Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS huko na migode migerano juni hilo tukaendelea makala ambayo tumeandalia mbayo tumuandalia usaku ambao zasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu swahili. Pia tembele ukurasa wetu wa Facebook ambapo utapata makala tuliochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkoa juu sbs swahili. Katika makala ya leo, tutazungumzia maswala ya kimatibabu, hususan afya Je, ni yapi ambayo wanastahili kujua na ni mambo gani ambayo wataalam na madaktari wanaendelea kuvumbua kupata mengi zaidi. Tutapata kuzungumza na mmoja wa madaktari ambaye amefanya uvumbuzi mpya wa ugonjwa ambao ulikuwa umezua matatizo makubwa katika ukanda wa Marekani ya Kusini na sehemu tofauti ulimwenguni, na tutaanza kwanza kusikia atakavyojitambulisha na kutoleza kazi anayofanya na kutoleza mengi zaidi kuhusu kazi anayofanya. Jambo daktari. Jambo. Pengine ungeanza kwa kujitambulisha, we ni nani, unafanya kazi wapi, na ni kazi gani ambayo sasa unafanyia? Kwa majina, mi naitwa Dr Maggie Sikulu Lord na anafanya kazi na chuo kikuu cha Queensland Brisbane. Na kazi yangu sana sana ni ni kazi ya mbu. Nafanya utafiti na mbu, uh, mbu unaosababisha malaria, zika au dengue. Na kazi yangu sana sana naifanyia kule Brazil, ambapo tumeonyesha kwamba tunaeza uh, tunaweza kutumia teknolojia mpya ku- kutambua zika kwenye mbu na kazi hiyo ulianzaje? Maana ni kazi ambayo wengi wa Afrika wengi huwa hawajihusishi zaidi, mara nyingi tunasikia ni ndugu zetu wa, wazungu ndio wanafanya hizi kazi. Wewe mwenyewe kama Afrika, nini ambacho kilikupatia pengine motisha kuingia katika uh, uh, sekta hiyo ya utafiti? Uh, mi mwenyewe na, natoka Kenya, mi ni Mkenya na nilizaliwa sehemu ambayo kuna malaria nyingi sana. Mi mwenyewe nimeshaugua na malaria uh, nikiwa mtoto mdogo muda um, mrefu so nilipokuwa, na nakuwa, mama yangu alikuwa ananipatia dawa inaitwa chloroquine, na nilikuwa siipendi sana, nilikuwa naichukia mno. So nikamuuza mama yangu, vipi, kwa nini malaria hatuwezi uh, simamisha malaria, kuna shida gani? Alafu mama yangu akaniambia, we ukishasoma, basi we ndio utatuletea uta, uta dawa ya, kunu, ya kunu ya kusimamisha malaria. Basi nilipokuwa chuo kikuu cha Nairobi nika- nikaamua nisome kwa bidii sana, alafu nikaamua nitafanya kazi na mbu, alafu nita, nitahakikisha kwamba watu wangu watakuwa na wanaugua na, na malaria na hawatakufa na malaria, afu nikaja Australia mwaka wa elfu mm, mbili na tisa kufanya PhD yangu na Griffith University. Nikamaliza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Alafu nikamua, nilikuwa nataka nitafute sehemu ambayo kuna mbu wanaosababisha malaria. Kazi yangu si kuua mbu wote, natafuta tu wale ambao wamebeba malaria au zika au dengi. Alafu naambia um, maafisa wa afya kwamba hii sehemu ina mbu wanaosababisha wamebeba malaria so inahitajiwa ina kupigwa uh, dawa so nika, nimefanya kazi na malaria kuanzia mwaka wa elfu mbili na tisa alafu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita nikapata hela kutoka kwa USAID kufanya kazi ya Zika. Najua wengi wenu mnajua Zika. Zika ilikuwa shida kubwa sana kule South America mwaka wa elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita So tukapata hela kufanya kazi ya Zika kule Brazil, na ndio tume tumefumbua uh, hii