Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. wawezasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliochapisha pale tayari, anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala ambayo tumeandalia, mawaziri wawili wa shirikisho wametangaza watastaafu kabla ya uchaguzi mkuu ujao wabunge wa chama cha Liberal Christopher Pine na Steve Chobo wameongezea orodha ya idadi ya mawaziri ambao hawatawania uchaguzi tena katika maeneo bunge yao. Bwana Pine atasalia katika wadhifa wake ndani ya baraza la mawaziri hadi uchaguzi mkuu ujao. Wakati huo seneta wa magharibi Australia Linda Reynolds ataongoza wizara ya sekta ya ulinzi. Mawaziri wawili wenye majukumu muhimu watastaafu kutoka bungeni katika uchaguzi mkuu ujao hatua ambayo itaacha serikali ya Morrison na upungufu wa mawaziri kabla ya uchaguzi mkuu ujao. Waziri wa sekta ya ulinzi Steve Chobo alikuwa wa kwanza kuthibitisha uamuzi wake wa kustaafu, akisema angependelea kustaafu kutoka wadhifa wake ndani ya baraza la mawaziri mara moja. Bwana Chobo na maelezo zaidi. Nachukua uamuzi the for me. wa kutowania uchaguzi kwa sababu ni hatua sahihi kwangu kwa familia yetu na kwa sababu sijawahi kuwa mtu anayeng'ang'ania mamlakani. Daima nimeamini kuwa siasa si mbinu ya kutimiza mahitaji. Nimetoa mchango na nimekuwa na heshma kubwa ya kuwa na fursa ya kutoa mchango, na ndiyo sababu nimefanya uamuzi huu, alisema waziri anayestaafu Steve Chobo. Senata Linda Reynolds wa Magharibi Australia ndiye amechukua nafasi ya bwana Chobo kama waziri wa sekta ya ulinzi. Alipozungumzia wadhifa wake mpya, Senator Reynolds alisema kwamba ataleta uzoefu mwingi katika wizara hiyo. na nimehudumu ndani ya jeshi la Australia kwa zaidi ya miaka 30 na, in na pia nimefanya kazi katika sekta ya ulinzi kwa miaka mingi, najua uwezo wa watu wetu nchini humo. Bwana Chobu anatumai kuwa mwanamke atachukua nafasi yake pia katika eneo bunge la Moncrif ambalo liko gold Coast. Bwana Chobo ana maelezo zaidi. Tena muda umefika kwangu kukabidhi mtu mwingine jukumu hili ili ajiwasilishe the kwa the chama cha mseto cha liberal national um, ili awe mbunge wa Moncrief. Uh, hata the hivyo, huenda ikawa uamuzi wa wanachama wa chama, na natakia wanachama kila la heri. Bila shaka ningependa iwe mwanamke, ila itakuwa uamuzi wao, alisisitiza Bwana Chobo. Punde baadaye, waziri wa ulinzi Christopher Pine aliibuka na tangazo lake pia, akithibitisha anastaafu baada ya kuwa bungeni kwa muda wa miaka ishirini na sita. Amesema amekuwa akifikiria kuhusu hatua wa hiyo tangu Januari na haukuwa uamuzi mgumu kuchukua, you have to know when to go. Lazima ujue wakati wa nice kuondoka, na ni vizuri kuondoka wakati watu wanasema kwamba ubaki kuliko wanapojaribu kupanga njama za kukuondoa. Mbunge huyo wa kusini Australia amesema kwamba atakayerithi nafasi yake anastahili chaguliwa kwa ustahiki. Waandishi wa habari walimuuliza Bwana Pine kama James Stevens, ambaye ndiye kiongozi wa wafanyakazi wa kiongozi wa jimbo la kusini Australia Stephen Marshall, anatimiza vigezo hivyo. Bwana Pine alijibu wakisema James stevens, Stevens ni mtu mzuri people alikuwa mmoja wa watu waliofanikisha ushindi wetu katika uchaguzi wa kusini Australia Machi iliyopita. Ndiye rais wa mkutano wa wapiga kura wa eneo bunge langu. Amekuwa meneja wa kampeni wa eneo bunge la Stot katika uchaguzi nne. Kwa hiyo anatimiza vigezo hivyo. Waziri mkuu amewapoteza wa mawaziri kama Kelly O'Dwyer Michael Keenan, na Nigel Scullion wote hao watastaafu toka bungeni katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Waziri wa masuala ya kigeni wa zamani Julie Bishop, ambaye alikataa wadhifa ndani ya baraza la mawaziri katika serikali ya Scott Morrison, naye pia atastaafu mwezi Mei. Matangazo hayo yanaonekana kama pigo kwa serikali ya Morrison, ikidhaniwa kuwa viongozi wenye ushawishi katika serikali kwa sasa hawana imani kuwa serikali itasalia mamlakani baada ya uchaguzi mkuu ila alipozungumzia hoja hiyo bwana Morrison alisema kwamba hana wasiwasi wasi kuhusu matangazo ya mawaziri wanaojiuzulu kwa sababu The election is about what we're going to do, uchaguzi what unahusu kitakachofanywa you know, na kile ambacho tumefanya. Watu watabadilika mara but kwa mara, ila cha muhimu ni kile unachofanya, na cha muhimu zaidi ni kile utakachofanya, pia alisema waziri mkuu Morrison. Kwa upande wake, bwana Pan ameongezea kuwa alikuwa na lengo la kustaafu tu na iwapo tutashinda uchaguzi we lose mkuu mwezi Mei uh, au tukishindwa uh, exactly ningefanya uamuzi huo huo tu. Siondoki kwa sababu nina wasiwasi ya kuwa katika upinzani uh, ninaondoka kwa sababu miaka 26 uh, ni muda wa kutosha kuhudumu. Uh, Jason Falinski ni mbunge wa chama cha Liberal ameeleza shirika la habari la ABC kuwa maisha ya bunge yanaweza kuwa magumu kwa sababu muda mwingine unakuwa mbali na marafiki na um, uh, familia. Ni huduma ya umma na lazima ukubali kuhudumu, na ninadhani kwa maslahi ya taifa uh, na eneo bunge lako, unapoamua hauna nia ya kuhudumu tena right, ni vyema kusema nitajiuzulu, you know, ili niachie mtu mwingine ahudumu pia. Ila mbungi wa chama cha leba Deb O'Neill ameeleza shirika la habari la ABC kwamba matangazo hayo ya kujiuzulu ni ishara kuwa serikali inasambaratika kwa sababu These are hawa ni viongozi muhimu wa serikali ya sasa ambao hawawezi vumilia tamaduni ya machafuko ambayo ni serikali yao. Wamevunjana ndani ya serikali hii, bila shaka wamepoteza mwelekeo wa kuhudumia wa na, kwa sasa wanachofanya ni kupigana wenyewe kwa wenyewe. Waliacha kuongoza miaka kadhaa iliyopita, na ninaelewa Matias Coman ndiye waziri tu ambaye anasalia katika wadhifa wake naye seneta wa chama cha Leba Penny Wong amekubaliana na maoni ya mbunge O'Neill akisema kwamba, nadhani mgawanyiko na mga ukosefu wa umoja umeiacha serikali hii katika hali mbaya. Uh, na tunaona haya katika matangazo ya kujiuzulu. Kuna viongozi wa kike muhimu wanaoondoka kama Julie Bishop na Kelly O'Dwyer, really, na tuna viongozi wenye misimamo wastenam wanaoondoka pia. Kwa kweli, serikali hii imeacha kuongoza. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Samantha Beniac Brooks na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaji Swahili.