Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo popote lipo na karibu katika makala ya idhaa like ya Kiswahili ya SBS uko na migode migerano, tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni sbs.com.au/swahili, tukiwa na fundi wa mitambo bwana Deni ambaye tutakuwa naye kuanzia hivi sasa hadi tutakapofikia tamati ya makala yale. Kuna mengi ambayo tunaandaa, lakini kwa sasa twape kionjo cha yale ambayo yako mbele, tukianzia kule Tanzania ambako swala so zima la vibali vinaendelea kujadiliwa, vibali vya watu kuweza kuwa waangalizi katika uchaguzi mkuu. Pia wagombea wetu wote na viongozi wa chama wamenyimwa fursa ya kuwa waangalizi. Wagombea waliambiwa wangepatia, wangepatiwa barua maalum ya utambulisho badala ya vitambulisho. Kwa masikitiko makubwa, hadi sasa hakuna mgombea hata mmoja aliyepatiwa barua hiyo, ikiwemo mimi mwenyewe. Maalim Saif Hamad hapo wa ACT wa Wazalendo azungumzia suala zima la kunyimwa kibali cha kuwa mwangalizi wa uchaguzi. Naje nchini Kenya hali koje? kwa masuala mazima ya urasimu wa katiba, tumesikia hapa, wale ambao wametuongelesha hapa, wale ambao wamepoteza mali yao kule Molo, wazazi wetu hapa walipoteza mtoto yao kwa sababu ya siasa, vile mama pendwa ametuambia hapa. Wacha hiyo iwe ya mwisho, wacha hiyo iwe ya mwisho. Rais Kenyatta hapo akizungumza katika uzinduzi wa ripoti ya rasimu ya kubadili katiba nchini Kenya. Mengi zaidi katika taarifa ambazo tumeandalia, lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Serikali <muchos> kuendeleza malipo kwa watu wasiokuwa na ajira, waziri mkuu waeleza taifa. China yatangaza vikwazo dhidi ya kampuni za Marekani. Na rasimu ya kurekebisha katiba ya Kenya yazinduliwa rasmi. Wakati Zanzibar yaingia debeni mapema, masaa machache kabla ya Watanzania nchi kule bara kuingia debeni kumchagua atakayeongoza taifa hilo kwa miaka mitano ijayo. Na katika taarifa za michezo, tuzo zitatolewa kwa wachezaji bora katika ligi ya AFL, na Tottenham ya zoana na Burnley katika ligi kuu ya EPL. Mengi zaidi katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na makala haya bila shaka zakasikiza moja kwa moja pamoja kwa moja bila kuchelewa. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba wa Australia wa wanaopokea mafao ya kutokuwa na ajira wanaweza tarajia msaada wa coronavirus kuendelea hadi baada ya mwisho wa mwaka. Msaada wa dola 550 uliwasilishwa wakati wa kilele cha janga hili kwa zaidi ya watu waliokuwa wakipokea malipo ya jabsika. Msaada huo ulipunguzwa hadi dola 250 Septemba na kwa sasa umeratibiwa kuisha mwezi Disemba. Bwana Morrison amesema serikali inatathmini hali ya uchumi wa taifa na ina nia ya kuweka wazi hatima ya malipo hayo mapema mwezi wa Disemba. Amesema watu wanaweza precise... tarajia msaada huu kuendelea mbele zaidi ya mwaka huu, na kiwango halisi na mipangilio ya msaada huo ni suala ambalo serikali inazingatia sasa na itafanya hivyo katika wiki chache zijazo. Maafisa wa afya wanaohamasisha wakazi wa Victoria kuendelea kuwa waangalifu wakati vizuizi vya coronavirus vinalegezwa jijini Melbourne. Kuanzia usiku wa manane wa Jumanne, watu wazima wawili kutoka nyumba moja wataweza tembelea nyumba nyingine wakisindikizwa na wanaotegemea, ila nyumba zinatazuiwa kwa mkusanyiko wa kijamii moja kwa siku, kumaanisha kwamba watu wanaowapokea wageni hawawezi enda katika nyumba ya mtu mwingine siku hiyo hiyo ambayo wametembelewa na kwa muda huo watu hawataweza safiri umbali wa zaidi ya kilomita 25 na, na wanakoishi. Afsa mkuu wa afya Profesa Brett Sutton ameonya kuwa wakati jimbo hilo limerekodi siku mbili mfululizo ya kutokuwa na kesi zozote mpya za coronavirus au vifo, janga hilo bado halijaisha. Amesema that... tunastahili tarajia ongezeko za kesi, tunastahili kuwa uangalifu, kuwa changamoto yetu kubwa sasa ni kupuuza, changamoto yetu kubwa sasa ni hali ya kuhisi kuwa hakuna kitu huko nje na tunaweza fanya kila kitu kabisa, na tunaweza ona kila mtu bila kuwepo athari, sivyo, na itakuwa hivyo kwa, kwa muda alisema Profesa Sutton. Mageuzi