kazi yetu ya kutafuta zika kwenye kwenye mbu na tu, tunatumia teknolojia ingine rahisi sana. Kazi yetu ni kuangaza, tumwangaza kwenye mbu, na tunaweza tukajua kama u mbu ana anazika au, au hanazika. Tukirudia nyuma kidogo, tuzungumzie sasa, tuanzie pengine kwa malaria. Hapa Australia, ni nadra kusikia visa vya mtu kuumwa na na umbu ukisha akapata malaria licha kuwa kuna umbu wengi. Ni nini ambacho kinafanya umbu hapa Australia wasisababishe malaria wakati umbu kule Afrika wanasababisha malaria? kuna tofauti moja ya mbu. Kwanza inge, ingependa kusema kwamba mbu wa kusababisha malaria wapo Australia, ila Australia imesha imeshatokomeza malaria ya muda mrefu mwaka wa elfu moja mia kenda na themanina mbili. Kwa hivyo kwa sababu hamna parasites wa malaria huko Australia, hamna malaria ila kuna kuna kuna mbu ambayo anasababisha malaria. So kama kuna mtu anakuja na malaria Australia na aumwe nao mbu wa malaria Australia, itapata malaria tena. Ila Australia imefanya kazi nzuri sana ya ku, ya ku ya kuhakikisha kuwa, kuwa um, watu wanaoingia na malaria Australia wanatibiwa. Wana lakini madaktari wengi hapa Australia ni kama hawana historia ya kutibu virusi vya malaria. Sa mtu kwa mfano nitoke Kenya ama nitoke Kongo ama Burundi, nije hapa Australia, baada ya wiki moja wiki mbili, nikumbwe na matatizo ya malaria, itakuwa rahisi kwao kuweza kutambua kwamba ni, ni malaria ndio nimeugua ama ni pengine magonjwa tofauti. Nafikiri wakitumia historia watakuuza umetoka nchi gani, wanaweza waka wanaweza wakatambua malaria, lakini sio kitu cha kwanza ambacho watashuku. Kwa hivyo wakitumia historia, labda waambie mi nishakuwa na, nafikiri siku moja nisha, nisha hisi nikuwa na malaria, lakini madaktari waliona hawata hawatafanya vipimo vya malaria Australia, ila nikawaambia mi nimetoka Kenya na Tanzania na nafikiri inaweza kuwa na malaria hapo ndio wakaanza kupima malaria, lakini walikuwa hawajui, hawana experience yoyote ya, ya malaria huko. Kama utaza ruhusu kidogo, tuzungumzie malaria kidogo. Katika siku za hivi karibuni, tumesikia kwamba kuna tiba ambayo imepatikana kwa kutibu malaria, hususan kwa miongoni mwa wanawake ambao ni wajawazito barani Afrika, ah, hali ambayo haitaathiri mtoto kwa njia moja ama nyingine. Imekuwaji tiba hiyo ikapatikana na itaweza kusambazwa barani kote Afrika, ama kwa sasa ni Kenya, Tanzania ndio wataweza kupata hiyo tiba? Nafkiri bado wanafanya utafiti. Um, shida za tiba za malaria ni kwamba, sababu malaria ina mzugo wa maisha wa malaria ni ni ngumu, ni sana, kwa hivyo nafikiri sasa hivi tu itakuwa utafiti alafu wakionyesha kwamba kweli inafanya kazi, najua kila um, nchi inayo kuwa na malaria ita, itapata itapata hiyo dawa. But sasa hivi ni kuonyesha tu kwamba inafanya kazi au fanye kazi. WHO wanataka kuangamiza malaria, so, so najua wata watahakikisha kwamba kila nchi imepata hiyo dawa kama inafanya kazi. Tuzungumzie sasa Zika ambayo pia ni moja ya magonjwa mengine ambayo yalikuwa sugu katika miezi na mwaka, pengine miaka mbili tatu iliyopita, hali ambayo ilikuwa inaleta wasiwasi miongoni mwa wanawake ambao ni wajawazito hususan kule katika maeneo ya Brazil na sehemu zingine za kusini Amerika ambapo wengi walikuwa na wasiwasi iwapo watu wakisafiri kwenda kule watarudi nchini na pengine na virusi