Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, kama kawaida, tunakuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi mnayoweza kupata kwenye tovuti yetu pamoja na ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala mengi yaliyopeperushwa kabla pamoja na haya Chama cha upinzani cha shirikisho kimemwomba mweka hazina aelezee jinsi hesabu za kutoa mradi wa job keeper zilivyofanywa kimakosa. Wito huo umejiri wakati serikali inatetea uamuzi wa wake wa kutoongeza muda wa mradi huo kutumiwa. Waziri Mkuu Scott Morrison amekubali wajibu wa kosa la kuripoti ambalo liliweka makadirio ya juu kwa gharama ya mfumo wa job keeper kwa dola bilioni 60. Idara ya hazina ya taifa Ijumaa tarehe ishirini na mbili Mei ilisema kuwa mradi wake wa ruzuku ya mapato utagharimu juu ya nusu ya gharama iliyokuwa imekadiriwa na itawasaidia watu milioni 3.5 badala ya watu milioni 6.5. Bwana Morrison amelaumu kosa hilo kwa ukosefu wa uhakika, ila amesema la msingi ni taarifa nzuri. Makisio ilipitishwa crisis, na mchakato wa uh, ofisi uh, ya kodi kuendelea kutupa taarifa mpya na ilikuwa na uh, uh, dosari Tunakiri hilo, ninakiri hilo, na hatimaye ninastahili wajibika kwa vitu hivyo, ila kinachomaanishwa ni waustralia hawatahitaji kukopa hela nyingi. Hata hivyo, upinzani unamtaka mweka hazina wa taifa Josh Frydenberg atoe ushahidi mbele ya kamati ya seneti inayochunguza hatua za serikali kwa jibu la coronavirus. Katy Gallagher ndiye mwenyekiti wa kamati hiyo, yeye pia ni seneta wa chama cha Leba. Amemhamasisha bwana Friedenberg aelezee jinsi kosa hilo lilifanyika na ahakikishe mradi wa job keeper unafanya unachohitaji fanya. Ameongezea kuwa kamati hiyo haina mamlaka ya kumlazimisha mwakazi na afike mbele yao, ila anastahili toa maelezo kama anakataa kufika mbele ya kamati hiyo kila well, kitu kuhusu jibu hili hakijawa cha kawaida. Kosa hilo la dola bilioni sitini si la kawaida pia, na mwaka hazina ndiye aliunda hilo, inagusa moja kwa moja uaminifu na uwezo wake, na ningedhani ingekaribisha fursa ambako anapewa nafasi, siyo ya kueleza kilichoenda kombo na kile ambacho serikali inafanya kuhusu hilo na ni vipi sote tulipotoshwa kwa wiki nane zilizopita. Hata hivyo, waziri mkuu ameita mwaliko huo mzaa. Wakati huo wa serikali ya Morrison imetupilia mbali wazo la kutumia dola bilioni 60 kupanua vigezo vya wafanyakazi wanaofuzu kupokea malipo ya JobKeeper. Kwa sasa wafanyakazi ambao hawafuzu kupokea ruzuku hiyo ya dola 1500 kila wiki mbili ni wafanyakazi wa mpito, wafanyakazi wenye viza za mpito, wafanyakazi katika sanaa na elimu ya juu pamoja na wafanyakazi wa makampuni yanayomilikiwa na makampuni ya kigeni. Bwana Morrison amesema pia kwamba hana nia ya kuongeza mzigo kwa walipa kodi kupitia msaada wa moja kwa moja wa kifedha kwa wafanyakazi wa Australia ambao wanatarajiwa tayari kugharimu dola bilioni mia na hamsini, kama anavyoweka wazi hapa It's not... Free money. Si hela za bure, si hela ambazo zinaketi tu sehemu ambazo zinaweza tumiwa. Hela hizo ziko ndani ya akaunti za mabenki na ukopeshaji wa kigeni duniani kote. Na kwa hiyo, kama pendekezo ni kwamba tunastahili ongeza ukopeshaji kuliko inavyohitajika kutoa mradi ambao tumeunda na kutoa jibu ni la kwa upande wake mwekazini amesisitiza kuwa Waaustralia tayari wanapokea msaada wa kutosha chini ya miradi mingine kama jobseeker. Bwana Fredenberg amesema kwamba serikali imeongeza mara mbili malipo ya jobseeker kwa watu ambao hawana ajira, na serikali inatoa msaada kwa sekta za utalii, vyuo na sanaa. Ameeleza redio ya 3AW kuwa karibu nusu ya nguvu kazi imefunikwa na swala la msaada wa kifedha linapojiri na payment, kama hawapokei so malipo ya jobkeeper wako kwa malipo ya jobseeker. Kwa hiyo wanapokea msaada mkubwa. Kile ambacho nimesema ni hatutafanya mageuzi makubwa, tutafanya tathmini ya mradi huo, um, katika mwezi wa Juni, na kama kuna mageuzi yanayostahili fanywa kwa sababu ya tathmini hiyo so, tutafanya hivyo. Hata hivyo, baadhi ya wafanyakazi hawafuzu kupokea malipo ya jobseeker, wafanyakazi ambao ni wahamiaji wa mpito pamoja na wanafunzi wa kimataifa Kabla chama cha upinzani kiliwatetea wafanyakazi ambao hawana kazi za kudumu na wafanyakazi wa makampuni ya kigeni kama dineta wajumuishwe katika mfumo wa job keeper. Senta wa chama cha leba Penny Wong ameeleza shirika la habari la ABC msimamo wa chama chake haujabadilika, ila ni uamuzi wa serikali jinsi itatumia hizo bilioni 60. Uh, ni kwa nini kuna wafanyakazi ambao hawajajumuishwa na wengine wamejumuishwa wakati Una hali ambapo una mtu ambaye hajawa na kazi casual, ya kudumu kwa miezi uh, 11 ambaye hajumuishwi? Mtu ambaye worker, ana kazi ya mpito uh, na anapokea malipo mengi kuliko mshahara wao wa kawaida? Aliuliza Senata Peny Wong. Na unaweza endelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Jeni Lu na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.