Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Endelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS kutoka studio za SBS ukiwa na migode ya migerano na makala kama kawaida. Unaweza ukasikiza moja kwa moja kwenye tovuti yetu anaonikiwa ni SBS.com.au mkwaju swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya na mengine mengi tuliochapisha pale. Chama cha upinzani cha shirikisho kimedokeza panastali kuwa makato kwa idadi ya wafanyakazi wa kigeni wa muda wanaruhusiwa kuja nchini Australia msemaji wa chama cha Leba wa masuala ya uhamiaji Kristina Kineli amesema palikuwa zaidi ya watu milioni mbili wenye visa za muda mfupi nchini katikati ya mwaka jana. Senta Kineli amesema kwamba raia wa Australia pamoja na wakazi wa kudumu wanawezafanya kazi nyingi ambazo wahamiaji wameombwa kufanya katika miaka ya hivi karibuni. Anasema tuna stahili hakikisha mradi wa uhamiaji hauathiri ukuaji wa mishahara na kusababisha uwepo mdogo wa ajira pamoja na ukosefu wa ajira katika jamii ya Australia. Kaimu Waziri wa Uhamiaji Alan Tudge amesema kwamba kwa upande wake, msimamo wa chama cha Leba kwa uhamiaji wa muda mfupi hauko thabiti. Amesema chama cha Leba kilitaka wahamiaji wa muda mfupi wapewe malipo ya ustawi ili waweze baki nchini Australia, ila sasa hawataki wahamiaji wa muda mfupi tena. Ameongeza kuwa chama cha Leba kinaendelea kutokuwa na msimamo thabiti kwa suala la uhamiaji, kama vile Christine Kenely anavyojaribu fanya na wafanyakazi katika makazi ya huduma ya wazee ambako watu 14 wamefariki kupitia COVID-19. Watafanya vipimo vya virusi hivyo kila siku wanapoenda kazini. Shirika la Anglika ya Sydney limesema linazungumza na familia ambazo zinataka kuwaondoa wapendo wao katika makazi hayo. Lislan ni binti ya Rose, ambaye kwa sasa vipimo vyake vya vimbaini kuwa hana virusi hivyo. Amesema alimtembelea mamake mara ya mwisho siku ya Ijumaa na wasiwasi, anawasiwasi hatimaye anaweza pata virusi hivyo kwa sababu It is that it's a game of it's kwa sasa mama yuko hatarini, ni kama mchezo wa russian roulette. Muda usio mrefu wagonjwa wote ambao hawajapatwa na virusi hivyo watavipata. Kwa sasa nikisikia amepata virusi hivyo, nitajihisi ninawajibika kwa sababu najihisi ni kama nimemweka hatarini, bln alisema. Tukiendelea taarifa zingine ambazo tumeandalia, afisa mkuu wa matibabu wa Australia amesema kwamba hatua ya jimbo la Victoria kuendeleza masomo ya wanafunzi nyumbani inahusu kupunguza watu kutangamana katika jamii kwa ajili ya kupunguza kasi ya maambukizi ya coronavirus. Profesa Brendan Murphy amerudia madai yaliyotolewa mara kadhaa na kiongozi wa Victoria, Daniel Andrews, kuwa kusomea nyumbani ni hatua muhimu ya kutotangamana na watu tofauti na majimbo mengine Victoria inataka kuendeleza kusomea nyumbani kwa wanafunzi wengi hadi tarehe 11 Mei, wakati itafanyia tathmini vizuizi hivyo. Wakati huo waziri wa elimu wa shirikisho Dan Tehan amemkosoa Daniel Andrews mapema hii leo kuhusu swala hilo, ila punde baadaye alitoa taarifa akiondoa ukosoaji wake ambao alismasababishwa na kufadhaika. Hali hiyo ilijiri baada ya taarifa kuwa Victoria ilikuwa imefunga shule ya msingi kwa siku tatu baada ya mwalimu kupatwa na COVID-19. Afisa mkuu wa matibabu Profesa Brendan Murphy amesema kwamba kuna makubaliano kuwa shule ziko salama na sasa maamuzi yetu ni makubaliano ya pamoja. Na afisa mkuu wa afya wa Victoria amesema kwamba wazi, anadhani shule ziko salama kwa watoto. Amesema sawa vile, serikali ya Victoria imesema kuwa ugonjwa ambao wanao Victoria, wanataka zuia kutengamana kwa watu katika jamii, huo ndiwo msingi wa uamzi wa wao, hawajawahi pinga ushahidi kwa usalama wa watoto Bwana Murphy alisistiza. Na katika taarifa zingine, jimbo la kusini Australia limerekodi siku ya 11 mfululizo bila kisa kipya cha coronavirus, na jimbo hilo limezipa halmashauri za