Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migirano. Wazapata makala haya kupitia tovuti yetu sbscomau mkoaju swahili, pamoja na kwenye kurasa za Facebook, facebookcom mkoaju SBS Swahili. Mwaka unapoanza kila shirika huwa na matarajio pamoja na matumaini ya yale ambayo ingependa kufikia katika mwaka huo wa biashara. Moja ya shirika hilo ni shirika la Kasa ambalo wakilishi wa Kenya wanaoishi kusini Australia tumepata fursa ya kuzungumza na kiongozi wa shirika hilo ambaye ataanza kwa kujitambulisha pamoja na kutueleza kile ambacho anafikia mwaka huu pamoja na kile ambacho wanakamati wake wameamua wa kufanyia kazi mwaka huu kama kipaumbele mbele pamoja na yale ambayo waliweza kufanikiwa kufikia katika mwaka elfu mbili kumi na nane ambao ni mwaka tuliowacha siku chache zilizopita. Habari yenyu, huyu uh, ni John Kamau Gatia. Mimi ndiye president wa Kenya National Association of South Australia bwana john karibu sana katika mazungumzo na idhaa ya kiswahili ya sbs kwa muda ambao tumefikia sasa mwaka huu 2019 tukirudi nyuma kidogo katika mwaka 2018 ambao tumeacha kwa upande wa shirika lako la kasa ni mambo gani ambayo mmeweza kufikia pamoja na malengo ambayo uliingia katika kazi kama rais wa kasa uh, tulipochukua ofisi uh, oktoba mwaka wa 2017, oktoba uh, tulijadiliana na tukakubaliana uh, kuna maneno tungetaka ku, kufuatia uh, ya kwanza ni kuintegrate wakenya ambao wanaishi hapa Australia with the wide australian community uh, ya pili ni ku, kumarket na kuexpose ku uh, what kenya can offer to the australian community. Ya tatu ni wale Wakenya wamekuja hapa kusoma uh, tulijadiliana na tukaona ni vizuri sana tu, tuwe na, na njia ya, njia ya ku, kuempower, eh, wa Wakenya ambao wamekuja hapa kusoma uh, na ya mwisho ni tuli, tuliangalia tukaona ni vizuri sana tuangalie ka, katika sisi Wakenya ambao tumekuja kuishi hapa Australia ni, ni akina nani wamefanya uh, maajabu kabisa na sio wa Wakenya kwa Wakenya peke yake, lakini kwa Australia kwa jumla na naweza kusema hizo uh, sheria tuliopojadiliana uh, tumewahi kufanya maendeleo uh, na vile tumefanya maendeleo tulikuwa na, uh, na gala Kenyan gala which was the ndio ile event uh, kubwa kabisa uh, tulikuwa na about 370 people walikuja ku, ku, kusherekea na sisi during Madaraka Day gala dinner. Mmoja uh, e, wao akiwa ni deputy premier wa South Australia, na tulikuwa na Australians kama 25 percent uh, tukapromote Kenyan tourism, tuka promote Kenyan culture uh, tuka promote uh, chakula ya Kenya, na kwa sababu ya hiyo uh, tuko na couples watano wanaenda Kenya kutua wanaenda uh, safari uh, na pia uh, jambo lingine sana la muhimu ni kwamba uh, tulifanya tuli hii gala katika Intercontinental Hotel uh, na kwa sababu ya vile chakula ilikuwa kitamu kizuri uh, chakula za Kenya uh, chef Tony ambaye ni Mkenya alipata kujariwa kazi na hotel Intercontinental. Na vizuri sana kusema kwamba ilikuwa na fursa kuweza kuuza Mkenya pia katika hoteli za, za Australia. ni kweli ah. Yeah, na tunajivunia sana, ni lazima tujivunie eh, utamaduni wetu chakula uh, pahali tumetoka uh, na Kenya tume, tu, tu, Kenya yenyewe ni nchi ambayo uh, we are very blessed uh, kuna wanyama kuna vitu mingi sana za Kenya ambao wa Australia hawajui hawaelewi na ni shukri kwa sisi to, to promote Kenya na vitu ambazo Kenya inaweza ku, uh, kupatia ku, the opportunities that Kenya can offer to Australians yeah. Kwa hiyo fursa ambazo Kenya inaweza kupatia Australia. Kwa hiyo nasema, nikija katika hotel Intercontinental pale Adelaide mwaka huu, naweza nikapata mkimona ugali Ah, labda nasema Tony <laughs> <Yeah>. <laughs> kwa sababu Tony yupo huko. Ni kumwona kando kidogo <laughs> <laughs> yeah. Nafikiri wameanza kupatiana hiyo dish za Kenya kule yeah. Yeah. Ah, vizuri kabisa na, yeah. Na miradi gani ambayo wengine mmeweka katika mstari sasa, kuanza kufanyia kazi mwaka huu? Maana hayo ni mafanikio makubwa ambayo amepata mwaka jana, mwaka huu sasa ni gani ambayo mmevuka nayo mwaka, sema kwamba hiki ndio tutaanza kupigia kazi kuhakikisha kwamba kufikia mwisho wa mwaka tuweze kueleza Wakenya kwamba hii ndio kazi ambayo tumefanya na haya ni mafanikio ambayo tumefikia. Uh, la kwanza ni kama nimesema hapo nyumbani, wale wakija kwa nchi mpya, uh, kuna matatizo. Vile tunataka kufanya mwaka hii ni kuempower wanafunzi na psychology ndio waweze kujiestablish, waweze kupata kazi, waweze uh, kuintegrate na Australian community vizuri eh, so tutakuwa na program kama mbili za kuempawa wanafunzi uh, pia uh, gala ya hii mwaka itakuwa kubwa uh, tutakuwa na gala tarehe nane eh, Juni uh, itakuwa pale Adelaide uh, Convention Center tunatarajia tutakuwa na wageni kama mia tano na tunatarajia na tumewaziliana na Serena Hotel watakuja hapa. Tunawasiliana na Equity Bank pia watakuja hapa uh, na pia uh, Brand Kenya. Tumekuwa tukiongea na chairman wa Brand Kenya Bwana Linus Gitahi, na pia hawa watakuwa wakikuja ku, uh, kuuza Kenya kwa Australia hapa uh, sana sana utalii uh, na tourism ambayo uh, Kenya Sidhani kuna nchi yoyote kama Kenya duniani tukiangalia pande ya wanyama na tukiangalia pande ya tourism, lakini wa Australia hawatembei huku sana. Kwa hivyo hiyo ni lango letu mwaka hii tuuze Kenya na tourism Kenya. Kama unajiungana nasi, tunazungumza na bwana John Ngatia ambaye ndiye rais wa shirika la Kasa ambalo huwakilisha wa Kenya ambao wanaishi kusini Australia katika masuala tofauti ya maisha kama wasema poali, wamesema kwamba wanaandaa sherehe kubwa ambayo ni kila mwaka ambao wanaandaa kuuza Kenya pamoja na kushirikiana na kuweza kuwapa wakenya kionjo cha chakula chao cha nyumbani pamoja na wa Australia wenzao vyakula pamoja na tamaduni za Kikenya. Katika kazi yako, Bwana Ngati ya changamoto ni gani? challenges zile tulipata kwanza mwaka jana ni kwamba venue ilikuwa ndogo uh, na tulikuwa tulijipata lazima tulikuwa tunaturudishia watu pesa hiyo. Uh, ni challenge ambayo ndio, kwa sababu tumeenda Adelaide Convention Center. Hii ni center ambayo hata miaka ijayo tunaweza hold hii event after kama tukiwa na watu kama elfu moja na nina hakika tutapata watu mia tano. Uh, ile ingine challenge nyingine imekuwa ni uh, mwaka jana hatukujipatia wakati mrefu wa kupanga mwaka hii tulianza kupanga gala ya mwaka hii mwaka jana. Ile kitu ingine ambayo saa zingine huwa ni tatizo ni kuwa na tikiti ambayo hata wanafunzi pia wanaweza ku afford, na ninaweza kusema kuna maorganizations mingi universities, wamekuwa wazuri sana, wanasponsa wanafunzi kuja kwa gala. Nafikiri hizo ndizo shida zile ninaona, lakini ni shida ambayo tuna, tunaangalia tunaangalia hizo shida na nafikiri hata saa ile community inakuwa kubwa lazima kuwe na shida. Aa, saa zingine kuuza gala kwa watu, saa zingine inakuwa ngumu kidogo, lakini kwa sababu ya ile historia tuko nayo gala imekuwa very well established. Aa, ile challenge nyingine ni kupatana na wanafunzi, kuwaeleza ndio wakuje kwa hizi mipango tuko nazo za za wanafunzi kuempower wanafunzi. Saa zingine hawakuji wengi, lakini tunatarajia hii mwaka uh, tutakuwa na wengi e, mwaka jana tumekuwa na kama wanafunzi kama uh, hamsini wanakuja wana na tunatarajia na tungependa tupate na nafasi ya kuwa na wanafunzi wengi kama mia moja mia mbili mia tatu ndio tuweze kuwaempowe uh, kwa sababu wanafunzi ndio bedrock yetu. Uh, kesho ndio watakuwa uh, ma