Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambayo ni SBS.com.au, mkwaju, swahili. Makala azopata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoni ambayo ni facebook.com mkwaju SBS a swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, kama napendekezo la makala au lolote lile ambalo ungependa kutujuza, anwani ya barua pepe ni swahili.program@sbs.com. au kuna mengi ambayo tumeendelea, lakini kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kulegezwa kwa vizuizi katika jimbo la Victoria pamoja na maeneo ya kanda ya jimbo hilo la Victoria. Serikali ya Victoria imetoa tangazo muhimu la kuregeza vizuizi vya COVID-19 katika jiji la Melbourne na kanda ya Victoria. Kanda hiyo ya jiji imefanya zaidi ya siku mia moja ndani ya vizuizi. Kuanzia usiku wa manane wa Jumapili 18 Oktoba, wakazi wa jiji la Melbourne walipewa ruhusa na uhuru mwingi zaidi, wakati vizuizi vya ziada viliendelea kuondolewa. Wakazi wa jiji hilo wameruhusiwa kusafiri umbali wa kilomita 25 kutoka nyumbani kwao chini ya mchakato wa kupanua kizuizi cha usafiri katika eneo la umbali wa kilomita tano. Hata hivyo, sababu nne muhimu za kuondoka nyumbani bado zitaendelea kutumika. Sababu hizo ni kuemea chakula au vitu muhimu, kufanya zoezi, kufanya kazi au kwenda shuleni na kupata huduma. Tangazo hilo limejiri wakati jimbo la Victoria limerekodi visa viwili vipya vya COVID-19 na bila vifo katika siku ya tano mfululizo ya kutokuwa na idadi kubwa ya maambukizi. Afisa mkuu wa afya wa Victoria, Profesa Brett Sutton, amekiri kuwa mageuzi hayo yamekuja na hatari zake pia. High, bila shaka ni maamuzi muhimu kabisa, uh, hawezi yapuuza, na tunachukua tahadhari kuyahusu, ila sote tu kwa uangalifu tukijua uwezo ni upi wakati maambukizi hayadhibitiwi kwa urahisi. Kwa hiyo tunaendelea kuwa na uoga, ila ninaamini tunaelekea sehemu sahihi. Mikusanyiko ya nje inayojumuisha watu kumi kutoka nyumba mbili nayo itaruhusiwa wakati muda wa kufanya mazoezi kwa masaa mawili utafutwa. Vifaa vya michezo vya nje kama viwanja vya tenis, gofu na sehemu za kufanya michezo ya kutereza nazo zitafunguliwa, wakati idadi ya wapiga mbizi thelathini wataruhusiwa katika sehemu za nje za kuogelea. Martin Foley ndiye waziri wa afya wa jimbo la Victoria amesema huduma za afya wa shirika nazo zitaweza toa huduma binafsi zinazojumuisha huduma za moja kwa moja za hydrotherapy katika sehemu za ndani za kuogelea. Wataalamu wa afya washiriki kwa sasa wako katika orodha ya wanaoruhusiwa kazini na wataweza anza kutoa huduma ya ana kwa ana. Hiyo ni muhimu sana kwa watu wenye ulemavu, watu wanaofanyiwa ukarabati, pamoja na masuala mengine ambayo wataalamu hao wa afya wanakabiliana nayo. Nataka kuwashukuru kwa kazi hiyo. Serikali imetangaza pia kurejea kwa huduma ya wanaotengeza nywele, minada ya mawakala wa nyumba, pamoja na ukaguzi na matengenezo ya nyumba yasiyo ya lazima. Ila mawaziri katika serikali ya shirikisho wanaishinikiza serikali ya jimbo la Victoria iregeze hatua za vizuizi haraka zaidi. Karen Andrews ni waziri wa viwanda, sayansi na teknolojia. Amemubatiza kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews jina la kiongozi wa vizuizi Victoria. Tunataka watu jimboni Victoria waweze rejea katika maisha yao watakavyo, badala ya kuambiwa wanastahili baki ndani, kuwa kuna vizuizi kwa maisha yao. Niko wazi na serikali iko wazi kuwa tunahitaji hakikisha tunaishi na kufanya kazi katika mazingira ya COVID na hiyo haistahili kuwa fursa kwa serikali ya jimbo kufunga mipaka, kufanya wewe vigumu na kwa watu kurejea kazini For people to get back to work. Hata hivyo, kiongozi wa jimbo hilo amejitetea dhidi ya ukosoaji huo. Bwana Andrews amekiri kuwa vizuizi hivyo vimeathiri maisha ya watu, ila amesema vizuizi hivyo pia vilikuwa muhimu kukabiliana na mlipuko jimboni Victoria, yanaathiri well, yeah, maisha ya watu. Watu nitakwambia yanavyoathiri pia yanaathiri pia visa 725 vinavyoshuka kuwa that viwili hivyo ndivyo vinaathiri na ina maana tuna fursa ambazo Ufaransa haina sehemu nyingi za Marekani, fursa ambazo Uingereza haina orodha hiyo ni ndefu. Wakazi and wa Victoria wanaweza the kuwa the na fahari, matarajio pamoja na matumaini zaidi. Bwana Andrews ametoa dokezo kuwa kunaweza kuwa kuregezwa zaidi kwa vizuizi jijini Melbourne kuanzia usiku wa tarehe mosi Novemba. Chini ya hatua hiyo, wakazi wataruhusiwa kuondoka nyumbani mwao kwa sababu yoyote, na watu wawili pamoja na wanaowategemea wataruhusiwa kutembelea nyumba nyingine mara moja kwa siku. Biashara za rejareja reja na huduma za urembo zitaanza tena, wakati kumbi za migahawa na mahoteli zitaruhusiwa kuwahudumia wateja ishirini katika sehemu za ndani na wateja hamsini katika sehemu za nje, na wanaofanya biashara ya mazoezi wanaweza wahudumia wateja kumi kwa muda wa mara moja. Kikomo kwa mikusanyiko ya nje ya kidini itaongezwa hadi watu ishirini, wakati idadi ya watu kumi wataruhusiwa kushiriki katika harusi na idadi ya watu ishirini wataruhusiwa kushiriki katika mazishi. Bwana Andrews amedokeza pia kuwa hatua hizo zinaweza tekelezwa mapema kuliko inavyotarajiwa kama viwango vya maambukizi vinaendelea kuwa chini. We are very confident. Tunaamini kuwa kufikia Novemba mosi tutaweza fungua kila kitu ambacho nimetaja leo. Hata hivyo, kama baada ya wiki hii tunaona idadi week, zingine ndogo na hali ya uhakika katika third, hadithi na mazingira ambayo yako nyuma ya kesi hizo, kuna fursa kuwa tunaweza leta mbele vitu ambavyo vimeratibiwa kwa tarehe mosi Novemba. Idadi ya kesi zinapoendelea kupungua katika kanda ya Victoria, wakazi wameendelea kuregezewa vizuizi mbele ya jiji la Melbourne na mageuzi ya ziada yanatarajiwa kutekelezwa kuanzia usiku wa manane wa tarehe 18 Oktoba. Vizuizi vya nyumbani katika maeneo ya kanda vilifutwa na wakazi waliruhusiwa kuwapokea wageni wawili pamoja na watu ambao wako chini ya hifadhi yao kwa siku kutoka familia moja. Kumbi za migahawa katika maeneo ya kanda zitaweza ongeza idadi ya watu wanaohudumiwa kufikia watu sabini katika maeneo ya nje na idadi ya watu arobaini katika maeneo ya ndani. Maktaba pamoja na maktaba za kuchezea nazo pia zitafunguliwa tena, wakati mikusanyiko ya kidini katika sehemu za nje itaongezeka kutoka idadi ya watu ishirini na huduma za utalii zenye leseni zinazotumia magari yaliyo wazi sehemu za juu nazo zinaruhusiwa kuanza tena operesheni zao. Mageuzi ya ziada yameratibiwa kwa kanda ya Victoria kuanzia usiku wa manane wa tarehe mosi Novemba. Kwa taarifa kuhusu mageuzi ambayo yamefanywa jimboni Victoria, tembelea tovuti hii www dhhs vic gov au, na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS .com .au, mkwaju au coronavirus. Makala yaliandaliwa na waandishi wetu Jennifer Lu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.