jiji ruhusa ya kufungua tena viwanja vya michezo. Idadi kamili ya visa vya coronavirus katika jimbo hilo inasalia kuwa visa 438, wakati asilimia 98 ya visa hivyo vimepona kwa sasa ni visa saba tu ambavyo vinashughulikiwa wakati wakati wa ugonjwa watatu wakiwa hospitalini na kuna hata mmoja wao ambaye yuko katika huduma ya wagonjwa mahututi. <muchiliki> waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano. Kwa sasa tuwageuze macho katika taarifa za kimataifa, tukianzia nchini Israel, ambako mahakama ya juu nchini Israel hii leo imeanza kusikiliza kipingamizi juu ya iwapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu, anayekabiliwa na mashtaka ya rushwa, anaweza kuruhusiwa kuunda serikali mpya. Uamuzi wowote wa kumzuia Netanyahu kuunda serikali utasababisha kuitishwa duru ya nne ya uchaguzi wa mapema, wakati taifa hilo linakabiliana na janga la coronavirus na uchumi unaoanguka. Mwezi uliopita, Netanyahu na hasimu wake mkuu Benny Gantz walitia saini makubaliano ya kuunda serikali ya pamoja baada ya wanasiasa hawa wawili kushindwa kupata wingi wa viti bungeni katika duru tatu za uchaguzi. Hata hivyo, makundi kadhaa ya kupigania demokrasia yameweka pingamizi kuitaka mahakama ya juu ibatilishe makubaliano hayo na kumzuia Netanyahu kuongoza serikali kutokana na mashtaka ya rushwa yanayomkabili. Mara kadhaa Netanyahu amepinga madai yanayomwandama. Katika taarifa zingine, basi milio ya risasi zilizofyatuliwa na Korea Kaskazini ililenga kituo cha mpakani cha Korea Kusini katika mji wa mpakani wa Chowon kulingana na jeshi la Seoul. Hakuna majeraha walioripotiwa upande wa Korea Kusini. Ikijibu, Korea Kusini ilifyatua raundi mbili za risasi na kutoa onyo kulingana na taarifa ya jeshi la taifa hilo. Hajulikani ni nini haswa kilichochochea ufyatelanaji huo. Wakuu wa jeshi la Korea Kusini walisema kwamba walikuwa wakijaribu kuwasiliana na Korea Kaskazini kupitia nambari yao ya jeshi ili kubaini chanzo cha tukio hilo. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitano kwamba jeshi la Korea Kaskazini limefyatulia risasi Korea Kusini. Eneo hilo la mpakani lenye ulinzi wa hali ya juu liliundwa baada ya vita vya Korea mwaka 1953 ili kuwatawanya mataifa hayo mawili. Barani Afrika sasa, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli mapema hii leo Jumapili Mei tatu, amesema kwamba atatuma ndege nchini Madagaskar kwenda kufuata dawa ya miti shamba ambayo rais wa nchi hiyo anadai kuwa inatibu korona, corona. Magufuli amesema kuwa amewasiliana na Madagaskar baada ya kupokea barua rasmi kutoka nchi hiyo iliyoeleza kuwa wamegundua wa dawa ya korona. Hata hivyo shirika la afya duniani WHO limeonya juu ya ubora wa dawa hiyo ambayo ni kinywaji kilichotengenezwa kwa mitishamba. Nchini Kenya, taifa hilo limerekodi idadi kubwa ya maambukizi ya korona kwa siku moja kuwahi kushuhudiwa tangu kisa cha kwanza cha maambukizi hayo kilipotangazwa tarehe 12 Machi akitangaza kupatikana kwa visa vipya 24 vya maambukizi na korona, katibu mkuu katika wizara ya afya nchini Kenya, Mercy Mwangangi, amesema watu hao wamepatikana na COVID-19 kufutia upimaji wa sampuli 1195 katika kipindi cha masaa 24. Na tukilekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati kesi inayomkabili mkurugenzi wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vital Kamerhe, ikisubiriwa kusikilizwa ifikapo Mei 11 kufuatia tuhuma dhidi yake kuhusu matumizi mabaya ya pesa za serikali, wanasheria wake wanaimani kwamba mteja wao ataachiliwa huru. Mwakili wake amesema kwamba hakuna ushahidi wowote wa kuhusu kushirikishwa kwa shemeji yake Soraya Mpiana katika manunuzi ya uwanja unaomilikiwa na msimamizi mkuu wa kampuni Samibo Congo Sami Jamal kijijini Kinshasa, kwa mujibu wa barua ya mahakama. Mbali na mkurugenzi huyo wa ofisi wa rais Vital Kamerhe, kesi hii itawashirikisha