Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. So pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutafanya tathmini yaliyojiri wiki hii katika siasa za hapa nchini Australia. Imekuwa wiki yenye shughuli nyingi katika siasa nchini Australia. Mabenki manne makubwa nchini yanakabiliwa kwa uchunguzi. Mjadala unaendelea mjini Canberra pia kuhusu jibu kwa kasi ya chini ya ukuaji wa kimataifa, pamoja na uwepo wa maswala ya ziada kuhusu sera za mazingira. Benki nne kubwa nchini zinakabiliwa kwa uchunguzi mpya, ila wakati huo huo uchunguzi huo umesababishwa na benki hizo kutochangia makato rasmi ya riba kwa ukamilifu na wateja wao. Mweka hazina Josh Frydenberg ameomba mchunguzi wa ushindani maarufu kwa ufupi kwa jina la ACCC ichunguze kwa nini watu ambao wana mikopo ya nyumba wanalipizwa viwango ambavyo ni vya juu zaidi kuliko kiwango cha chini cha hela taslim yeah. Waaustralia wamechoshwa kwa makato ya benki ya hifadhi, wanasiasa wanaomba the benki zichangie makato ya riba, na benki zinapuuza serikali na benki ya hifadhi Alisema Bwana Fredenberg wakati benki ya hifadhi imepunguza kiwango cha hela taslim kwa asilimia 0.75 tangu mwezi Mei, makato wastan ambayo yamechangiwa na wateja ilikuwa ni 57 tu, hatua ambayo imeokolea benki nne kubwa nchini jumla ya dola milioni 570 uchunguzi huo umejiri wakati shirika la mfuko wa fedha wa kimataifa maarufu kama IMF limesema kuwa uchumi wa dunia unakabiliana na kile kinachoitwa kupungua kwa kasi kwa, pamoja na shirika hilo limeonywa kuwa makato ya viwango hayatatosha kuzuia kupungua huko. Mtazamo wa ukuaji wa Australia umegonga viwango vya chini katika mwongo ila Waziri Mkuu Scott Morrison amesisitiza kuwa serikali itaipa Australia ziada ya kwanza ya bajeti katika miaka 12, na sera yetu to ni kudumisha nidhamu cool, kuwa watulivu dhidi ya sintofahamu ambayo inawasilishwa kwa Waustralia katika bajeti zao binafsi, bajeti ya taifa na kwa ajira zao binafsi, wanaweza tutegemea kuendelea kuwa watulivu na ustawi Alisema Bwana Morrison. Jim Chalmers ndiye msemaji wa hazina katika chama cha Leba amesema kwamba matatizo ya uchumi wa Australia kimsingi yamesababishwa humu nchini. Na When Josh Frydenberg anapojaribu kulaumu mazingira ya kimataifa kwa upungufu wa leo, kumbuka kuwa kupungua nchini Australia kwa idadi hizi mpya ni mara nne zaidi kuliko kupungua kwa uchumi wa mataifa mengine yaliyoendelea kwa ujumla alisema bwana Chalmers. Wakati mjadala huo unaendelea, mkuu wa wajasusi nchini Australia anayeondoka madarakani ameonya kuwa rasilimali za kukabiliana na ugaidi nchini hazitoshi. Wakati huo huo, waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton amesema kuwa wakati mashirika yanashinikizwa kuliko kabla hataongezea kwa madai ya kabla. Kwa sababu kwa hiyo tutaendelea uh, we kuweka hela za ziada katika mashirika uh, kila mwaka, ila tunastahili jikumbusha kuwa tisho la ugaidi halijaisha. Nina hofu pia kuwa in nchini mwetu kuna hali ya kupuuza, kwa sababu hatujawa uh, na shambulizi kama tulivyoshuhudia kule Paris uh, au Belgiji au hata Marekani. Kwa mfano, Tanya Plibesek ni mbunge wa Chama cha Leba. Amesema hatua inahitajika zaidi ya ahadi za kabla, kwa sababu the fact that the are that are sababu mashirika that ya kijasusi yenyewe yanasema yana yanakabiliwa kwa matatizo years. Hiyo ni wasiwasi -wasi kubwa. Tumekabiliana na viwango vya vya tisho visivyo vya vya kawaida nchini Australia, Australia na tunastahili saidia mashirika yetu ya usalama na ujasusi kuhakikisha Waustralia wako salama, alisisitiza Plibersek. Wakati huo huo, mawasiliano ya simu yaliyojawa hisia tele kutoka kwa mkulima Mark Holman kutoka jimboni New South Wales akiongea na mtangazaji wa redio Alan Jones yalimulika mtazamo wa Canberra kwa ukame mbaya nchini Australia. Bwana Holman alimsihi waziri mkuu akisema kwamba, tupe tumaini Scott, mji wangu unakufa, nchi inakufa na hautupi tumaini. Wito huo ulimfanya waziri mkuu atetee hatua za serikali yake kwa kukabiliana na ukame unaoendelea nchini. Katika mazungumzo ya simu, alimweleza mtangazaji Alan Jones kwamba tunataka wakulima na jamii ziweze pona ukame huu, ila hatuwezi jidanganya kuwa kuna miujiza tunayoweza fanya kutatua hali hii kabisa. najonzaniuliza kulipa Indonesia dola bilioni moja bila kuuliza maswali. Bwana Morrison akajibu kwa upande wake kwamba tunafanya mengi katika ukame Alan, tunafanya mara saba zaidi, alisisitiza waziri mkuu Morrison. Katika taarifa zingine za kisiasa zilizotawala wiki hii, chama cha Leba kilijibu wito wa bunge huru, wakati kiongozi wa upinzani Antony Albanizi alihamasisha bunge ijiunge na mataifa mengine kusema kuna dharura ya mazingira, licha ya chama cha Leba kutokuwa na sera yake binafsi ya mazingira. well, sisi si serikali, ni wao. unasali kuwa na sera, kuunda serikali, tutakuwa na sera zetu na zitazingatia sayansi, alisisitiza bwana Albanizi. Wito huo wa kiongozi wa upinzani ulifuata wito wa mbunge wa chama cha Greens Adam Bent kutoa mswada wa tangazo la dharura ya mazingira ndani ya nyumba ya wakilishi, ila mswada huo ulishindwa kwa kura sabini na mbili zilizoupinga Dhidi ya kura 65 zilizounga mkono mswada huo. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Charlotte Lam na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.