prime minister, ndio watakuwa ma MP uh, na lazima tujiestablish hapa, kwa sababu hapa sasa ni kama nyumbani. Tujiestablish sisi wa Kenya uh, na kuna nafasi kubwa sana ya sisi kufanya hivyo vizuri kabisa, na tunaona kwamba mmoja wenu kwa sasa, ambaye si mmoja wenu, lakini mmoja wetu pia kama Waafrika kwa, kwa ujumla, anatuwakilisha bungeni Swala hilo kama Mkenya, uliposikia kwamba seneta Geshui atakuwa anawakilisha Wakenya na Waafrika wote katika bunge la Taifa, mlipata hisia gani? kama Wakenya tuko na furaha kubwa sana, furaha kubwa na pia ina inspire, ina inspire watu wadogo wa na kila mtu, kwa sababu Australia inatupatia ina wakati inatupatia opportunity na hizi opportunity ni lazima tuzishike tu, tu na mikono miwili. Senator Lucy amekuwa akitusaidia sana, kama kasa uh, kama Galadina alikuja uh, she's an inspiration kwa watu wote wa Kenya na watu wa Afrika, na ni lazima sisi pia, hata kama si politics, kama ni kama daktari kama ni pharmacist kama ni wacheza mpira wote, lazima tu, tu, tulete zile talents tuko nazo na tushinde. Ndio umezungumzia swala hapo mbeleni kidogo kuhusu benki kama Equity na Serena Hotel Groups, na, na mashirika mengine kutoka Kenya ambayo yatakuja hapa Australia katika hafla ambayo mnaandaa mwezi Juni ni miradi gani ambao pengine Wakenya ambao wako hapa Australia wanaweza kafaidi kupitia kampuni hizo? Kuja hapa ni wao tu kuja tu kujiuza, ama kutakuwa na faida pia kwa Wakenya ambao wako hapa kuweza ku, kufaidi katika kazi hizo? Kuna faida sana. Kama kwa mfano nilipoongea na director wa Serena jambo moja na ambao ni la muhimu sana kwangu ni kwamba wakenya wakitoka, Wakenya wale wanaishi hapa Australia, wakienda nyumbani, nataka wawe wanapatiwa discount wakienda ku um, ku visit mahotel um, kama Serena. Kwa hivyo lazima iwe wakenya wanaoishi hapa wanapata faida hiyo um, ni moja, kama benki kama Equity uh, tungetaka Uh, Wakenya ambao wanaishi hapa Equity ama mabenki zingine wapatie Wakenya hapa nafasi ya kuinvest nyumbani, wawe wanaweza kuwapatia maloni uh, ndio wainvesti nyumbani. Na pia uh, kuna mpango moja ambayo tulianza na kwa uhusiano na High Commissioner uh, His Excellency Isaiah Kabira, na hii ni kwamba tutakuwa na registered sacco hapa uh, Australia, na tutatumia benki kama uh, Equity iwe ndiye inatusaidia ina, ina uh, to register uh, the sacco society. Kingine ambacho kimekuwa pengine kama ni mtihani kwa Wakenya hapa ni kila miaka mitano wakati ya uchaguzi kunakuwa na ahadi kutoka wana ukule, kwa wanasiasa kule nyumbani kwamba wote ambao watapiga kura nao watashiriki katika demokrasia ya Kenya. Wengi si raia wa Australia, kwa hiyo bado wana zile haki za kuwa Mkenya, lakini pia na wanachangia katika uchumi wa Kenya, lakini sauti zao ni kama hazikiki kupitia zile sanduku za kura. Kuna pengine mazungumzo ambao mmeanza kufanya na tume ya uchaguzi ya Kenya na hata wawakilishi wa kisiasa wa Kenya, kwa kuonyesha kwamba wakenya ambao wako kwa Australia nao wakati wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ukifika wa kura, wakenya ambao wako Adelaide, wako Sydney, wako Melbourne, kokote kule, nao waweze kupiga kura zao kama wakenya wengine. Hiyo ni uh, maneno ambayo tuna kila saka uh, haijaanza hai sasa, lakini ilianza zamani kidogo uh, na ni jambo ambalo saile tupo nafasi uh, tuna, uh, tuna bring to the attention ya high commissioner ya kwamba mkenya akiwa kama yuko Australia, kama yuko America, it, it, it doesn't matter wako wapi, wapatiwe hiyo nafasi ya kuchagua uh, wale wa, wa, wa, wa, wa, wa, ambao wanalinza wana Kenya, na tuta continue kufanya hivyo, hatutapumzika mpaka uh, tumepata results yeah. Na sio hiyo uh, pia