washtakiwa wengine wawili wakiwa ni Sami Jamal, msimamizi mkuu wa kampuni Samibo Congo Sal na Hosmal Sal, kampuni ya mafundi wa ujenzi kutoka Uturuki Karmod inayojihusisha na ujenzi wa makazi. Anadaiwa kwamba Kamere pamoja na Sami Jamal walikubaliana kujenga zaidi ya makazi ya jamii elfu nne mia tano katika majimbo matano na pia kuboresha hali ya makazi ya polisi na wanajeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo wa Kinshasa. kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano kwa sasa. Tuangazia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, hususan katika mchezo wa NRL, ambapo kama msikapo awali kikosi cha timu ya New Zealand Warriors kimewasili mjini Tamworth jimboni New South Wales, ambako kita, kita kambi kufanya mazoezi, wakati huo kikiwa katika karantini kwa muda wa siku 14 kabla ya kuweza kusafiri hadi kuelekea katika eneo la Central Coast, ambako kitafanyia zoezi yao pamoja na kucheza mechi ambazo zitashiriki shi katika mchezo wa NRL. Safari ya ndege hiyo ya kutoka Auckland ilichukua iliacha wachezaji wawili nyuma baada ya mmoja wao kuhisi maumivu kwenye koo na mwingine kubaki nyuma kwa sababu zake binafsi. Na safari, ya safari hiyo ya timu ya New Zealand Warriors imejiri baada ya kupokea ruhusa maalum kutoka kwa serikali ya shirikisho pamoja na mamlaka wa afya. Katika soka, tueleke kule Ulaya ambako timu ya FC Koln imeendelea na mazoezi yake baada hata baada ya wachezaji watatu ama visa vitatu vya coronavirus kubainika katika timu hiyo. Hajawa wazi iwapo visa hivyo vi vitatu ni wachezaji ama wafanyakazi ndo walioambukizwa, lakini uchunguzi unaendelea kufanywa na shirikisho la mchezo la Ujerumani DFB likiendelea kufuatilia kupitia daktari wa timu hiyo ambao wanafuatilia kile ambacho kinafanyika katika kuandaa kurejea katika mchezo wa Bundesliga. Na katika taarifa za usajili barani Ulaya, kiungo kati wa Ubelgiji Kevin De Bruyne mwenye umri wa miaka ishirini na tisa amesema kwamba huenda akaondoka Manchester City iwapo marufuku yao itaidhinishwa ya kushiriki katika mchezo wa klabu bingwa barani Ulaya. Hii ni kwa mjibu wa shirika la michezo la HLN kupitia jarida la Manchester Evening News. Pia Roma inataka kumsaini mshambuliaji wa Chile Alexis Sanchez kwa mkopo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 kwa sasa anajichezea Inter Milan kwa mkopo kutoka Manchester United, kwa mjibu wa shirika la Sky Sport Italia kupitia Gol la Italia. Vilevile vile. Na Roma pia inataka kumweka mchezaji aliyepo katika mkopo kutoka Manchester ambaye pia ni beki wa England, Chris Smalling, mwenye umri wa miaka thelathini, kwa msimu mwingine, kulingana na mkufunzi Paolo Fonseca. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la mchezo la ESPN. Wakati winga wa Bayern Munich na Brazil, Felipe Coutinho mwenye umri wa miaka ishirini na saba huenda akanyatiwa na Newcastle iwapo watamwajiri Mauricio Pochettino kwa kuwa mkufunzi mpya wa klabu hiyo. Hiyo ni kwa mjibu wa jarida la Mira. Na Lille wamepokea ofa ya uro milioni 85, ambazo ni kwa pauni milioni 75, kutoka kwa klabu isiyojulikana kwa mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 anahitajika na, na Liverpool kwa mujibu wa shirika la michezo la Telefut nchini Ufaransa. Na Real Madrid anapanga kuwauza takriban wachezaji watano msimu huu, akiwemo winga wa Wales Gareth Bale mwenye umri wa miaka 30, hiyo ikiwa ni kwa mujibu wa jarida la Uhispania la As. Tumaliza taarifa za habari, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianza mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 12.2, wakati Melbourne 12, Brisbane 13, Perth 18.6, Adelaide ni 15, Hobart zikiwa ni 9.3, Canberra 3.2 na Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 26.1. Kufikia hapo basi ni mwisho wa taarifa ya habari, bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.