Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscomau mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumeandalia, utafiti wa Waustralia wapatao elfu mbili ambao ni waajiriwa umebaini kuna uwezekano mkubwa wa wanawake hukabiliana na matatizo ya kifedha kuliko wanaume, na wazazi wasio na wachumba huathiriwa zaidi, kwa mujibu wa data katika ripoti ya ustawi wa fedha iliyochapishwa na kampuni ya huduma ya kifedha maarufu kwa ufupi kama AMP. Ripoti hiyo imechapishwa wakati tume ya uchunguzi ya huduma za kifedha kwa sasa inachunguza mazoea ya wakopaji wadanganyifu. Kampuni ya AMP iliagiza ripoti hiyo kupitia mahojiano wa mtandaoni ambako wafanyakazi nchini Australia wapatao elfu mbili walifanyiwa tathmini ya kiwango cha matatizo wanayokabiliana nayo kifedha. Waandishi wa ripoti hiyo wamesema kwa ajili ya kuhakikisha utafiti wao unaenda sawa na Waaustralia ambao wameajiriwa, kundi lililotumiwa katika utafiti huo liliambatanishwa dhidi ya data kutoka ofisi ya takwimu ya Australia maarufu kama ABS. Data hiyo ilibaini utofauti wa kijinsia. Asilimia 24 ya wanawake walipatwa kuwa na matatizo ya kifedha kulingana na asilimia 14 ya wanaume walioshiriki katika utafiti huo. Elaine Anderson ndiye mkurugenzi wa mfuko wa mafao ya ustawi katika kampuni ya AMP. Amesema baadhi ya matokeo ya utafiti huo yanazua wasiwasi na Kilichoshangaza ni muda ambao watu watakabiliana na matatizo ya kifedha. Mtu anapokuwa katika matatizo, kuna uwezekano watasalia katika hali hiyo kwa muda wa miaka sita na miezi nne. Takwimu nyingine iliyozua wasiwasi ni wafanyakazi wawili kati ya watano nchini Australia, katika sehemu ya maisha yao watapitia matatizo ya kifedha. Unapofikiria kuhusu mda ambao watu watakuwa katika hali ya matatizo ya kifedha, hali hiyo inazua wasiwasi wasi. utafiti huo umeonyesha pia kuwa wanaolipwa kati ya dola elfu hamsini na elfu sabini na nne kila mwaka hukabiliana na viwango vya juu vya matatizo ya kifedha, wakati wazazi wasio na wachumba na wanaochangia makazi huathiriwa zaidi. Ripoti hiyo ilipata pia kuwa watu wanaoishi Brisbane na Adelaide, wana viwango vya juu zaidi vya matatizo ya kifedha ambako wa asilimia 25 yao wakiwa Brisbane, asilimia 22 wakiwa Adelaide, ilhali Sydney iliripoti kuwa na asilimia 16 ambayo ni kiwango cha chini zaidi. Bi Anderson amesema kuna viwango tofauti nyuma ya tofauti hiyo na The outlier for Queensland was the... tatizo Queensland ilikuwa sekta ya kilimo, hususan katika kanda ya Queensland ambayo imepitia mazingira ya ukame kwa muda mrefu. Natalie Thornley ameelezea familia yake ya watu watano kama familia kawaida ya mapato wastani. Kwa sasa familia yake inaishi Queensland. Kazi ya mchumba wake katika jeshi la taifa husababisha familia hiyo kuhama mara kwa mara nchini wakati kazi yake ya ualimu huchangia katika mapato ya familia yake. Bethony ya amesema, kwa ajili ya kuendelea kumudu gharama, familia yake imelazimishwa kupunguza matumizi kwa sababu hatutumii vitu vya kifahari zamani, tulikuwa tukienda kwenye likizo, ila kwa sasa huwa hatuendi kwenye likizo kubwa tena, na tumepunguza michezo ambayo watoto hushiriki. Mume wangu nami huwa hatutoke sana kama zamani, na kwa hiyo tuna vya kutosha tu kumudu gharama muhimu, vitu ambavyo uh, ni lazima you know, tulipie really. Baadhi ya watu wanaokabiliana na matatizo ya kifedha wameamua kutumia huduma za wakopeshaji ambao hutoza gharama kubwa ya riba au wanakuwa na deni kubwa kwenye kadi zao za mikopo kwa ajili ya kumudu gharama za maisha. Uchunguzi wa Seneti kwa matendo hayo ya wakopeshaji wadanganyifu pamoja na wakopeshaji wengine. Kwa sasa Seneti inachunguza matendo ya wakopeshaji kama hao. Elizabeth Minta hufanya kazi kama mshauri wa matumizi ya fedha na kwa sasa ndiye msemaji wa shirika la washauri wa kifedha wa Australia, ambao hutetea usawa katika soko kurahisisha mzigo wa deni kwa wateja. Biminta amesema ni rahisi kwa watu kujipata wakiwa na madeni na amehamasisha watu wapate ushauri kabla ya kuomba msaada toka kwa wakopeshaji hao. Na People, um, watu mara nyingi huwageukia wakopeshaji na tunapata pia kwa ajili ya kulipia matumizi ya nyumbani na kumudu gharama za nyumbani, na wanaweza kwama katika mzunguko mkubwa wa matatizo ya kifedha, na ndiyo sababu huwa tunasema kabla uchukue hatua hiyo, piga simu washauri wa kifedha na ndiyo sababu huduma ya ushauri wa deni kitaifa ina thamani sana. Bimita amesema kunaweza kuwa unyanyapaa mkubwa na haya inayohusiana na deni, ambayo inaweza wazuia watu kupata msaada wa haraka kwa kusimamia fedha zao. Ameongezea pia kuwa watu wanaoishi kwa kutegemea malipo ya kila siku, bila msaada wa familia na marafiki, matukio yasiyotarajiwa kama ugonjwa wa ghafla, kupoteza ajira, au kuzorota kwa uhusiano kunaweza wasukuma watu kwa haraka katika deni. Ila amesema pia kuwa kuna hatua ambazo watu wanaweza chukua, na wanastahili chukua hatua wa hizo mapema badala ya baadaye, kwa sababu well, really important to, um, kwanza kabisa ni muhimu kupata magumu right, kwenye deni zao right, na hiyo ni haki ambayo right, iko chini ya kanuni za taifa kwa mikopo right. Kwa hiyo wanaweza zungumza na aliyewapa mkopo wa nyumba right, au mtu mwenye ana deni lao binafsi au kadi yao ya mkopo au kampuni inayomiliki matumizi ya umeme wao, na kuelezea, nina matatizo ya kifedha, nahitaji tusaidiane kupata mpango wa malipo ambao naweza mudu. Au kama hawajihisi wanaweza zungumza na wakopeshaji hao, wanaweza zungumza na washauri wa kifedha kupata mikakati na venye wanastahili sema. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, Tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkwaju Swahili.