala ambao ungependa kuchangia, tembelea ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambao ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Tueleze kila ambacho unahisi kama una maoni kuhusu swala hili ama mada hii, tueleze ili tuweze kuweza kuchangia na wenzako pamoja na wasikilizaji wengine ambao huwa wanashiriki katika makala yetu. Na pia unaweza pata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au au mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkowa juu swahili.