Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migode migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anoni ikiwa ni sbsu mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe kama una makala ambao ungependa kupendekeza ama taarifa yoyote ambao ungependa kuchangia anwani ni Swahili program at sbs.com.au. Kwa sasa basi, tuzungumzie swala zima la usalama wa wanawake. Mji wa Sydney unakarabatiwa kufanya uwe salama zaidi kwa wanawake na wasichana ambao wako katika athari ya kunyanyaswa. Tume kuu ya Sydney inahamasisha biashara zote na mashirika ya ahidi kukabiliana na unyanyasaji wa mitaani pamoja na vurugu dhidi ya wanawake na wasichana. Tume hiyo imesema imeunda hati ya kipekee ya Australia yenye lengo la kuzuia unyanyasaji wa jinsia na vurugu. Sydney ndiwo mji salama zaidi wa Australia na pia ni mji salama wa tano duniani. Hiyo ni kulingana na ripoti ya orodha ya miji salama ya, ya mwaka 2019 ya shirika la The Economist. Ila kama vile Lucy Tambula anavyosema bado kuna sehemu ya kufanya maboresho. Surveys and analysis has been undertaken. Utafiti na uchambuzi ambao umefanywa unaonyesha wazi kuwa wanawake wengi hawajihisi salama wakitembea mjini, hususan mida ya jioni na usiku. Kwa hiyo tunachohitaji fanya ni kuunda mfumo wa kuhakikisha wanawake wanajihisi wako salama, kwa sababu swala so, kuu hapa ni kuwa na mji unaotumika vizuri kwa wanawake kwa upande wa hali yao ya usalama na ushiriki. Ni mji unaojumuisha kila mtu. Bitambul ndiye kamishna mkuu wa tume kuu ya Sydney. Tume hiyo ina wajibu wa kutoa ushauri kwa serikali ya New South Wales katika maswala ya mipango ya mji. Amesema kwamba usalama wa wanawake una athari za kiuchumi you know, na kama wanawake wanaweza hisi kuwa wanaweza tembea kila sehemu, wanaweza shiriki katika uchumi katika maisha ya jiji ila pia kijamii, katika maisha ya jiji na wahisi hali ya uhuru inayokuja na kuweza kutembea wakiwa huru. Hiyo itawapa moyo watembee usiku, wajiburudishe na marafiki wao, waende katika kumbi za uigizaji, kumbi za filamu, waende migahawani na wajihisi salama, na hivyo vyote vitakuwa na athari chanya ya kiuchumi. Tume hiyo imeunda kile ambacho inaita hati ya kipekee ya usalama wa wanawake nchini Australia kukabiliana na unyanyasaji mitaani na vurugu dhidi ya wanawake na wasichana. Hati hiyo inahamasisha biashara zijisajili na ziwasilishe miradi inayokubali kanuni tisa kukuza usalama wa wanawake na wasichana katika jiji, ikijumuisha mageuzi ya tamaduni, kusikiza na kuendelea kuboresha sera hiyo. Hati hiyo inajumuisha serikali za mitaa 36 katika maeneo ya jimbo la Sydney ambako ni nyumbani kwa watu takriban milioni 5.1. Bitambul amesema, kwa upande wa wapangaji wa mji, ahadi ya hati hiyo inamaanisha kuhakikisha muundo wa jiji unapunguza athari au woga wa kushambuliwa. Tunahitaji kuunda sehemu ambazo zina mwanga mzuri na sehemu ambazo hazina kona nyingi ambako watu wanaweza tumie kujificha, ili watu waweze tembea kupitia sehemu hizo na wajihisi kuwa wanaweza shambuliwa au wasijihisi hawako salama. Ni vizuri kuwa na kiwango cha umbo wa mwanga ili watu wasihisi woga kwenye vituo vya basi mida ya usiku. Hati hiyo iliundwa kwa ushauriano na vikundi themanini vya jamii na ilishawishiwa na utafiti kutoka mpango wa kimataifa wa kundi la utetezi ambao ulipata kuwa zaidi ya asilimia tisini ya wanawake na wasichana mjini Sydney wanahisi hawako salama katika maeneo ya katikati ya mji wakati wa giza. Alice Ramery ni kijana mwanaharakati kutoka shirika la Plan International ambalo liko mjini Sydney. Amesema kujihisi hauko salama kuliwalazimisha wanawake kupunguza safari zao, na katika kesi yake ilimaanisha kuacha kazi yake kwa sababu hakujihisi salama alipokuwa akitembea kwenda nyumbani usiku baada ya kunyanyaswa. Bira Murray na maelezo zaidi. Um, katika utafiti huu kulikuwa na asilimia ndogo ya wanawake. Hata kama ni asilimia ndogo, ni muhimu kwa sababu ukilazimishwa kuacha kazi, chuo au shule kwa sababu ya kunyanyaswa, unakuwa na uzoefu wa kutoka sehemu moja kwenda nyingine, hiyo kuwa inapunguza uwezo wako wa kushiriki katika sehemu hiyo, kuondoka katika matukio ya kijamii mapema, kutoenda kwenye matukio ya kijamii, kulipa hela, kutumia ya kutumia usafiri binafsi wakati hauna hela hizo, pia kutembea katika sehemu ambako unajihisi hauko salama, na ukiwa na taarifa kuwa hauko salama na kutokuwa na uwezo wa kufanya lolote kwa swala hilo, kujifunza kushika funguo kama silaha. Wanawake wengi wanajua ninapotaja hilo chenye ninamaanisha. Hivi vitu vidogo vinatumiwa katika maisha ya wanawake, kwa sababu hawajihisi salama, na hakika nimepitia uzoefu huo na nimewahi fanya hivyo vitu. Kwa kweli ni aibu na ni kitu ambacho tunaweza chukulia hatua. Biramri ameongezea kuwa ni muhimu kwa wanawake na wasichana kutoa mchango wao kwa muundo wa jiji, kama anavyoelezea hapa. Kuwa na sauti za wasichana katika mjadala huu ni muhimu sana. Utafiti kutoka um, shirika la Plan International umepata kuwa kati ya miaka 11 hadi miaka 33 ndipo wanawake hukabiliwa kwa uzoefu wa unyenyesaji, na uzoefu huo si binafsi tu, bali unaweza like igwa. Hauwezi onyesha watu jinsi ilivyo. Unachoweza fanya ni kuongea tu na watu, wasikize na kujaribu kutumia taarifa hiyo kusaidia kuunda sera bora na kuunda miradi bora. Mashirika yanayoshiriki katika mradi huo, ambayo kufikia sasa yanajumuisha mashirika kama Transport for New South Wales, Maryville Group, Sydney Business Group na Community Housing Industry Association. Mashirika hayo yote yatatarajiwa kutathmini na kuripoti maendeleo kwa malengo ya hati hiyo. Tunatumai kuwa taarifa hii imekupa uelewa kuhusu hali ya usalama ya wanawake na wasichana katika maeneo ya jiji na sehemu unakoishi, na, na tunatumai kwamba utaweza kuchukua hatua za kuhakikisha usalama wao popote walipo, kwa sababu usalama wao pia ni usalama wako. Taarifa hii iliandaliwa na waandishi wetu Biwa Kwen, Many Tru na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na makala ambayo tumepeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.