Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, na kama kawaida, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu, anwani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kaimu waziri mkuu wa Australia Michael McCormack ametupilia mbali ukosoaji kutoka makundi ya watetezi wa haki za binadamu na makundi ya jamii kwa kurudia madai kuhusu vuguvugu vugu la wanaotetea usawa wa rangi ambao wameelezewa kuwa yana kera sana. Shirika la Amnesty International ni miongoni mwa mashirika ambayo yamemhamasisha Bwana Makoma kaombe radhi kwa kulinganisha vugu vugu na vurugu ya mamia ya wafuasi wa Donald Trump katika bunge la Marekani wiki jana na maandamano ya kundi ya Black Lives Matter katika mwaka elfu mbili na ishirini. Shirika hilo limekosoa pia kiongozi huyo wa chama cha Nationals kwa kuelezea maandamano dhidi ya ukatili wa polisi pamoja na usawa wa watu wenye rangi tofauti kama ghasia za rangi. Hata hivyo, bwana McCormack amekataa kuomba radhi kwa madai yake akisisitiza kwamba Anasema Amnesty International na wengine na inaelewa kuna watu wengi huko wenye mioyo mepesi kwa swala hili na wanaobuni huzuni, ila wanastahili jua kuwa maisha hayo pia ni muhimu. Maisha yote ni muhimu, si lazima watu waende katika maandamano kupoteza maisha yao. Kwa upande wake, mbunge wa chama cha shirikisho cha Leba Chris Bowen amesema Mako Makoma anastahili ombaradhi kwa kulinganisha vurugu iliyoundwa kuregeza demokrasia na maandamano ya amani yanayopinga ubaguzi wa rangi. Anasema Waustralia wa rangi tofauti wanastahili kujua kwamba serikali inawafikiria zaidi kuliko hilo na kwa kaimu waziri mkuu kutamka maneno kuwa maisha yote ni muhimu kupunguza umuhimu wa harakati ya Black Lives Matter ina kera sana, alisema bwana Bowen. Na waziri wa shirikisho Greg Hunt anakabiliwa kwa wito wa kumkosoa mbunge wa chama cha Liberal Craig Kelly kwa kuendelea kuchangia taarifa zisizo rasmi za ushauri wa kimatibabu katika mitandao ya kijamii. Bwana Kelly ameshutumiwa kwa kusambaza taarifa potofu kuhusu tiba ambazo hazijathibitishwa kwa covid 19. Hivi karibuni alichapisha pia orodha ya takwimu kwenye Facebook ikidai kuwa hatua ya kuwafanya watoto wavae barakoa ni sawa na unyonyeshaji wa watoto. Ila badala ya kumkosoa mshiriki wake, bwana Hunt amesema umma unastahili fuata ushauri wa wataalam wa afya Rasma, watu wengi kama nilivyosema, watatoa maoni yanayotofautiana. Maoni hayo mengi yameonyeshwa kuwa si sahihi, na ninahamasisha kila mtu asikize kwa makini ushauri wa maafisa wa matibabu wa Australia pamoja na washauri wa kimatibabu wa serikali ya Australia, lilisisitiza bwana Hunt na afisa mkuu wa afya wa Queensland Dr Jeannette Young ameonya kuhusu aina ya maambukizi zaidi ya coronavirus kutoka Uingereza na hatari zake kwa maeneo pana ya Brisbane. Hakuna kisa kipya cha maambukizi ya COVID 19 kilichoripotiwa tangu usiku wa jana, tarehe 11 Januari, wakati mchumba wa mfanyakazi wa hoteli ya karantini alipopatwa na virusi hivyo. Vizuizi vya siku tatu vya eneo pana la mji wa Brisbane vimeondolewa. Baadhi ya vizuizi vikijumuisha sharti la uvaaji wa barakoa ndani ya majengo litaendelea kwa siku