Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee katika eneo ya mipaka ya Victoria na New South Wales kutazama jinsi jamii zinazoishi katika eneo hilo linakabiliana na amri ya kufungwa kwa mpaka pamoja na taarifa zinazopokea kuhusu jinsi ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya corona. Baadhi ya jamii zinazoishi katika maeneo ya mpaka wa New South Wales na Victoria, ambao wamefungwa kwa sasa, wanakabiliwa na wakati mgumu kupata taarifa mpya katika lugha zisizo Kiingereza wakazi kutoka mazingira ya uhamiaji wanaoishi katika miji pacha ya Albury na Wodonga ambayo inagawanywa na mpaka, wameelezea sintofahamu inayotanda pamoja na kuchelewa kwa kupokea taarifa kwa hadi masaa thelathini na sita. Mpaka wa New South Wales na Victoria ulifungwa kwa mwara ya kwanza katika miaka mia moja ya, ya Jumanne iliyopita kama sehemu ya juhudi ya kuzuia mlipuko wa coronavirus wa Melbourne kusambaa mbali zaidi. Hatua hiyo imesababisha usumbufu mkubwa pamoja na changamoto za uwekaji wa mipango kwa miji ya mpakani kama Albury Wodonga, ambayo yote mbili pamoja ina idadi ya wa wakazi takriban elfu tisini. Hatua hiyo ilisababisha pia sintofahamu kwa jamii ya watu wenye tamaduni mbalimbali wanaoishi katika eneo hilo ambao wamepata matatizo kupata taarifa kuhusu vizuizi vizu vipya katika lugha zisizo Kiingereza. Digaj Rejmi ni mwanachama wa jamii ya watu wenye asili ya Nepal na Bhutan, amesema pamekuwa ugumu kuelewa sheria mpya za mipakani. Stays, um, we had a katika hatua ya kwanza um, tulichanganikiwa kuhusu kuja upande wa Albury na kulikuwa dhiki ndani ya jamii yetu. Kulingana na data za sensa ya mwaka elfu mbili kumi na sita, Kinepali ni lugha ya pili kwa wingi inayozungumzwa katika maeneo ya Albury Wodonga. Bwana reshmi ni mhandisi anayeishi mjini Wodonga, ila huwa anavuka mpaka mara nyingi akienda Albury kufanya kazi. Amesema wakati jamii yake inaweza pata taarifa ambazo ziko kitaifa kuhusu COVID-19, kupata taarifa za maeneo wanakoishi ni vigumu zaidi, na unapozingatia jamii imegawanywa pande zote mbili za mpaka. Bwana rejmi amesema kwamba hilo ni muhimu. We the border, overhead, tunachangia mpaka uh, vifaa vya afya hapa na wanachama wengi wa jamii ambazo wakiingereza si lugha yao ya kwanza huja uh, obri kufanya the kazi kusoma pamoja na kutembelea familia zao. Ameongezea kuwa kutafsiri taarifa katika lugha ya Kinepal inaweza kuwa msaada mkubwa. na It's really good idea to, uh, ni wazo uzuri sana kuchangia taarifa so katika lugha ya Kinepali ili kila mtu aelewe, na tunaweza fanya kazi pamoja kama sehemu ya jamii. Wakalimani wanaoishi katika maeneo hayo walipozungumzia suala hilo walisema kwamba uhaba wa taarifa katika lugha tofauti kuhusu sheria za mpaka imewacha wakitafuta jinsi ya kutoa taarifa kwa jamii tangu mwaka elfu mbili na tisa. Mkazi wa Odonga, Bakti Mainali Damala, ni mkalimani wa jamii ya watu kutoka Bhutan, amesema baadhi ya wanachama wa jamii yake wanapata wakati mgumu kusoma na kuandika katika lugha yoyote. We try lot of information to translate in Nepali language, tunajaribu kutafsiri taarifa nyingi katika lugha ya Kinepali, ila tunapata pia taarifa hizo haziwezi tegemewa kwa kila