mengi kwa vizuizi jijini Melbourne yanajumuisha maduka yote na migahawa ya kuruhusiwa kufunguliwa tena pakiwa vikomo kwa idadi ya watu pamoja na sehemu za kujirembesha na hata sehemu za huduma binafsi ambako inawezekana kuvaa barakoa. Na katika taarifa zingine, kiongozi wa jimbo la Queensland Anastasia Palaszczuk amesema kwamba uamuzi kuhusu kufungua tena mipaka ya jimbo hilo kwa wakazi wote wa New South Wales wanaozofanywa katika siku chache zijazo. Kauli hiyo imejiri wakati jimbo hilo halija rekodi tena visa vipya vya Covid-19. Bipalshe amesema anasubiri ushauri kutoka kwa afisa mkuu wa afya wa Queensland Jeanette Young kuhusu kufungwa kwa mipaka kabla afanye tangazo lolote. Ameongeza kuwa huenda isiwe muhimu kama jimbo la New South Wales linaendelea kuwa na visa vya maambukizi katika jamii na haija rekodi siku 28 bila visa, hali ambayo ilihitajika kabla Amesema nitasikiza ushauri wa afya. Hivyo ndivyo nimesema daima na hivyo ndivyo vimeifanya Queensland kusimama imara katika nyakati hizi. Tunajibu imara la afya ambalo lina maana uchumi wetu unafunguka. Tulichopata ni kwamba uchumi zilizofunga mipaka yao zinarejea kwa kasi tena, alisema. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migarano. Kwa sasa tuangazie moja kwa moja hali ilivyo katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule China ambapo taifa hilo limetangaza hii leo kuziwekea vikwazo kampuni za silaha za Marekani baada ya Washington kuidhinisha mauzo ya silaha yenye thamani ya dola bilioni moja kwa taifa la Taiwan. Kulingana na msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa China Zhao Lijian, kampuni tatu ndio zinazokumbwa na vikwazo, ikiwa ni pamoja na tawi la kampuni kubwa ya Boeing linalotengeneza zana za kivita na ulinzi. Hata hivyo, China haijaorodhesha aina ya vikwazo inavyoweka kupinga mauzo ya silaha za aina tatu kwa Taiwan, eneo ambalo Beijing inalizingatia kuwa ni sehemu ya himaya yake. Zao amesema kwamba mauzo ya silaha kwa Taiwan kiuka sera ya China moja, na kwamba China itaendelea kuchukua hatua zinazohitajika kulinda uhuru wake na maslahi yake ya ulinzi. China ya sera ama kwa mradhi, chini ya sera ya China moja, serikali mjini Beijing inazuia mataifa mengine yenye mahusiano ya kidiplomasia na China kuwa na mahusiano rasmi na Taiwan na tukielekea barani Afrika ambapo rasimu ya kurekebisha katiba ya Kenya imezinduliwa ras, rasimu hiyo ikipendekeza kubuniwa nafasi ya rais makamu wa rais, waziri mkuu na manaibu wake wawili watakaoteuliwa na rais pamoja na kiongozi wa upinzani. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wamezindua rasimu ya mapendekezo ya kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo kwa lengo la kusitisha ghasia baada ya uchaguzi na masuala mengine ya kisiasa. Wakati wa sherehe, hafla hiyo, naibu wa rais William Ruto ametaka mjadala mpana utakaowashirikisha raia wote wa Kenya kuhusu rasimu hiyo kabla ya kupitishwa. Rasimu hiyo inapendekeza kubuniwa nafasi ya rais, makamu wa rais na waziri mkuu kama tulivyosema hapo awali, pamoja na kiongozi wa upinzani rais. Atakuwa na mamlaka ya kumfuta kazi waziri mkuu na manaibu wake. Mabadiliko hayo yanaunda nafasi ya kuongoza kwa upinzani, kiongozi wa upinzani ambaye, ambaye atakuwa amemaliza wakati nafasi ya pili katika kinyang'anyiro cha urais. Viongozi walihudhuria hafla hiyo ya uzinduzi wa rasimu hiyo katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi walikuwa na mawazo tofauti kuhusu yaliyomo kwenye rasimu hiyo ya jopo la maridhiano. Tukielekea nchini Sudan, ambapo serikali ya Sudan inakumbana na hali ngumu ya kiuchumi ikiwemo mfumuko mkubwa wa bei, sarafu dhaifu na ukosefu wa bidhaa za msingi. Kiongozi wa serikali ya mpito nchini ya Sudan metetea mkataba wa kurejesha uhusiano kati ya nchi hiyo na Israel ambao ulisimamiwa na Marekani akisema kwamba mkataba huo haujakamilika lakini utakuwa na manufaa makubwa kiuchumi kwa Sudan. Katika hotuba yake ya kwanza kwa umma kuhusu mkataba huo, Abdel Fattah al-Burhan alisema kwamba alishauriana