Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano Mwakazini wa taifa Josh Frydenberg anajiandaa kutoa maelezo mapya kuhusu uchumi katika siku ambayo alistahili tangaza bajeti ya taifa. Hatua ya kwanza ya Australia kuzi, za kuinua vizuizi vya coronavirus vinatarajiwa kuongeza zaidi ya dola bilioni tatu kwa uchumi wa taifa. Mwakazina anakadiria kuwa kufikia wakati kila jimbo la na wilaya linafikia awamu ya tatu ya kufungua shughuli zote ambazo itakuwa mwezi wa Julai, uchumi utakuwa kwa takriban dola bilioni 9.4 kila mwezi. Naye waziri wa fedha Matias Coman ameeleza shirika la habari la 7 kuwa itakuwa vizuri kuona watu wakirejea kazini. Sasa, I mean, bila shaka tunataka kurejea kazini na vizuri, tunataka biashara zirejee kupata one faida one, na tunataka kujiweka katika hali ambayo hatutahitaji endelea kutegemea malipo ya job keeper, ila ni mradi wa miezi sita, na ndio katika mwezi wa Juni kutakuwa tathmini inayoungwa mkono na idara ya hazina kama tulivyosema kuanzia mwanzo. Serikali ya Queensland imetangaza uchunguzi huru kwa mlipuko katika mgodi wa makaa ya mawe katika eneo la Bowen Basin. Wafanyakazi watano walichomeka vibaya katika sehemu za juu za mwili yao katika mlipuko wa wiki jana unaohusiana na tukio la gesi katika eneo la Maronba. Uchunguzi huo utafanya vikao vya wazi na no. Uchunguzi huo pia utaongozwa na jaji wa zamani au mwanasheria mwenye uzoefu mwingi. Wakati huo chama cha upinzani cha jimbo hilo kimekuwa kikiitisha uchunguzi wa bunge, ila waziri wa madini Anthony Lenham amesema hiyo siyo hatua sahihi, kwa sababu asema: ni rahisi kabisa, I'm nataka wataalam wachunguze hili, na wataka wataalam kwenye uchunguzi wangu, si wataki wanasiasa kwenye uchunguzi wangu, na wataka wataalam wa kimataifa. Ripoti ya kwanza kwa kisa hicho inatarajiwa kutolewa kufikia mwezi Agosti na Waustralia wanaotumia app ya ufuatiliaji ya serikali ya shirikisho ya coronavirus wako hatua moja karibu kwa faragha yao kulindwa. Muswada huo uliwasilishwa mapema hii leo Jumanne ndani ya bunge la taifa. Unaweza ona wadukuzi wa data wa wakitumikia kifungo cha miaka mitano gerezani kwa kudukua data iliyohifadhiwa ndani ya app hiyo zaidi ya idadi ya watu milioni tano nukta sita tayari wamepakua app hiyo ya Covid Safe, na mwanasheria mkuu wa taifa Christian Porter anatumai idadi hiyo itaendelea kuongezeka. Anasema umma unaweza that kuwa na uhakika kuwa serikali inafanya kila wezekanajo kuhifadhi data yao. Mswada huu ukipitishwa, natumai kuwa umma wa Australia utaona nguvu zisizo za kawaida na za ulinzi huu wa faragha, watachagua kupakua app hii na kuwasaidia Waaustralia wenza kukabiliana na usambaaji wa COVID 19. Na gavana mkuu wa Australia amewasifu wauguzi wote kwa kazi yao wakati huu wa janga la coronavirus kama sehemu ya siku ya kimataifa ya wauguzi. Siku ya kimataifa ya wauguzi huadhimisha fursa ya kusherekea tasnia ya uuguzi. Mandhari ya mwaka huu ilikuwa ni kuuguza afya ya dunia. Katika ujumbe uliotolewa kupitia video kwenye mtandao wa Facebook, gavana mkuu David Hurley amesema kwamba katika hali nyingi, wauguzi wanaweka maisha yao hatarini kwa niaba ya watu wengine. Immersive... amesema moja ya picha nyingi zilizoibuka wakati wa janga la COVID-19 ni ile ya wauguzi katika mistari ya mbele wanaohudumia wagonjwa na kuwasaidia kuokoa maisha. Wanaujuzi, wanaaminika, wanajali na wanahuruma, wakifanya wanachofanya vizuri na kuweka afya yao binafsi hatarini. Kiangazia taarifa za kimataifa tuelekee katika nchi ya Uingereza, ambako viongozi wa mikoa