kama hivyo inakuweza kusambaza kwa sasa. Hali ya usambaji wa Zika ukoje? uk, uk, uk, Zika imepungua sana, imepungua sasahivi unapata kesi kama uh, kumi kuling, na sita kulinganisha na kesi zilikuwa elfu tano sasahivi zimepungua sana, so, uh, wa, wanasayansi wamefanya kazi hapo kweli sana, wamepunguza wa sana kesi za Zika, na tunatarajia kwamba tutapunguza zote ziwe, hatuakuwa na zika hivi karibuni. Mtu akauliza nini kinasababisha zika? Ni ni kuumwa tu kwa umbu fulani, kisha unapata hivyo virusi vya zika, ama kuna vingine ambavyo vinachanganya ndani ya maumbile ya mtu Ndiyo, kuna kuna njia tofauti za kupata zika. Sio kama malaria ni mbu peke yake. Zika unaweza ukapata na mbu, au unaweza ukapata mwanamke na mwanamume wakilala pamoja unaweza kupata zika, au ukipewa damu unaweza kupata, unaweza ukapata zika pia. Kwa hiyo kwanza kabisa, zika ni mwanamke ndiye anapata? Ni mwanamume ndiye anapata? Ama haibagui mwanamume ama mwanamke? Zika haibagui. Aha, kwa hiyo ni kama Ukimwi na vingine yoyote, yule mwanamke mwanamke, mwanaume, mtoto anaweza kapata Zika. Ndivyo na kutambua kwamba mimi nina virusi vya Zika, kutambuaje? Akiwa kuaje? Hiyo ndio shida sasa, shida kubwa ndio tunafanyia utafiti sasa hivi. So, ukishapata Zika, dalili za Zika na dengi zinafanana. So shida ni kwamba tunahitaji ku- kupata teknolojia ambazo zinaweza tofautisha zika na dengi. Sasa hivi tunatumia PCR na ni bei gani mno. Ukishapata upele, hiyo ni dalili ya kwanza kujua unazika, na watoto wakizaliwa na vichwa vidogo pia hiyo inaonyesha kuwa aidha mama au baba alikuwa na zika. Na, kwa wale tuseme kwa mfano imesha bainika kwamba mwanamke fulani ambaye ni mjamzito ana virusi vya zika la hali na imekuwa ni muda mrefu, pengine kwa mimba amekuwa miezi mitano, miezi misita hivi, kunakuwa na hali yoyote ya kuweza kurekebisha hilo doa, ama basi ndo vile ni inakuwa ni hukumu tayari, upende usipende utazaliwa na zika, kisha ni kuendelea kutafuta namna ya kurahisisha maisha kwa huyo mtoto. Na um, sio kila mtu anazaliwa na mama aliye na zika atapata zika, then wachache sana wanaozaliwa na mama walio na zika wengine wako watazaliwa na mama aliye nazika, lakini wako vizuri. Mtoto akishazaliwa ambaye imebania kwamba nazika, hali yake ya maisha inakuwaje? Hapo ni shida kubwa. Sasa um, ubongo wa mtoto kuwa mdogo Um, hata kwa vile watu wengine wanakuwa bado tunafanya utafiti sababu watu wamezaliwa tu elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita Sasa tuko na kazi mbele yetu kujua ni nini, um, haswa kitafanyika nao watoto nkama na na unajiunga nasi. Tunazungumza na Daktari Maggie Sikulu-Lord kuhusu uvumbuzi wake na kazi yake katika sekta ya matibabu, hususan akilenga virusi vya zika pia vilevile vile malaria barani Afrika na kwingineko. Daktari, tukiangalia mbele kidogo katika siku za usoni, nchi ya Australia imejiandaje kukabiliana na virusi vya zika na malaria katika siku za usoni? Uh, Australia imefanya kazi nzuri sana na kuhakikisha kwamba zika na na zika au malaria itaingia Australia. Wana ulinzi wa mipaka ya Australia ni, ni, ni nzuri sana. Ukishaingia Australia watakuuliza umetoka nchi gani. Kama umetoka um, South America wata, watafanya utafiti tena, wajue kwamba kama unaweza kuwa na, na zika au dalili za zika alafu watafuatilia. Sasa hiyo ni njia