na waziri mkuu wa viongozi wengine wa kisiasa kabla ya mkataba huo kutangazwa Ijumaa wiki iliyopita, katika mazungumzo ya simu na na una rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Israel Benyamin Netanyahu. Hatua hiyo ina utata nchini Sudan, ambayo imekuwa mkosoaji mkubwa wa Israel na imezuia pingamizi kati ya makundi ya kisiasa. Tukiendelea na makala, tumeendelea kule Tanzania ambapo zoezi la upigaji kura ya mapema huko Zanzibar limeanza saa moja asubuhi ya leo, hiyo ikiwa ni leo. Wanaopiga kura ni wachache kwa sababu ya utaratibu uliopangwa Kura hiyo ya mapema ni ya kwanza kabisa kufanyika huko visiwani Zanzibar na Tanzania kwa ujumla. Kwa mujibu wa tume wa ya uchaguzi Zanzibar, kura hiyo itawarahisishia watendaji, ambapo wengi wao kesho Oktoba 28 watakuwa na majukumu ya kuhudumia wapiga kura ili kufanikisha tukio la kesho la upigaji kura kitaifa, kutokana na kuwa mara mbili ya wanakosa nafasi ya kutekeleza haki yao ya kupiga kura, ndio maana watatengenewa siku hiyo. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Zanzibar ZEC Hamed Muhamud ametaja wale watakaohusika na kura hiyo ya mapema, wakiwepo wapiga kura watakaohusika na upigaji kura pema ni kama ifuatavyo, lista alitangaza: wasimamizi wa uchaguzi pili, wasimamizi wasaidizi, na vitu, wa vituo vya kupiga kura, askari polisi, wajumbe wa tume, watendaji wa tume, wapiga kura watakaohusika na ulinzi wa usalama siku ya uchaguzi. Bwana Mamod amesisitiza kuwa wananchi hawatakiwi kwenda katika vituo vya kupiga kura isipokuwa tu kwa wale ambao orodha yao imewekwa vituoni kwa ajili ya kupiga kura ya mapema. Kuendelea y kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migarano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anani ambayo ni, ni sbscau mkwa juu swahili. Tukizingatia sasa masuala mazima ya michezo, tukiangalia kwa upande wa wale ambao wanapokea tuzo kwa sasa ni katika mchezo wa AFL tukiangalia mchezaji Jaden Shot ambaye ameweza kupata ushindi wa kuwa mchezaji bora katika timu ya Richmond Tigers ambayo ilipata ushindi katika fainali ya AFL ambapo alipata kura 53 dhidi ya wa wachezaji wengine wote ambao walikuwa katika kikosi hicho cha Richmond. Alikuwa wa pili ni Dustin Martin ambaye alipata kura 50, Nick Vlastin ambaye alipata kura 49 kuweza kupata medali kwa jina la Jack Dyer ambaye ni mchezaji mkongwe, mchezaji wa zamani wa timu hiyo ya Tigers. Mmchezaji huyo mwenye miaka 24 alieleza vyombo vya habari kwamba Um, you know, mom, Asaba, napenda klabu hii uh, napenda kundi hili napenda uh, walimu na ningependa kumshukuru mamangu, kumshukuru dadangu, kumshukuru mpenzi wangu vilevile, wamefanya hali imekuwa vigumu sana kwao kule Melbourne. Bila shaka nilimwacha mama, dada na wapendo wangu wote, pamoja na kumpoteza babangu katika siku zilizopita, imekuwa ni changamoto kubwa sana kwetu, lakini nina fahari kwa vijana hawa na timu hii nawapenda nyote sana. Aliweza kuwashukuru wenzake tena, Bwana Shot. Na katika soka mapema hii leo, ilikuwa ni zamu ya vijana wa Jose Mourinho wa Tottenham kuvana na Burnley katika mechi ambayo ilichezwa katika uwanja wa Turf Moor, ambao ni uwanja nyumbani wa Burnley, na vijana kutoka London uliweza kupata goli katika dakika za sabini wakati Son Heung-min aliweza kupachika kichwa ama mkwaju kwa kichwa katika wavu wa timu hiyo ya Burnley, na kuondoka uwanjani humo na alama zote tatu, ikiwa sasa ni kuwapeleka Tottenham katika nafasi ya tatu katika ligi kuu ya EPL. Mengi zaidi tunaweza kuletea katika makala ya Jumamosi na Jumapili pindi utakapopata matokeo kamili ya michezo mingine ambayo itakuwa imechezwa katika ligi kuu ya Uropa na Ulaya. Kabla tumaliza makala yale, tuangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.8, wakati Melbourne ni 17.1, Brisbane 19.4, Perth 22.9, Adelaide 19.8, Hobart 11.5, Canberra ni 14.1, wakati Darwin kwa sasa joto ni 39. Kufikia hapo mwisho wa taarifa ya habari. Bakia nasi kwa makala mengine yanakujia muda usio mrefu, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.