Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Katika makala tuliyoandalia, serikali ya tambo limetangaza kuwa inatoa mfuko mpya wa msaada wa dola milioni laki moja elfu tisini kwa wakulima wanaokabiliwa kwa hali ambayo imezungumziwa kuwa moja ya ukame mbaya zaidi katika karne iliyopita. Uwekezaji huo unaojumuisha jeki kwa huduma za afya ya akili inafikisha jibo la serikali ya shirikisho kwa ukame huo kufikia dola milioni laki tano elfu sabini na sita. Shirika linalowakilisha wakulima nchini limesema uwekezaji huo utaleta afueni ambayo wakulima wanahitaji sana. Kupitia uwekezaji wa ziada kwa mafao ya wakulima nyumbani kwao shambani, wanandoa kwa sasa wataweza pokea malipo ya dola elfu kumi na mbili za ziada, ilhali wakulima ambao ni wanaishi wenyewe watalipwa dola elfu saba mia mbili Wakulima wanaofuzu kupokea msaada huo watapokea malipo ya kwanza tarehe moja Septemba na duru ya pili ya uwekezaji huo itaanza tarehe moja Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa serikali pia inabadili vigezo vya mali kwa ajili ya kuruhusu idadi ya wa wakulima wapatao elfu nane ili waweze kupokea msaada huo, pamoja na kutambua kiwango cha ukame huo. Alipozungumzia swala hilo, waziri Mkuu Malcolm Turnbull alisema serikali inataka toa msaada katika kila hali kwa sababu tumesikiza na tumechukua do that. hatua na tutaendelea uh, kufanya hivyo again. Hatua hii haihusu kutoa msaada na kusahau. Ukami huu unaendelea, ni mazingira ambayo lazima wakulima wataendelea kukabiliana nayo, na tunachowaeleza wakulima ni kwamba tunawasikiza, tuko nanyi, tunahisi changamoto zinazowakabili na tuna nia ya kuendelea kuwasaidia, alisema waziri mkuu Tambul. Ila hisia zilimlemea Edwina Robertson aliposikia taarifa kuhusu uwekezaji huo. Bi Edwina amekuwa ni mwanaharakati mahiri wa madhara ya ukame. Alijawa hisia alipokuwa kando ya Bwana Tambul alipokuwa akizungumza kuhusu shinikizo ambazo wakulima wanakabiliana nazo, kama anavyoelezea hapa. Ni yeah, mbaya kuliko inavyoonyeshwa katika vyombo vya habari. Tambul unasaidia, nasi pia tunasaidia, ninajaribu Tambo, nikumbatie huu ni wakati mgumu, ndio sababu tuko hapa, tuko hapa kwa upendo na msaada wa moja kwa moja. Waziri mkuu pia amewahamasisha wakulima wapatao elfu ishirini ambao wanafuzu kupokea msaada huo na ambao hawajadai malipo hayo wawasiliane na mshauri wa fedha. Serikali itaipa huduma ya ushauri wa fedha ya kandani dola milioni tano za ziada ili iweze toa msaada wa ziada kwa wakulima hususan wale ambao wanawasilisha ombi la msaada kwa mara ya kwanza. Bwana Tambul ametoa wito kwa wakulima watumie huduma ya serikali ya shirikisho ya ushauri wa fedha ya kandani ili wachunguze kama wanafuzu kupokea msaada huo. Bwana Tambul na maelezo zaidi from, you know, from, uh, usitafute ushauri usiofaa toka kwa mtu to nje ya pango au kutoka They've kwa mhasibu ambaye huenda hajui lolote. Zungumza na watu ambao wana taarifa kamili, ambao ni wataalam na wanaweza kueleza mara moja kama unafuzu, na wanaweza kuongoza kupitia mchakato huo, alisisitiza Bwana Tambul. Tangazo hilo pia linajumuisha uwekezaji wa dola milioni 11.4 kwa mipango inayosaidia ustawi wa akili wa familia za wakulima na jamii zao. Chini ya mageuzi hayo, badala ya mashauriano kumi ya ana kwa ana ya kisaikolojia kupitia Medicare, mashauriano hayo yote kwa sasa yanaweza fanywa kupitia simu au mtandaoni kupitia Skype. Tony Ma ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika linalowakilisha li wakulima nchini Australia. Naye pia amekaribisha tangazo hilo. Bwana Ma amezungumzia hali ya baadhi ya wa wakulima kuwa ni mbaya mno wanapokabiliana na mazingira ya ukame katika mikoa ya mashariki na kusini Australia. Bwana Ma ameeleza shirika la habari la SBS kuwa msaada huo utatoa afueni kwa wanaokabiliana na wakati mgumu. Right, wataikaribisha nadhani kuna biashara tofauti and, and, uh, za wakulima nchini Australia, ila malipo ya dola you know, elfu kumi na mbili yatakuwa msaada mkubwa um, na utawasaidia wafanyabiashara um, wanaotafuta lisha we'll really ya mifugo au wahakikisha wanakidhi mahitaji ya familia zao um, you know, sure. Naye waziri kivuli wa ukulima Joel Fitzgibbon amekaribisha uwekezaji huo pia. Hata hivyo ameonya kuwa kama serikali na nia ya kukabiliana na ukame huo serikali inastahili tambua madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Kwa upande wake, bwana Tambo ameongezea kuwa hatua za muda mrefu za kuboresha ustahimilivu wa jamii za kandani kukabiliana na mazingira ya ukame zinaandaliwa. Naye waziri wa kilimo David Littleproud ametoa ujumbe wa ushikamano kwa wakulima hao. Anasema kwamba hadithi ya kilimo ni hadithi nzuri, ni hadithi ambayo unahitaji kuongeza mvua. Hali halisi ni kwamba mvua ikinyesha tutakuwa na mauzo, na ninaeleza kila mkulima, usife moyo. Hali halisi ni kwamba mvua ikija wakati mzuri utarudi pia, ila lazima tuwasaidie kupitia wakati huu mgumu, na serikali iko nanyi, tutaendelea kuwasikiza tutakuwa nanyi na kuwasaidia kupata msaada mnaohitaji. Naye Naibu Waziri Mkuu Michael Macomac amesema wakulima watapona hali hii kwa sababu we live in a country where farmers have built this country. Tunaishi katika nchi ambayo, ambayo imejengwa na we wakulima wao wow, ndiwo uti wa mgongo wa nchi hii well. wako hapa wakulima wakifanya vizuri taifa nzima litafaidi na wakulima wakiwa na wakati mgumu kama sasa, taifa zima huumia. Nasi kama serikali tuko hapa bega kwa bega, bega nao, na tutawasaidia hadi mwisho. Bwana Maa ameongezea kuwa muda ndio utaeleza kama duru hii ya uwekezaji itatosha Kuendelea mbele bila shaka tunakabiliana na wakati mgumu South, kwa sehemu kubwa ya shamba za New South Wales, Queensland na sehemu za Victoria, na so, um, pia kusini um, um, Australia really. Kwa hiyo kuna wakati mgumu um, mbele um, yetu. Je, inatosha? Bila in in shaka ni hatua inayokaribishwa tukielekea mahali pazuri kwa uwekezaji, na tutaendelea kufuatilia utata na madhara haya kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu. Tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Samantha Beniac Brooks na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.