nchini Uingereza wamemshutumu waziri mkuu Boris Johnson leo kwa kuleta mkanganyiko kutokana na mpango wake wa kulegeza taratibu hatua za nchi hiyo za kuwazuia watu kutoka nje ili kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Viongozi wa mikoa wamesisitiza kuwa hatua za watu kukaa mbalimbali hazitabadilika wakati chama kikuu cha wafanyakazi kimetoa wito wa tahadhari na uwazi kabla ya kuruhusu idadi kubwa ya watu kuanza tena kusafiri kwenda kazini. Andy Burnham, meya wa Manchester kaskazini magharibi mwa England, amesema kwamba taarifa ya Johnson jioni ya ya Jumapili ilikuja mapema mno kwa eneo la kaskazini magharibi na inaweza kusababisha hali ya mkanganyiko katika jimbo hilo. Barani Afrika, maafisa nchini Nigeria katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Rivers nchini Nigeria wamevunja hoteli mbili kufuatia madai ya kukiuka sheria za kukataa nyumbani ama kukaa nyumbani kwa mradhi zilizowekwa kwa lengo la kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Gavana wa jimbo hilo Nyesom Wike ambaye alisimulia kuvunjwa kwa hoteli ya Edimete Hotel na Mod Prodest Home Jumapili, alisema kuwa waliofanya shughuli hiyo walikuwa wa na maagizo kwamba hoteli zinapaswa kufungwa. Alisema kuwa watu waliopatikana na virusi vya korona walipatikana katika hoteli mbili ama hoteli mbalimbali katika jimbo hilo, lakini hakusema iwapo yeyote ambaye ana maambukizi ya COVID-19 amekuwa kiishi katika hoteli hizo mbili zilizovunjwa. Meneja wa hoteli zote mbili wamekamatwa, lakini mmiliki wa Prodest Home amekana kwamba hoteli yake ilikuwa imefunguliwa. Nchini Tanzania kufungwa kwa mipaka wa Tanzania na Zambia kumeongeza mjadala wa namna Tanzania inavyopambana na korona na athari kwa nchi zinazoizunguka. Siku ya Ijumaa Kuu mwezi uliopita, Rais Magufuli alisisitiza msimamo wake wa kutofunga mipaka ya nchi, akisema kuna nchi ambazo hazina bandari zinazotegemea ya mizigo yao kupitia kutokea bandari ya Dar es Salaam. Anasema kwamba sisi tumezungukwa na nchi karibu nane, tuna nchi kama ya Burundi, Rwanda, DRC, Uganda na tumefunga mipaka wale, tungekuwa tumewaua. Maana yake hakuna mafuta yeyote ya ambayo yangefika kwao. Maana yake hata magari yasingeendeshwa, ambulensi zinazowabeba wagonjwa wale zisingechukua mwezi mmoja. Kufikia sasa, madereva wa malori kutoka Tanzania wanaonekana kuwa ni tatizo katika nchi za Rwanda, Uganda na Zambia. Kumekuwa na wasiwasi kwa baadhi ya wakazi wa nchi zinazozunguka Tanzania kuwa kwa kuwa, kuwa nchi hiyo inaweza kuchangia kuenea kwa kasi kwa maambukizi katika nchi zao, kwa kuwa Tanzania hajachukua hatua kali kama za kufunga maeneo ambayo yameathirika zaidi na virusi. Zambia imetangaza hatua ya kufunga mpaka wake na Tanzania wa, Nakonde Tunduma, baada ya watu 76 kati ya 85 waliokutwa na maambukizi hivi karibuni kuwa ni madereva wa malori ama wafanyabiashara wa ngono nchini Uganda. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kuwa itakuwa ni uenda wazimu kuendesha uchaguzi wakati wa mlipuko wa virusi vya korona. Ameliambia shirika la habari la Uganda NBC kwamba ni mipango ya kufanya uchaguzi mapema mwaka elfu mbili ishirini na moja haita kuwepo kama virusi vya korona havitadhibitiwa, itakakiwa kuangaliwa upya. Kuna jumla ya visa mia ishirini na mbili vya Covid kumi na tisa vilivyothibitishwa nchini Uganda. Mikutano ya umma ikiwemo ya kisiasa imepigwa marufuku kama sehemu ya hatua ya kutosogeleana na kukaa nyumbani zilizowekwa nchini humo kwa ajili ya kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Takriban wagombea ishirini na nne wametangaza nia ya yao ya kugombea kiti cha urais na wamewasilisha maombi yao kwa tume ya uchaguzi ili kukabiliana na rais mseveni Hal na wameanza mikutano ya kitaifa, mikutano hii imeahirishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Kauli za Bwana mseveni sasa zimeboa swala juu ya ikiwa mchakato mzima wa uchaguzi utaahirishwa au la. kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa sasa tugeuzie macho katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo viongozi wa mchezo huu wa AFL nchini wameamrisha kila mchezaji aliyesajiliwa kufanyiwa uchunguzi ama vipimo vya COVID-19 kufikia Ijumaa tarehe 15 mwezi huu wa Mei, kabla ya vilabu kuweza kurejea katika mchezo ama mazoezi ya wachezaji kuweza kukaribiana ama kuguzana, ambayo inatarajiwa kuwa wiki ijayo vipimo hivyo ambavyo ni lazima lazima vikamilishwe kabla ya ligi hiyo kuweza kurejea kufanya michezo ama mazoezi kukamilishwa. Katika mchezo wa NRL ambaye ni afisa mkuu wa afya Queensland amesema kwamba wachezaji wa NRL ambao wameamua kutoshiriki katika hatua za kufanyiwa chanjo za mafua hawawezi wakafanya hivyo, lazima wafanyiwe ama wapewe barua inayoruhusiwa kutoka kwa daktari. Daktari Jenet Yang amesema kwamba masuala ya kifalsafa na kukana kifalsafa si sababu tosha kwa kuweza kupewa ruhusa ya kushiriki katika mchezo huo, kwa sababu wanasema, so ni wazi kabisa, iwapo umekuwa na ile hali ambayo umepata shinikizo la anafilaksia, ni kwamba kupitia kupata chanjo ya zamani ya mafua au kama una kiwango fulani cha chanjo ya mafua ambayo haendani sawa na mwili wako, basi hauhitaji kupewa chanjo hiyo, lakini lazima upewe ruhusa ya kuweza kuruhusiwa kutofanya ama kutopewa chanjo hiyo. Mfumo msimu wa NRL unatarajia kuanza tena upya tarehe 28 Mei mwezi huu na mchezaji nyota wa Arsenal Mesut Ozil mwenye miaka 31 hataondoka klabu hiyo msimu huu na badala yake atakamilisha mwaka mmoja uliosalia katika mkataba wake na Gunners, kwa mjibu wa jarida la Fanatic kupitia Football London, Arsenal wana mtumaini ya kusalia na kiungo wakati wa Real Madrid Dani Sebayos mwenye miaka ishirini na tatu kwa mkopo hadi msimu wa sasa wa ligi ya Premier utakapokamilika, lakini wanapanga kurefusha mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania katika klabu hiyo kwa msimu mwingine, yani, kwa mujibu wa jarida la El Confidencial na Metro pia, Arbi Leipzig imeungana na Everton katika kinyang'anyiro cha kumsaka beki wa Ufaransa wa miaka ishirini Jean Claire Todibo kutoka FC Barcelona kwa mujibu wa jarida la HITC. Na Manchester United wanataka kumsaini kiungo wa mahiri wa Argentina Thiago Almada mwenye miaka kumi na tisa ambaye pia ananyatiwa na Arsenal kutoka Valey Sasfield kutoka Tutto Mercato Web na Express. Pia ligi kuu ya Bundesliga ya Ujerumani inatarajiwa kuanza tena tarehe kumi na tano mwezi huu, hali ambayo itafuatiliwa na wengi, pamoja na kuwa jaribio la ligi nyingi duniani kuona kama itaendelea vizuri bila athari yoyote, kabla ya ligi zingine kuweza kuanza pia barani Ulaya. Tuangazie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa. Tuanzie mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 17.4, wakati Melbourne ni 14.4, Brisbane zikiwa ni 18.8, Perth 20.9, Adelaide 16.5, Hobart kwa sasa nyuzi joto pale ni 11.8, Canberra 9.1, Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 31 na nukta 8. Kufika hapo tumeandalia bakia, nasi kwa makala mengine ambayo yanakuja muda usio mrefu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.