uh, kitu ingine ambao ni maana ni, uh, ni passport za Kenya. Uh, tupate nafasi ya kurenew hizo passport uh, tukiwa hapa na iwe laini especially, kwa sasa kwa sababu kuna passport mpya zina, zina zinatolewa, yeah. Ni kipi ambacho ungependa kuona kikifanyika haswa cha kwanza kabisa kama kiongozi wa kasa? Na kwa Wakenya ambao wako chini ya uongozi wako, ni vipi ambavyo wanastahili kutarajia kutoka kwako kama kiongozi na kama shirika ambalo linawaongoza kwa sisi na kwa mimi na kamiti yangu ya, ya kasa ile tungetakilia sana ni Wakenya wawe pamoja na kasa tufanye hii maneno ambayo tuko nayo ajenda tuko nayo pamoja, ndiye tukifanya hivyo kasa ni mimi na wewe. Na tukiwa na, tukiwa na nguvu pamoja tukiwa pamoja, tuko, tuko na nguvu ya kuexpose wa Kenya kwa Australia, na tukifanya hivyo tuta, tutakuwa na, na na mfano wa, wa community ambayo imekuja hapa Australia na tunafanya kazi na tutakuwa respected na Australians. Hiyo ndio ile kitu la jambo sana, kwa sababu wa Kenya tunafanya kazi kwa nguvu, lakini lazima tu explore tu, tuoneshe mu Australia kwamba sisi ni watu wanafanya kazi kwa nguvu. Na jambo lingine ambalo ni la maana sana kwangu ni Patiana na, wa, na, na students ningetaka lango langu, lengo langu ni kwamba aa, Kenya itoke kwa category 3 tuende kwa category 2, ndio tuweze kuwa iwe rahisi wa Kenya kuja kusomea hapa Australia vizuri kabisa. Bwana Ngati, have pengine neno la mwisho kwa upande wako kama mzazi binafsi, kando na majukumu yako kama kiongozi wa kasa, umechukua pengine mkondo tofauti na wazazi wengine, ambapo unapatia watoto wako uhuru wa kuweza kufuatilia kile ambacho wanaona moyoni, ni baraka ambayo amepewa na Mungu kwa upande wa ujuzi kikazi, kimasomo, kama mfano kijana Bruce ambaye umempatia moyo aweze afuatilie kazi ambayo anapenda ya kucheza soka. Wazazi wengine anakuwa ni fimbo baada nyingine, mtoto lazima awe daktari, lazima awe awe rubani, awe kitu kingine. Ushauri kwa wazazi wenzako ambao wanatusikiza kuhusu, kama kuna pengine mtoto ambaye ana talanta za kuimba ama za kukimbia ama za kucheza kandanda, ushauri wako ni upi kwao? Mi usema hivi uh, kwa wazazi wenzangu, Mungu amekujalia watoto wakuje hapa dunia hii, wako na ajenda yao. Ajenda yako isiwe ajenda yao. Kwa hivyo mtoto, ukiona mtoto ako na na interest katika tuseme, masomo ako na interest maybe kwa muziki, ako na interest ya sport, wewe kama mzazi, shauri yako ni kusupport ile, kwa sababu leo duniani mtu anaweza kuwa anafanya, anacheza mpira anatengeneza mali, mtu anaweza kuwa anaimba ana, ana, ana anatengeneza mali na jambo moja la muhimu sana hata sio mali, ni jambo moja ya muhimu sana ni watu wawe wako na furaha, wanaenjoy ile wanafanya, hiyo ndio jambo lile la, la muhimu sana. We need to understand that people have to enjoy what they're doing. Ni lazima tuelewe watu wafurahi kile ambacho wanafanya, lazima yeah. Kama ufurahi ile unafanya, kama upendi ile unafanya, uko na tabu sana yeah. Kwa hivyo kama mtoto anapenda kucheza mpira wewe kama mzazi, shauri yako ni kusupport ile mpira. Kama ni mziki, wewe kama mzazi, shauri yako ni kusupport hivyo. Ukifanya hivyo, wana, watoto wako lazima watafaulu. Ujumbe mzuri na ushauri mzuri. Asante sana Bwana Ngati ya kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi zako ambazo unafanya kuongoza shirika la Kasa. Nashukuru, asante sana kwa kutupatia hii wakati. Asante. Na alikuwa ni Bwana John kama Angati akizungumza nasi kuhusu kazi za shirika lake Kasa ambalo kama tumewaeleza hapo awali hutoa huduma kwa Wakenya ambao wanaishi kusini Australia. Mengi zaidi kuhusu kazi ya shirika hilo tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.