mtu anayezungumza Kinepali kwa sababu hawana ujuzi wa kusoma katika lugha yao. Bidamala amekuwa akitoa taarifa muhimu tangu janga hilo lilipoanza, hali ambayo amesema imeletea jamii za wahamiaji dhiki. Kiingereza ni lugha yao ya pili na ni mfumo mpya kabisa hapa, kulingana na wanakotoka, na si kitu kimoja ama viwili vya kujifunza. Kuna mengi ya kujifunza na ni muhimu sana. Watu wamelemewa sana. Kama taarifa inachanganisha, wanahisi shinikizo ya ziada kwa watu mpaka huo ulipofungwa kufuatia tu onyo la masaa 24 Jumanne, kazi ya Bidamala iliongezeka umuhimu zaidi, ila kufikisha taarifa hiyo kwa urahisi kwa watu wenye ujuzi wa chini wa kusoma. Huduma yake mara nyingi huja kwa kuchelewa kwa masaa 24. Amekuwa akikusanya taarifa kila usiku, akirekodi taarifa na kuzisambaza siku ifuatayo ili watu wazisikize. Uh, jamii zetu zinachelewa 24 kwa masaa na 24 hadi 36 kupokea taarifa katika lugha zao kuliko jamii pana. Watu wengi ambao wameathiriwa kwa kufungwa kwa mpaka wa Victoria na New South Wales wameripoti kuwa wanapata matatizo kuomba vibali vya usafiri. Tovuti ya Services New South Wales ilipata tatizo baada ya kuzinduliwa Jumanne kwa sababu ya kile idara hiyo ilisema kwamba ni viwango vikubwa vya mahitaji. Bidamala, ameongezea kuwa mfumo wa vibali vya usafiri umesababisha dhiki na sintofahamu miongoni mwa watu ambao Kiingereza si lugha yao ya kwanza. really like inachanganisha me, kwa watu kama mimi pia. Ninapataje kibali na nitaombaje kibali permit? tukikosa kitu na tuvuke mpaka kwa kutoelewa, je lazima tulipe dola elfu kumi na moja? hizo ni pesa nyingi. watu wana wasiwasi sana kuhusu cha kufanya na, really na do, ni wanani wa kuulizwa Bidamala ameongezea kuwa ukosefu wa taarifa katika lugha ya tofauti kumesababisha baadhi ya watu kudhani kwamba wako katika hatari halisi, kwa sababu waliweza vuka mpaka kwa uhuru wakati wa hatua ya kwanza ya vizuizi vya coronavirus. Amesema pia kwamba watu wamekuwa wakijiuliza maswali mengi, na people sings, oh, we in a survival mode. Watu wanadhani tuko katika hali ya kujinusuru. Nitaenda wapi? Nitazungumza na nani? Naweza enda madukani naweza zungumza na familia yangu? Yote hayo ni baadhi ya maswali wanayojiuliza. Justin Clancy ndiye mbunge wa eneo la Albury jimboni New South Wales amesema kwamba mashirika ya watu wa kujitolea nao pia wamekuwa wakisaidia. Ameongeza kuwa wakazi wanaweza omba msaada pia katika maktaba zao kutumia internet na mitambo ya kuchapa taarifa. Uh, katika hali hiyo tuna shirika la watu wa kujitolea la Albury Volunteer Bureau, tuna mashirika mengine ambayo yanahakikisha yanatoa msaada kwa jamii za watu kutoka tamaduni mbalimbali mbali. Wakati huo serikali ya New South Wales imetoa dokezo la uwezekano wa kuweka vizuizi -vizu vigumu zaidi kwa miji ya maeneo ya mpaka wake na jimbo la Victoria. Kiongozi wa jimbo la New South Wales, Gladys Berejiklian amesema kwamba serikali haitafanya hivyo kwa sasa, ila inaendelea kuwa katika hali ya tahadhari ya juu. Unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea ya tovuti yetu, ambayo ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emilia Dan na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.