zingine kumi ambazo zitakamilika tarehe ishirini na mbili Januari. Dr Young amesema kwamba licha ya kuwepo kwa visa viwili tu vya maambukizi ndani ya jamii vya aina mpya virusi vya Uingereza katika kanda hilo ni mapema sana kwa watu kurejea katika hali ya kawaida. Anasema no, kumbuka muda wa ugonjwa kukua ni siku kumi na nne na hakuna ushahidi kuwa muda wa aina hiyo mpya ya virusi ni tofauti. Kwa hiyo lazima tusubiri na tunastahili endelea mifumo na michakato tunayo kama watu binafsi kujilinda kama virusi vilivyo hivyo vinasambaa. Na katika taarifa zingine, onyo la dharura limetolewa kwa moto wa vichaka ambao haujadhibitiwa unaotishia maisha na nyumba za wakazi wa kusini Perth. Wazimamoto moto wanakabiliana na moto huo karibu na maeneo ya burudani ya Adventure World na Cockburn Ice Arena ambayo yako katika eneo la Bibra Lake, na msaada wa anga umetumwa. Mamlaka wamewahamasisha wakazi ambao wameathiriwa waondoke sehemu hizo mara moja, iwapo kuna namna ya kuondoka, au wabaki nyumbani mwao na wafunge milango na madirisha yao wameongezea kuwa ni hatari sana kwa mtu yeyote ambaye hajarejea nyumbani. Tukiendelea na taarifa ambazo tumeandalia, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa. Shirika la upelelezi la Marekani la FBI limeonya kuhusu uwezekano wa maandamano yenye silaha kufanywa kote nchini siku chache kabla ya Joe Biden kuapishwa kuwa rais. Kuna ripoti ya makundi yaliyojihami yanapanga kukusanyika katika mabunge ya majimbo yote hamsini na Washington DC kuelekea siku ya kuapishwa kwake Januari ishirini. Hofu hiyo inajiri wakati mipango ya usalama imeimarishwa kwa ajili ya hafla hiyo. Siku ya Jumatano Bwana Biden aliwaambia wanahabari kwamba haogopi kula kiapo cha urais nje ya bunge la Marekani. Yeye pamoja na makamu wake umteule Kamala Harris bado wanatarajiwa kuapishwa nje ya jumba la Capitol Hill wiki mbili baada ya eneo hilo kuvamiwa na wafuasi sugu wa rais Trump wanaopinga matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa usalama wamesisitiza hali iliyoshuhudiwa Januari 6 haitarudiwa tena baada ya maelfu ya wafuasi wa Trump kufanikiwa kuingia katika majengo hayo wakati wabunge walikuwa wakipiga kura kuidhinisha matokeo ya uchaguzi. Na kule Vatican kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis jumazato amefanya marekebisho rasmi ya sheria ya kanisa hilo ili kuruhusu wanawake kuchukua majukumu zaidi kinyume na ilivyokuwa hapo awali. Sheria hiyo mpya kwa jina la Kilatino, Spiritus Domini au Roho ya Mungu inaruhusu wanawake kuhudumu kanisani kwa kusaidia makasisi. Hatua hiyo inaendana na ahadi aliyotoa awali ya kufanya marekebisho kwenye kanisa Katoliki, ambalo kihistoria limekuwa likihudumiwa na wanaume. Sherehe hiyo inasemekana kuwa itaimarisha zaidi msingi wa kanisa pamoja na kuhusisha kila mmoja kwenye shughuli za uinjilisti, ingawa Papa Francis amesema kuwa jukumu la kuhubiri bado litabaki kwa wanaume na Waganda wanajiandaa kupiga kura siku zao ya siku ya Alhamisi katika uchaguzi ambamo rais mkongwe Yoweri Kaguta Museveni anapambana dhidi ya wagombea wengine kumi akiwemo mpinzani wake mkuu Bobi Wine almaarufu Robert Kyagulanyi, ambaye nguvu yake ya muziki imechakarisha chama tawala cha NRM. Wanamanaji kadhaa wa upinzani wameuawa wakati wa kampeni zilizogubikwa na ukandamizaji dhidi ya washirika wa, wa Bobi Wine ambapo mamlaka zinasema wanakiuka masharti ya kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa Covid-19. Askari wa jeshi wametawanywa katika mji mkuu wa Kampala kulipiga nguvu jeshi la polisi, huku kukiwa na hofu kwamba uchaguzi huo unaweza kutumbukiza nchi katika vurugu. Akiwa na miaka 38, umri wa Bobi Wine ni nusu ya umri wa Museveni na mwimbaji huyo amekuwa mashuhuri kwa nyimbo zake za upinzani zilizovutia wafuasi mkubwa miongoni mwa vijana katika taifa ambako asilimia 80 wakazi wana umri chini ya miaka 30 na 32 hawana ajira. Na jeshi la Ethiopia limesema kwamba Jumapili kuwa limeua wanachama 15 kutoka chama cha Tigray People's Liberation Front au TPLF, huku wengine wanane wakikamatwa. Kwa mjibu wa shirika la habari la Reuters, brigadi ya jenerali kutoka jeshi la serikali amekiambia chombo, amekiambia chombo cha habari cha serikali kwamba miongoni mwa watu waliokamatwa ni aliyekuwa kiongozi wa Tigre Abay Weldu, huku miongoni mwa waliouwawa wakiwa ni pamoja na aliyekuwa naibu mkuu wa polisi wa eneo hilo. Serikali ya waziri mkuu Abe Ahmed ilitangaza ushindi dhidi ya TPLF kwenye eneo la Tigre hapo Novemba 28 baada ya karibu mwezi mmoja wa mapigano. Hata hivyo, viongozi wa TPLF wameapa kuwa wataendelea na mapambano wakati wakiwa kwenye milima, ingawa Reuters hawajaweza kuwafikia kwa wiki kadhaa sasa. Kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS kwa sasa, tukiingia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket ambapo mchezaji wa taifa wa cricket wa Australia Tim Paine ameomba radhi kwa alivyofanya katika mechi dhidi ya India katika uwanja wa SCG ama Sydney Cricket Ground ukipenda, akikiri kwamba shinikizo lilikuwa na mkabili iliweza kumwathiri na kuweza kufanya asicheze wala asitende kazi kama anavyostahili kama nahodha wa timu hiyo. Bwana Pen alitozwa faini ya asilimia kumi na tano ya pato lake la mechi kwa kuweza kutokuwa na kukosa nidhamu alipozungumza na waamuzi wa mechi hiyo, na hivi ndivyo alivyozungumza na baadhi ya waandishi wa habari. Anasema, yeah, um, that... punde nilipofanya tathmini yani vilivyotokea, nilijua kwamba nilifanya nilitenda vibaya na nimesema haistahili, kwa hivyo, na naomba radhi. Na bila shaka nimejiwekea viwango vikubwa sana kwangu kuweza kufanya, na naomba wachezaji wenza pamoja na wote ambao wameshuhudia mechi hiyo. Kama kiongozi, niliwangusha, na bila shaka ni kitu ambacho nitafanya kazi kuakisha kwamba akirudiwi tena, kama mchezaji na kwa wachezaji wengine vilevile, na timu zinazoshiriki katika michuano ya kombe ya raga kule Uingereza na, na kwingine kwa Ulaya, michwano yao imefutwa baada ya maambukizi ya virusi vya COVID kuendelea na kwa muda sasa. Itakuwa mchezo huo utachezwa kwa muda mrefu, ikiwa baadhi ya timu ambazo zinashiriki katika michwano hiyo ni pamoja na Ufaransa na ambazo k shiriki katika michwano hiyo, lakini kwa sasa inabidi kwamba michwano hiyo iahirishwe kwa muda hadi patakapopatwa suluhu kwa namna ya kukabiliana na virusi hivyo. Na viongozi katika jimbo la Victoria wamesema kwamba wanaofanya mpango wa kuweka wachezaji wa kimataifa wa mchezo wa tenis katika karantini wapatao elfu moja mia mbili hali ambayo itakuwa ni hatua kubwa zaidi duniani ambapo wachezaji wa kimataifa wapatao elfu moja mia mbili watakapoingia katika karantini kabla ya kushiriki katika michuano ya wazi ya tenis ya Melbourne ambayo inatarajiwa kuanza muda usio mrefu. Ndege asilimia kwa mradhi ndege kumi na tano zimewekwa uh, tayari kuweza kuwasafirisha wachezaji hao pamoja na wafanyakazi wanaounga mkono na kuwasaidia katika michuano hiyo na michuano hiyo na tarehe kwanza mida ya saa kumi na moja jioni watakapowasili Alhamisi tarehe kumi na nne nchini wakiwa pamoja na abiria wengine na kuingiwa mara moja katika karantini polisi ambaye ni waziri wa polisi Lisa Neville wa Victoria alikuwa nayo kusema kuhusu wachezaji pamoja na wafanyakazi ambao watashiriki katika michuano hiyo na iwapo watafanyiwa vipimo vya COVID kabla ya kuweza kuabiri ndege kuelekea Melbourne. Anasema, tumeweka sheria kali zaidi na imara katika tenis na katika ulimwengu wa tenis kwa ujumla. Namaanisha kwamba kutakuwa na sehemu ambapo wataweza kufanyia operesheni zao katika mji wa Doha, Qatar, kwa sasa. Na bila shaka kutakuwa na mifumo mikali sana itakayofuatiliwa kwa viwango vya dunia katika hoteli na kwa wachezaji wetu wa tenis ili waweze kufuata kusaidia kwa masuala ya usalama. Na katika taarifa za usajili wa soka, Tottenham huenda ikamsajili beki mwenye umri wa miaka ishirini na mbili raia wa Brazil Edar Militao anayesakwa na Roma, AC Milan na Inter Milan kwa mkopo kutoka Real Madrid ikiwa na mbadala wa kumnunua kwa mkataba wa kudumu kwa mujibu wa gazeti la Corriere Dello Sport la Italia. Na klabu ya Jose Mourinho Totnam Hotspurs imejiunga na Leds na Juventus katika kumsaka winga wa klabu ya Stuttgart Nicolas Gonzalez mwenye miaka ishirini na mbili huku mchezaji huyo wa Argentina akilengwa katika dirisha la uhamisho la majira ya joto kwa mjibu wa The Athletic, ambayo ni gazeti la michezo. Na huenda pia kuna uhamisho mwingine kutoka Totnam, huku Valencia ikiwa na hamu ya kumsajili kiungo wa kati wa Spurs na England mwenye umri wa miaka ishirini na nne Harry Winks kwa mkopo kwa mjibu wa Football London. Na Brighton wana imani wameshinda Newcastle United katika kumsaini kiungu wa kati wa Ecuador. Moises Caicedo kutoka klabu ya Independiente del Valle. Kinda huyo mwenye umri wa miaka 19 alikuwa akilengwa na klabu ya Man United kwa mjibu wa Talk Sport. Na kiungu wa kati wa Ufaransa na mshindi wa kombe la dunia Steven Zonzi, huenda mkataba wake wa mkopo katika klabu ya Rennes ukakatizwa baada ya kuhusishwa na uhamisho wa Arsenal na Everton kwa mujibu wa Foot Mercato ya Ufaransa. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 27.5 wakati Melbourne ni 19.5 Brisbane 27.1 Perth 27.6 Adelaide 29.8 na Hobart kwa sasa nyuzi joto ni 16.9 razikiwa ni 27 na Darwin 27.5. Kufikia punde, mwisho ya taarifa ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambao nakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.