moja kuhakikisha kwamba zika ikiingia Australia watajua ku jinsi ya ku, ya kui, um, wakuizuia ya kuizuia, ndio. Lakini hata kama uh, mipaka iko imara na ulinzi ni mkali kama tunavyoona katika runinga kila siku, tuseme kwa mfano kumekuja mashua nchini ambayo imesafirisha bidhaa imesafirisha vitu tofauti ndani yake. Bila shaka kutakuwa kuna pengine kuna panya, kuna umbu, kuna, kuna viumbe vya kila aina. Hiyo hivyo, watavidhibiti namna gani? Wata watauliza abiria hivi maswali haya na yale, lakini wale umbu ambao pengine walipenya ndani na kuingia na kusafiri mpaka huku Australia watawajuaje na wataweza kudhibiti namna gani? Ni rahisi sana au kujua kama kuna mbu mgeni ameshaingia, uh, Australia. Kuna utafiti wanafanya karibu na airport sana kuhakikisha ku, ku, kwamba um, amna, amna mbu ameingia. Au mashua zikiingia Australia pia nafikiri wanafanya spraying kuhakikisha kwamba amna mayai ya, ya mbu au au amna mbu ambaye anaweza akaingia Australia. Na wewe mwenyewe katika utafiti wako katika siku za hivi karibuni, ni pengine ni, ni uvumbuzi gani ambao unatarajia kupata katika kazi ambayo unafanya kwa sasa? Ndoto yangu ni kuhakikisha kwamba hamna malaria. Sasa hivi kazi yangu sana sana ni kuhakikisha kwamba nimetengeneza ni teknolojia ambayo ita itaweza ku, kujua nani ana malaria kwa sababu kuna watu wengi sana kule Afrika wana malaria lakini hawajui wana malaria, na wale watu ndio wana wanasababisha malaria, kwa sababu mbu atauma watu, alafu mbu atapata malaria, alafu mbu atauma mtu mwingine, watampatia malaria. Sasa kazi yangu sasa hivi ni ku, kutengeneza teknolojia ambayo inaweza ika- ika- ikajua nani ana malaria na hajui ana malaria alafu Um, kuhakikisha kwamba watu wametibiwa na malaria. Nilivyosema mwanzoni, kuwa mamangu aliniambia nikisoma, labda nita- nitahakikisha kwamba hamna malaria na watoto hawatalia wakipewa hiyo dawa mbaya, wakidungwa sindano. <laughs> So, hiyo ni kazi yangu sasa hivi kuhakikisha kwamba hamna malaria uh, barani Afrika. Ni ndoto nzuri na tunatakia kila laheri. Kwa sasa ni kazi yako utaendelea, ni hapa Australia ama kuna pengine mpango wa kurejea nyumbani Kenya, na kuweza kuendeleza hiyo kazi na pengine kuwa mmoja wa viongozi wakuu ambao watakuwa na, wanafanya uvumbuzi katika sekta ya tiba na sekta ya utafiti ya, ya tiba barani Afrika? Sasa hivi nafanya kazi Australia lakini um, nafanya kazi na, na Wakenya pia, ila kukipatikana um, nafasi kama um, kama watu wananihitaji nyumbani, basi tinabudi kurudi. Popote pale utakapohitajika utafanya kazi? Ndivyo. Hmm, pengine ujumbe tunaweza kuachia uh, wasikilizaji wetu wawe ni Wakenya, wawe ni Watanzania, wa, Warundi, Wakongomani, wote ambao wanazungumza Kiswahili katika jamii ya Australia, ujumbe wako kama mtaalam katika sekta hii ya utafiti ya masuala ya tiba, kama kuna wengine ambao na ndoto kama zako za kuweza kufanya uvumbuzi kama hiyo na kujiunga na sekta kama yako, ushauri wako ni upi? Uh, ushauri wangu ni kwamba vumilia kidogo, malaria tutashinda, tuta hivi karibuni tutashinda malaria kwayo, bado kidogo lakini, bado kidogo. Asante sana Daktari Magi Sikulu Lord akizungumza nasi kutoka chuo cha Queensland kuhusu kazi yake ya utafiti ya kujaribu kutokomeza magonjwa kama Zika na malaria. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.