Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, Kona Migode Migerano, na kwa leo tumetembelea kitongoji cha Paramata ambapo tutapata fursa kuzungumza na mmoja wa wataalam masuala ya afya ambaye anafanya kazi katika shirika la afya la New South Wales na pia katika kitengo maalum kinachowahudumia watu ambao wamekuja nchini Australia kama wakimbizi na wanatoa aina ya msaada tofauti atajitambulisha kisha tutazungumza mengi zaidi kuhusu kazi yake na msaada ambao anatoa. Mjambo, jina langu ni Marian Yaro, ninafanya kazi na idara la afya ya wa wakimbizi. Niko mwaka wangu watatu nikisoma uuguzi hapo Chuo Kikuu cha Western Sydney. Katika kazi yako ambayo unafanya na idara ya afya hususan katika kitengo cha kinachowahudumia watu waliokuja nchini kama wakimbizi ni kazi gani ambazo mnafanya? Ni taarifa gani ambazo mnatoa kwa wateja? Sasa wakimbizi wakikuja kwanza kwa nchi, kitu moja tunafanya ni ku, ku, kuangalia afya yao, na tunataka kila mtu akikuja afya yake ikwe nzuri salama, na apatiwe uh, yani, elimu kuhusu huduma mbalimbali mbali, yenye New South Wales ina, inapeana kwa kila mtu hii nchini na mfano wa huduma ambazo zinatolewa kwa watu kama hao ni gani? Sasa kwa mfano, huduma ni wanafanya health checks, yani kuangalia vipimo vya afya. Wanafanya pia kuangalia meno, macho, yoyote ambayo kenye mkimbizi anahitaji. Sasa mara mkimbizi akikuja, kuna wauguzi wanafanya vipimo vya afya, na ataona ni, ni huduma gani wale familia wanataka na wanalipa hela ngapi kupata hizo huduma? Uh, uh, hamna, hamna hela ya kulipa. Kazi unaonyesha tu Medicare card na healthcare card yako, na huduma yote ni bure. Kwa hiyo hiyo huduma inatolewa mtu anapowasili siku hiyo, ama siku inayofuata, ama utaratibu ni upi? Um, inategemea. jamini kuna, kuna familia wame, wamepatia, wamepata hiyo huduma kwa haraka, kwa sababu walikonga na familia Um, hii nchini kabla wakuja, sasa wanaweza pata hiyo huduma wiki moja, wengine miezi, inategemea. Lakini hitimizo yetu ni kufanya kuhak, kuhakikisha kila, kila familia wanaokuja kama wakimbizi wapate hizi huduma kwa haraka na kwa, kwa salama na bure. Kuna kuwa na wale ambao, kwa mfano, wakija wanakuwa na magonjwa tofauti kunakuwa na kufuatiliwa kwa yale magonjwa ambayo wamekuja nayo, ama inakuwa ni kuanza vipimo upya, kisha ndio kazi wanaanza ku, kufuatiliwa kupitia swala moja. Ma lingine wanafanya vipimo upya, inaitwa base assessment, yani kuone ni yes, uko nayo zile magonjwa za, za, za za kale lakini tunakuja tunafanya uchunguzi wa kwanza, na ndipo hapo tunapo tunapoona maugonjwa tofauti tofauti tunakuunganisha na GP ambaye atafuatilia kila mwezi ama miezi mbili zinazofuata. Kando na hiyo, katika kazi yako ni masuala gani ambayo unafanya kazi ambayo unafuatilia zaidi na wale ambao unafanya kazi nao? hapo ndipo kazi yangu ya kuelimisha jamii na kutumia lugha mbalimbali bilingual educator inatokea in yani tunakuja tuna, tunafanya hasa saa hizi tunafanya video kuelimisha jamii kutumia Medicare card, kutumia Healthcare card vile kupiga ambulance simu kupiga simu yani sufuri, sufuri, sufuri na tunaelimisha kuhusu covid sahizi pia