Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Na makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu katika hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS, pamoja na kwenye tovuti yetu, sbs.com.au mraba swahili. Makala haya moja kwa moja, pia kupitia tovuti yetu, pia waweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambao ni facebook.com mraba sbs swahili. Kwa sasa basi tutazame hali inavyoendelea katika masuala ya siasa ya kimataifa. Marekani imeeleza baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa Washington itajibu madai ya shambulizi la silaha ya kemikali dhidi ya mji unaoshikiliwa na wasi nchini Siria bila kujali kama Umoja wa Mataifa utachukua hatua au la. Ila Urusi umeonya Marekani kuhusu matokeo mabaya yatakayojiri iwapo Marekani itafanya shambulizi dhidi ya serikali ya Siria. Mnamo tarehe saba mwezi wa nne mwaka huu elfu mbili na kumi na nane rais wa Marekani Donald Trump aliahidi jibu la haraka mjini Duma huko nchini Siria. Imeripotiwa kuwa silaha ya kemikali ilitumiwa katika mji huo ambao uko chini ya uongozi wa waasi mashariki mwa mji wa Guta ambao uko karibu ya mji mkuu wa taifa Damascus na kuwaua wa watu sitini. Mwaka jana jeshi la Marekani lilifyatulia makombora ya uwanja wa ndege ya jeshi la Siria kama jibu baada ya raia kadhaa kuawa katika shambulizi la silaha ya kemikali katika mji ambao ulikuwa chini ya uongozi wa upinzani. Madai ya Bwana Trump yamejiri baada ya mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilijadili shambulizi hilo baada ya Uingereza, Ufaransa, Marekani na mataifa mengine masita yaliomba mkutano wa dharura kujadili swala hilo. Nikki Haley ndiye balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa ameeleza mkutano huo wa dharura kuwa hatua za Urusi hazijatosha kuzuia vurugu dhidi ya watu wa Siria. Anasema to... tumeruhusu Urusi kuchukua mateka maisha ya wasiria wasio na hatia kwa sababu ya muungano wake na serikali ya Asad. Hali hiyo imeruhusu Urusi idhoofisha uaminifu wa umoja Mataifa. Tuna haraka ya kukemea silaha za kemikali katika baraza la usalama, ila Urusi huzuia hatua yoyote. Imepiga marufuku maazimio matano kwa suala hili pekee, pamoja na marufuku mengine 11 kumwokoa Asad. Mashirika ya kimataifa yakiongozwa na shirika la kuzuia silaha za kemikali zinajaribu kutambua kilichotokea Jumamosi mjini Duma. Serikali ya Siria na mshiriki wake Urusi wamekana kuhusika katika shambulizi hilo na kusema kwamba Siria haina silaha zozote za kemikali, pamoja na kukemea matumizi ya silaha za kemikali. Bashar al Jafari ndiye balozi wa Siria katika Umoja wa Mataifa. Alipozungumza katika mkutano huo, alisema kwamba hakuna ushahidi kuwa shambulizi la kemikali lilifanyika. Anasema kituo cha Urusi cha upatanishi nchini Siria kimetangaza leo kuwa wataalamu wa jeshi wamefanya uchunguzi mjini Duma na uchunguzi wao umedokeza kuwa hakuna ishara za matumizi ya silaha za kemikali huko. Na wagonjwa walipohudumiwa katika hospitali mjini Duma, madaktari wa Urusi wamesema wagonjwa hao hawakuathiriwa na kemikali yoyote. Kwa hiyo tunachoshuhudia hapa ni filamu ya Hollywood. Yani, h h sinema Hollywoodi. Vasili Nebenzia ndiye balozi wa Urusi katika Umoja wa Mataifa, naye amechukua msimamo kama wa balozi wa Siria na anaonya Marekani kuwa patakuwa madhara iwapo itachukua hatua yoyote dhidi ya jeshi la Siria. Balozi Nebenzia ameeleza mkutano wa Baraza la Usalama kuwa wanaochunguza shambulizi hilo wanastahili enda nchini Siria haraka iwezekanavyo kuthibitisha madai kuwa shambulizi la kemikali lilifanyika. Balozi Nebenzia tena mmeshutumu Damascus, you know, yeah. Damascus dhidi ya shambulizi la kemikali sita kabla ya uchunguzi, ila ilikuwa kabla ya ripoti kutolewa kuhusu tukio hilo. Iwapo hamutosheki na taarifa zilizowapa leo, kimsingi hamutaki kusikia taarifa hiyo. Tumewaeleza tayari, hakuna mashahidi walioona matumizi ya silaha za kemikali, hakuna hata ishara za silaha za kemikali, hakuna waathiriwa wala waliouawa au kujeruhiwa. Hakuna mtu hospitalini. Ni wazi video iliyoonyeshwa si halisi. Tunataka wachunguzi watembelee mara moja eneo linalodaiwa kushambuliwa kwa silaha ya kemikali, mwawahoji maafisa wa afya, wakazi, pamoja na kuchukua sampuli za udongo, alisisitiza balozi Nebenzia. Stefan de Mistura ndiye mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa. Ameomba baraza la usalama lifanye madai ya shambulizi hilo uchunguzi wa kina. Tangu mgogoro huo ulipoanza nchini Siria mwaka wa elfu mbili kumi na moja, Umoja wa Mataifa umekadiria zaidi ya watu wapatao laki nne elfu sabini wamewawa na mamilioni ya Wasiria wamekimbilia sehemu tofauti nchini humo na ng'ambo, kwa sababu ya mgogoro huo. Kwa mingi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na makala mengine ambayo tutapeperusha Tembele tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, pia na kwenye ukurasa wetu wa Facebook Facebook.com mraba SBS Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusema kwako Nagode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili.