Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kwa majina naitwa Kenneth Otieno na jina kisanii naitwa Kemist. Nasema Sa hii nimefanya art kama profession kwa miaka miaka tano hivi, lakini kabla hiyo nilikuwa nilikuwa nilikuwa msanii bado, but nilikuwa na kazi nyingine yenye nilikuwa nafanya na haikuwa haikuwa nanifurahisha vile sana, e, mpaka hapo. Na utajua kwamba kazi ya sanaa mara nyingi ni kazi ambayo pengine watu wanapuuza wana sana hususan barani Afrika, wanaona kwamba hii ni kazi ya kipuzi, ni kazi ambayo wezi kakufisha sehemu yoyote. ni changamoto gani ambazo ulikutana nazo wakati uliamua kwamba hiyo ndio kazi ambayo utafanya ya kuweza kukulisha na, ku, na kutekeleza mahitaji yako mengine? Uh, ya kwanza anaweza sema ni familia yangu awakukubali. Uh, like, hiyo inaweza kuwa kama kazi yenye inaweza ifanya na ni, nilishe na nifanye mambo yangu so hiyo hiyo ni moja yao. Pia watu wengine wenye hawelewi sana vizuri pia au pia ilikuwa kama changamoto, and then ingine ni pata zile vitu za kuanza kufanya kazi ya usanii, juu si kazi ya kuandikwa na mtu sasa, so lazima utafute mbinu za kufanya zile, pata zile materials zenye unaweza tumia kufanya nini, kutoa zile kazi zenye unahitaji kufanya kwa hiyo kwa wale ambao hawajaiona kazi yako ni aina gani, ambao ya sana, ambao unafanya? Maana kuna wengine ambao wanatumia kuchora vibonzo, kwengine wanafanya uh, ngoma, kupiga ngoma ama kutengeza viatu vya kila aina. Yako ni gani haswa? Oh, kama sahi, sahizi na, na, e, mi ni mchoraji, mi hufanya ile inaitwa grafiti na kuna nini. Before graffiti, nilikuwa nafanya ma canvas canvas, nikaa hizi ma wall hang hizi watu wanaweza weka kwa nyumba and then nilienda pia kwa grafiti nikazi combine. Sasa nafanya sasa grafiti pia na nafanya bado hizi za wall hang na nini ambacho yeah, kilikuvutia kufanya hiyo grafiti? Kitu nivutia kufanya grafiti ni kwamba unapata like watu wengi hawezi enda kwa gallery kuona hizo ma hizo, sema hizo kazi za canvas, juu saa zingine labda wameenda wame kazi, wametoka wamechoka nini, hawana ile, ile nini, ile muda ya kwenda kuona zile kazi zenye zimehangiwa pale kwa gallery. So kuwafanya wako involve kwa, kwa kazi yangu ama kazi za sanaa uh, ndo ilifanya nianze kufanya grafiti sasa. Na eh, unaifanyia ni mtaani nyumbani ama unafanya, kuna sehemu wale ambao unafanya kazi yako ka saa hii, kuna tulikuwa tuna, tuna kuna studio ya nani, kuna msanii mmoja Kenya anaitwa Patrick Mukabi nilikuwa E, na kwa studio yake kwa hiyo kwa hiyo muda hiyo muda, muda nimekuwa nikifanya usanii lakini maybe soon tutakuwa na nini yetu, tutakuwa na nafasi yetu ya kufanya kufanya mambo yetu ya usanii. Changamoto ya e, kupata rangi na vifaa vingine vya kazi una unaimudu vipi hiyo? Ok, naweza sema ni changamoto ya kila msanii tuseme, kwanza kama ulitoka kwa labda familia haina pesa vile. Sasa itakubidi utafute mbinu ya kutafuta hizo material zenyewe ama uende ufanye kazi zingine ukutafuta hizo, ma... hizo mavifaa alafu sasa ndo uka kuja uanze kufanya kazi yako na yeah. Wakati ulipokea taarifa kwamba kazi yako imefika mpaka Australia na wanataka uje Australia kuonesha kazi yako, ulijihisije? Na nyumbani wale ambao walikuwa wanapinga kazi yako walisemaje? Uh, walifurahi na mia, pia mi kusema ukweli nilifurahi Sikuwa natarajia na tarajia. Na ndio mara kwanza unaonyesha kazi yako nje ya Kenya. kuna ingine tulifanya na rafiki yangu usiukuwa na yee. kwa nini ni kama grup yetu ya kufanya kazi itu BSQ. uh -huh. uh -huh. Eh, anaitwa hu mwenzangu anaitwa Bebeto Dhufu, na hiyo kazi tulifanya Belgium, tulifanya Belgium na blm na nasikia sahii ina, ina kwa ofisi ya European Union mafanikio yeah. makubwa sana Sa, asante wakati ke, uh, bunge la Kenya bado halijachukua kazi yako uh, bunge la Kenya bado bado. uh, wanasemaga nabii hukubaliwa nje kuliko nyumbani nyumba. e, labda ni hivyo. <laughs> <laughs> Na tuzungumzie kazi ambayo imekuleta hapa Australia. Ni zipi ambazo ulifanya hapa Australia? Kazi zimepokewaje, na ni yapi ambao wamejifunza kutoka kwa wasanii ambao amekutana nao Australia? Ile uh, kazi ya kwanza tulifanya huku tulifanya na msanii mmoja pia wa grafiti anaitwa Swift. Eh, au ndo ni kama naweza sema ni kama wale watu walinimenta nikianza kufanya usanii ya grafiti, na iko iko pale Elizabeth kwa jumba inaitwa Northern Sound System. I think ni ni sehemu ile mavijanao wanaenda kufanya mambo yao kama muziki na usanii hivyo yeah. Na wakati mliofanya maonyesho wale ambao walikuwa wanakuja kuangalia kazi zenu ni ni ujumbe upi ambao waliwapa? Walikuwa wanaeleza chochote kuhusu kazi ambao unafanya? Kuna ushauri ama pengine kuna ukosoaji ambao ulitokea kwa kazi zenu? Ukosoaji uh, sikuona juu wote wote naona wenye pitapu, naote, walikuwa napita hapo na wote walikuja kutuongelesha wote walikuwa wamefurahi vizuri kabisa. Na matarajio yako kama msanii kuendelea mbele ni yapi? Natarajio kuendelea mbele uh, lazima lazima niseme nataka nataka like vile mi nikianza usanii nilisaidiwa na yule mtu sikuwa na tarajia kunisaidia, na maybe in future ningependa kufanya kitu kama hiyo, mseme miaka tano ama ama zaidi zenye za zinakuja, naweza kuwa na ile mali, naweza leta pia mavijana wale wale wajafanikiwa vizuri kimaisha, na niwaonyeshe vile wanaweza kufanya mambo yako pia wafanikiwe vile nimefanikiwa. Na ujumbe kwa vijana kama we ambao pengine wako katika njia panda kimawazo wajui wafanye lipi, maana yeah, maisha pengine anakuwa ni magumu kwa upande wa masomo wamefanya, lakini kazi hazionekani, lakini wana pengine kipaji cha uchoraji ama kufanya hata grafiti ama vingine, ni ushauri upi mnaweza kuwapa? Uh, ile kitu naweza waambia kama hiyo ndio kitu anataka kufanya na maisha yake asiwache, sababu at the the end of the day, kwa hii maisha ni wewe na ni wewe peke yako so usiishi kuplease mtu. Kama anafikia hiyo ndio kitu anataka kufanya na maisha yake, atafute mahali kuna watu, wale watu wanafanya hiyo kitu same na ile anafanya, alafu maybe, atapata nini? Atapata masomo zaidi ya hiyo hiyo kazi yake. Naam, mbwana Chemist asante sana kwa kutenga muda wako kuzungumza nasi, najua kwamba kuna mengi ya kufanya kabla ya kuzoa safari tena kurejea nyumbani kwa kazi zingine, lakini yeah, shukrani kwa kutupa muda wako na kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi ambazo unafanya. Asante sana, shukrani pia, nimeshukuru naam. Huyo ilikuwa ni msanii Chemist kutoka Kenya ambaye ameshiriki katika tamasha ya sanaa hapo mjini Adelaide akizungumzia kazi zake pamoja na matarajio katika siku za usoni. Na iwapo basi unapata fursa ya kuweza kuona na vijana kama hao, wapeni moyo, nunua kazi zao pale ambapo unapoziona, na wasaidie kwa hali na mali, kwa sababu si rahisi kazi wanayofanya. Mara nyingi ni mabalozi wa taifa, pamoja na kuwa na mchango mkubwa katika jamii. Unaweza kupata makala haya kwenye tovuti yetu na kuchangia na wenzako anani, ambayo ni sbs.com.au mraba swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.