tunaelimisha kuhusu ile huduma ya meno ya bure na pia ni kusema kweli, elimu ndio, elimu ndio kifunguo cha maisha. Waswahili wasema, si ndio? Na sasa sisi tunatumia hiyo elimu hiyo elimu ku, kuwasaidia wakimbizi wapate kuweza kujiamini kwenda kwenda GP kuweza kujiamini kufanya kuenda kufa, kutafuta hizi huduma peke yao. Kama unajiunga nasi, tunazungumza na Bi Marian Yaro ambaye ya anafanya kazi katika idara ya afya ya New South Wales. Pamoja na hivyo ni mmoja wa watu wanaotoa elimu kwa jamii kuhusu masuala tofauti ya kiafya, hususan wakimbizi ambao wanahudumiwa na idara ya afya. Moja ya suala ambalo umezungumzia ni kuhusu elimu ambayo mnatoa kuhusu COVID-19 coronavirus, kwa, kwa tafsiri nyingine, ni taarifa gani ambazo mmewapa wateja wenu na wamepokeaje hizo taarifa ambazo mmewapa kuhusu COVID-19? Taarifa tuliwapa wateja wetu ni vitu tatu muhimu. Kwanza ni kuhusu, kuhusu kuhakikisha mkono wako ni safi wakati wote. Ya pili ni umbali wa jamii, na ya tatu ni ikiwa unasikia vibaya ama una hujisikii vizuri uende upimwe, kwa sababu kupimwa ndipo utajua kama unayo hizo virusi ama unayo, na ukiwa unayo kuna kufuatilia yatakayofanyika ya kila mtu anaelewa vitu tofauti. Kuna kuwa na kufuatiliwa kujua kama wale ambao wamezungumza nao wamepata uelewa kamili wa uzito wa hili janga la COVID 19, ama inakuwa ni kutoa taarifa tu mara moja na ndio hivyo. Lazima ni kama ukifanya mpimo wa AIDS wakati tukiwa Afrika, ni lazima mwenye atapata kama yani positive na amepata hizo virusi vya korona, lazima aelimishwe ni ni nini hizo virusi vya korona ni, ni, ni hasa na ni nini. Ni nini unaweza kufanya kujikinga kiafya, yani kuji, usi, usizidiwe na, na virusi vya korona. Kwa wale ambao pengine wanasikiza taarifa hizi kwa mara ya kwanza, ni kinga gani ama ni mbinu gani wanaweza katumia kujikinga na janga hili la korona? Ya muhimu ni kuoshoosha mkono wako mara ukitoka kutoka nje, mara ukitoka kwenda kufanya kufanya kununua bidhaa uh, za, za nyumba, mara ukirudi uki, mara kitu ya kwanza ni kuoshaosha mkono wako kwa, na si tu kuosha mkono wako sekunde mbili lakini sekunde ishirini na kuhakikisha umetumia ume, ume taulo ukishamaliza. Yale mabarakoa ambayo watu wanavaa usoni yana umuhimu gani? Yana umuhimu ukiwa umeenda ukapima korona na ikaonekana uko nayo, ni muhimu kuji, ku, ku, ku, kukinga mwenyewe na kukinga wengine wasipate. Kwa sababu ukikohoa mara ama ukipiga chafya, ni muhimu inazuia hizo, hizo chembechembe zitoke zi, ili mtu mwingine apate. Na kama sina korona lazima nivae barakoa Si lazima ni barakoa ni, wa, ni uamuzi wa mtu. Mtu anaweza vaa na akose kuvaa, lakini u, umuhimu wake hasa ni kwa mtu mwenye ame, amepimwa ame, ame na kuonekana akonayo hizo virusi, na ni kukinga watu wengine wasipate. Kwa hiyo ushauri kutoka idara ya afya ni kwamba vaa kama unataka, usivae kama unataka la lakini, ni ukiona uko na hizo Dalili, hizo dalili za korona va kukinga watu wengine wasipate ili hizi virusi zisisambaya kwa kila mtu umuhimu zaidi ni, ku, ni kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo natumana katika siku za hivi karibuni jimboni Victoria kumekuwa na hali