Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migone Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni Facebook.com mkwaju SBS swahili. Kwa sasa tuletea makala ambayo tumeandalia kuhusu yaliojiri katika uchaguzi mkuu nchini Uganda wiki iliyopita na matokeo ambayo yalitangazwa wikendi hii ambayo tumemaliza. Kiongozi wa muda mrefu wa Uganda ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais wa nchi hiyo. Hata hivyo, vyama vya upinzani vimesema matokeo hayo ni ya udanganyifu. Wikendi iliyopita Waganda walijaa katika mitaa ya Kampala wakisherekea baada ya kupokea taarifa kuwa rais wa muda mrefu Yoweri Museveni alikuwa ameshinda muhula wa sita madarakani. Matokeo hayo yameongeza uongozi wa rais Museveni kwa miongo minne. Katika hotuba yake ya ushindi, rais mteule aliwashukuru wapiga kura kwa uchaguzi wa amani ambao alisema ulikuwa huru na bila udanganyifu wa kura. I think... Nadhani huu unaweza kuwa uchaguzi huru na bila udanganyifu tangu mwaka 1962 tangu mwaka 1962, tumekuwa na, na, na tatizo la watu kudanganya katika uchaguzi. Hii imekuwa tatizo sugu Zadvinde, la Uganda, watu kupiga kura mara nyingi, watoto kupiga kura, tuna kura zinazowekwa ndani ya sanduku mapema na hivyo ndivyo tumekuwa tukipiga vita. Ni moja ya vitu ambavyo nimekuwa nikipiga vita the, hii miaka yote, alisema bwana Museveni. Uchaguzi wa Alhamisi ulifuata kampeni mbaya zaidi ya Uganda yenye vurugu tangu bwana Museveni mwenye miaka 76 alipoingia madarakani katika mwaka 1986 wakati huo chama cha upinzani cha National Unity Platform kimetupilia mbali matokeo hayo kikisema ni ya udanganyifu na chama hicho kimeomba kuachiwa uhuru kwa rais wao Bobi Wine ambaye amezuiliwa nyumbani kwa siku kadhaa bwana Wine amedai kuwa kumekuwa wizi wa kura na maafisa wameshindwa kuelezea jinsi matokeo ya kura yalivyohesabiwa na kurushwa wakati wa giza la intaneti kwa upande wao watazamaji wa uchaguzi wamesema kwamba kazi yao ilizuiliwa na usumbufu wa huduma ya intanet. Dona Sienda Yezeye alikuwa mmoja wa watazamaji wa uchaguzi huo, na amesema kwamba masuala ya uchaguzi yalizuiwa pia na matatizo ya kiteknolojia, kuchelewa kufikishwa kwa vifaa, na kuchelewa kufika kwa wapiga kura. Bwana Ndaize na maelezo zaidi. Wajumbe hawakuweza shuhudia jinsi matokeo yalivyotumwa kwa vituo vya kupigia kura kutoka kwa vituo vya wilaya na katika we kituo cha kitaifa cha kuhesabia kura, pia hatukuweza we tuma taarifa zetu kwa wakati uliofaa. Kuhusu siku ya uchaguzi, wajumbe wana wasiwasi kuwa vifaa vya kielektroniki vya kuchunguza uchaguzi vilizuiwa kwa kufungwa kwa intaneti siku ya uchaguzi. Bwana Ndaizeye alielezea vyombo vya habari. Naibu rais wa chama cha upinzani ni Matias Mpuga amesema kosa tu la Bwana Bobi Wine ilikuwa ni kushinda uchaguzi huo. Bwana Mpuga na maelezo zaidi: The president has not been charged with any offenses in any case. Rais hajafunguliwa mashtaka yoyote katika kesi yeyote, ambayo imefanya makazi yake yawe kituo cha rumande. Pengine kosa lake lilikuwa ni kumshinda bwana Museveni katika siku ambayo alikuwa amejiandaa kutangazwa mfalme, na alishindwa kwa kishindo, na kwa hiyo huo ni uhalifu. Bwana Mpuga alisistiza. Wakati huo huo, mratibu wa kampeni ya Bobi Wine amedai kwamba alipigwa na kuteswa na polisi Jumapili, tarehe 17 Januari. Andrew Natumanya amedai kuwa alitekwa akapigwa na kuteswa kwa vifaa vya umeme na vyombo vya, vya ulinzi vitifu kwa rais na kwa sasa mwili wake wote unatikisika anapojaribu shika kitu Ameongezea kuwa alirushwa ndani ya gari na kupelekwa katika sehemu ambayo hakujua. Bwana anatumanya na maelezo zaidi, hapo, walinipiga vibaya na kuniuliza nilivyozungumza na Bobi Wine kila wakati tulipoongea kwenye simu. We, niliwaeleza huwa sizungumzi na Bobi Wine isipokuwa kama ananipigia simu, na tunaenda katika as matukio as na katika kampeni Nilieleza hati Bobby zangu zilikataliwa kwa hiyo singeweza mrekodi Bobi Wine tena, lakini walisisitiza kuwa hata leo, kumaanisha jana, umekuwa ukiongea na Bobi Wine pamoja na mkewe. Jumapili, Bwana Wine alituma ujumbe kwa mtandao wa Twitter kuwa vikosi vya kijeshi havikuwa vikimruhusu yeye na mkewe babi kuondoka nyumbani na hata kuvuna vyakula kutoka shamba lao. Kwa upande wayo, tume ya uchaguzi imesema kuwa Rais Museveni alipokea asilimia 58 ya kura wakati Bobi Wine alipokea asilimia 38 ya kura, na asilimia 52 ya waganda walipiga kura zao. Hata kama Rais Museveni alibaki madarakani, angalau wanachama tisa wa baraza lake la mawaziri, naibu rais akijumuishwa, walishindwa katika uchaguzi huo, wengi wao wakishindwa katika uchaguzi huo na wagombea wa chama cha bwana Bobi Wine. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Ellen Lee na Gode, Migirano. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu tabila tovuti yetu anani ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi, sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.