ya utata ambapo majengo tisa ya ghorofa ambayo ina wakazi zaidi ya elfu tatu yamefungwa na watu kuingiwa katika karantini, lazima kwa sababu ya vile ambavyo mamlaka wanasema kwamba kuna zaidi ya visa hamsini ndani ya majengo hayo, kumaanisha kwamba wale ambao wana virusi, wale ambao hawana hivyo virusi, wote wamewekwa pamoja kufungiwa. Katika idara yenu ya afya ya, ya, ya New South Wales, kunakuwa na fikra zozote za kuelimisha watu kuhusu jinsi ya kuzuia hali kama hiyo kufikia hapa New South Wales? Tunahakikisha tuna kila mtu aelewe umuhimu wa umbali wa jamii. Najua kama Waafrika tunataka kusalimiana, tunataka kushikana mkono, kuonyesha heshima kwa wazee ku, ku, kuwasalimia, lakini ni umuhimu umbali wa jamii, kutotangamana na watu hata kama, kama kwa shughuli mbalimbali kama harusi ama family, um, um, kukula tu hiyo chakula cha jioni. Hiyo tu kukaa karibu na watu wengine, inaweza mtu anaweza kukohoa kwako na huwezi jua, lakini wewe unaona ni kama ni kukohoa ama ni kupiga chafya, lakini hizo vichembechembe zinaweza sambaa na zinaweza ambukiza watu wengine, na hivyo vile kitu inazat, inatoka kuwa watu wachache na kuwa watu wengi. Sasa nikusema tukiwa mezani tu tunavaa na barakoa pia? <laughs> Barakoa ukiwa nyumbani? Jamani, sijaisikia hiyo hiyo. ni, ni, <laughs> si ni marango ya kwanza, lakini naona barakoa watu wengi wavaa wakiwa nje, si nyumbani. Ukiwa <laughs> nyumbani tu ni kupiga sala, Mungu tulinde. <laughs> lakini kama wewe unazo hizo dalili yeah. Hata kama ukiwa nyumbani unafaa kujitenga ku, ku, ku, ku, na watu wengine hasa wa, wazee wetu wanaofika miaka sitini na, sitini na tano kwenda juu. Changamoto gani ambazo unapata katika kazi yako kama mtu ambaye anatoa elimu kwa jamii kuhusu masuala ya afya hapa nchini Australia? Mimi nimeona ch changamoto mmoja ni ya kwamba watu wa wan wanayotegemea yani, wajua majibu ya kila kitu kwanza. Kama kwa watu wanategemea kwamba una taarifa nyingi kuliko zile ambazo nazo. Naam, wanategemea uko na taarifa kenye, kenye serikali tasema, kenye serikali uamuzi wake wa baadaye wa, wa miezi za kukuja, na wewe mwenyewe unategemea kusikia kama tu kila mtu mwingine. Kwa hiyo nadhani kwamba kuna siri fulani za serikali ambazo na. najua <laughs> <laughs> na sijui yoyote, nategemea na tu kusikia. Nipo hapo tu kwa televisheni naangalia kama kila mtu mwingine. Tuona kwamba katika masomo yako ya uuguzi, maswala haya ya korona na, mas na maswala mengine hususan magonjwa ya kuambukiza, ni elimu gani mnapewa ku, ama ni matayarisho gani ambayo mnapewa mtakaporejea katika jamii, kwamba mweze kuwaelimisha na kuwatayarisha kwa changamoto kama hizo elimu tunazopewa shuleni ni kwamba hizi virusi zina maisha refu kulingana na virusi vingine kama Ebola. Virusi vya korona ina maisha refu, na hii ni muhimu wa, ya watu kujua, ili wasichukulie wa, wa, wa, wa, virusi vya korona kwa nyepesi, wachukulie kwa uzito wake, kwa sababu wan, ina, ina maisha marefu yanaweza kaa kwa, ma, manguo mkono wako kwa muda mrefu. Ni nini ambacho watu wanasali kufanya kuhusu masuala haya? Kunaona kwamba Ebola imekuwa na hatimaye amepata tiba yake, no. Kwa suala la korona kuna fununu zote kuhusu tiba ama chanjo ambazo zinatarajiwa kusambazwa katika jamii, ama bado ni ndoto? Tuwezi sema <laughs> bado ni ndoto, lakini kuna wasayansi wanajaribu yao yote ku, kupata hii kinga laki, kuna, wanafanya, wanafanya vipimo kwa kujaribu kupata. Sija sijasikia bado kama kuna, kuna, kinga, kuna chanjo cha, cha virusi vya korona lakini kuna najua na naamini na, na wasayansi kila pahali nchini wanafanya bidii kupata chanjo. Kuna moja ya fununu kama ni fununu, ama ni uvumi katika jamii ambazo zinasambaa kwamba Waafrika wanalengwa zaidi kufanyiwa vipimo vya chanjo hizo. Kwa upande wenu wa idara ya afya, mnazungumziaje uvumi huo? Hiyo uvumi nimesikia pia mimi, lakini sioni ni kama ni ukweli kwa sababu vipimo ukifanya ni wa, ni ukiwa na dalili za virusi vya korona ama wewe mwenyewe umepata hiyo, umefanya hiyo uamuzi wa kutaka kwenda ku, kupima, lakini hakuna hakuna upendeleo wa, wa rangi fulani ama wa Afrika ama kabila moja kuliko ingine. Na ile uvumi mwingine kuhusu ile, ile mitambo ya simu ya 5G <laughs> kwamba kwa nayo inachangia pakubwa kwa kuweza kusambaza magonjwa kama haya hususan kwa jamii za maskini, upande wa afya mnasemaje? Pia hiyo ni kama tu, mi naona ni uvumi, kwa sababu hakuna hakuna hasa hakuna ushahidi ya kwamba 5G ndio yanaleta virusi vya virus korona, ama yanasambaza kwa, kwa watu wengine virusi vya korona. Na lakini ningependa kuarifu kila mtu ka, ka, bi, kabla uchukue habari yoyote hata kutoka mimi, lazima ufanye u, u, u, u, utafuti wako, lazima u, kabla kuamini watu kwa sababu kila pahali kuna, kuna kila mtu anakuambia habari tofauti tofauti tofauti, na wewe kama mteja unaweza kuwa una, unasikia vitu nyingi sana, na wakosa kuamini gani ndio utaamini, lakini ukifanya utafuti wako mwenyewe uone gani ndio ukweli na gani ndio uongo. Kwa kumalizia, ni kipi ambacho ungependa watu wakumbuke kutoka mazungumzo haya hususan katika masuala mazima ya afya ambayo mna, na taarifa za afya ambazo mnatoa kama idara ya afya. Idara ya afya tungependa tuku, tungependa kuhakikisha ya kwamba kila mtu aelewa virusi vya korona na uzito, uzito, uzito wa virusi vya korona. Ya pili, kuhakikisha tunaosha mkono kila wakati, tukuwe bado na upendo wetu siati tuachukiana kama binadamu lakini ni kuto tangamana na watu na kuhakikisha umekaa hiyo mita moja na nusu mbali na mtu mwingine. Bado wawezaenda kufanya vitu zako za nje, bado wawezaenda kwenda kufanya kununua bidhaa zako, lakini ni kujikinga na tukiomba Mungu atujalie mema na tupate chanjo na kila mtu akue salama. Bimara ni arapo ambaye kutoka, anatoka katika idara ya afya New South Wales katika kitengo cha wakimbizi, akizungumza nasi kuhusu taarifa mbalimbali kuhusu jinsi ya kuweza kujikinga na kujizuia kupata ili jinamizi la korona. Na kwa taarifa ziada, naztembelea tovuti ya idara ya afya, anuani ambayo ni health.nsw.gov.au ambayo ina takwimu na taarifa nyingi kuhusu kile ambacho kinaendelea katika vita hivi dhidi ya korona. Na kwa maelezo ziada kuhusu kazi ambazo anafanya pamoja na makala haya na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.