Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. tpa katika shirika la Nakango Vision ambako kumekuwa na sherehe ya kuhitimu kwa wanafunzi ambao wamekuwa wakifanya masomo ya kushona nguo. Moja wa wale ambao wamehitimu ni Nadine, ambaye atajitambulisha pengine. Tueleze jina lako na ni masomo gani ambayo umefanya na ni kipi ambacho umejifunza. Mimi jina langu naitwa Seya Mbuyi na jina yenye bana nijua as everyone ni Ndiyo, minafurahi na mina shukuru sana kwa hii organization ya Nakanga Vision kwa kutusaidia sisi wanamu, wanawake, wa mama, wa dada kwa ajili ya kufanya hii kazi. So, for me, it wasn't easy. So, for the first time, ilikuwa hard, but now, mina improve. Yeah, I improve something, so. Ni, ni changamoto gani ambazo ulikuwa pata wakati unaanza kujifunza, ni nini ambavyo pengine ilikuwa tatizo kidogo yenye? Yeah, ilikuwa tatizo kidogo, ilikuwa ya kusema shia kalaka ku machine before, ku sewing machine before. So nilikuwa natetemeka kama bana nipachia sa vile kukata, natetemeka bana nipachia ni, nishone na tetemeka, sometimes imishone naenda wrong, so but now. Kwa, kwa nini? Abe? Nini ilikuwa inakutetemesha? So, so, yeah, yeah. Yeah, yeah, uh, ni kitu, mara ya kwanza kulikuwa na wasiwasi kidogo lakini baadaye ikakuwa sawa. Tunaona manguo tofauti ambazo hapa. Ni gari ambayo mwenye ulishona hapa? Nguo yenye minashona ni hii ilikuwa njo ya kwanza ya yeah, njo ya kwanza yenye tulianza nayo uh -huh. As started and then this one is the second uh, so and the ya kwanza na ya is... pili ambayo moja ni ya kijano na na tofauti moja kama shati na nyingine. Aha. Njoya njoya tulianza nayo. Kama vile mwanzo ulitumia mitindo gani ya kushona? Maana si ya Kiafrika sana, ni kama ya kizunguzungu kiasi. Ah, bali tuonesha gisi ya kushona, so tuko na use, uh, mapepa. Sasa vile makatalog kuna then unaweka ile style pa pa nguo kisha unaanza kata, then unaanza shona. Mm-hmm. Sasa nini kinafuata baada baada ya kuhitimu, na sasa tunaenda kwamba una chiti chako cha kuweza kushona, ni kusema unaanza biashara sasa ya kushona manguo ama itakuwaje? Ndio, niko na vision yangu njoo hii. Uh, nilikuwa natafuta hii kwa muda mrefu, jinsi minapata hiyo opportunity uh, minafurahi na wish kama minamaliza in the future ku open my own business. Yes. Kwa wazi ujajiri mwenyewe kuwa unashonea kina dada na kina mama nguo. Ndio. Wanaume tutapata na sisi yes, ama? Yes, I will try. Yeah. We will try. We yeah. So, tukingaliki na endelea na kazi, uh -huh. Tukingaliki kubia wanawake until batatufundisha bia wanaume kama vile uh -huh. Yeah, kama tunaanza and then... Yeah, I can do anything. Ah, yeah. Asante sana na kila la heri katika shughuli zako za kuendelea kujifunza mengi zaidi. Asante yeah. Asante mina shukuru. Ah, okay. Thank you. Na huyo ni moja wa wale wale ambao wameshiriki katika masomo haya ya kushona. Tuzungumze basi na mwingine mmoja ambaye pia naye amehitimu. Mama, ni kipi kip ambacho umejifunza katika masomo haya? Kitu nilichojifunza ni juu nilikuwa sijui kushona na unajua sijui Kiingereza nilitoka Afrika sikusoma, kuja hapa inakuwa ni shida, wanakusumbua mala jopu, mala hospitali, mala nini. Nikaona ili kikundi wameleta cha kushona, afadhali nijiunge nao, juu nikijua kushona na kukata, mtu atakuja niletee dola kumi, alafu itaweza kunisaidia ndani na watoto, kwa juu kazi hapa hazina msimamo. Hawezi kukupatia wewe, hausomi, haujui nini waweze kukupatia kazi. Kwa hiyo huu mradi walioleta hapa ni mzuri sana, ni wa kupendeza. Afadhali wangeongeza na wengine mradi, wakajua wale watu hawakusoma, walikuja wamepata shida ama nyumbani kwao, proma zimejaa kichwani, watafutia hata vitu vidogo vidogo, hata kufajia barabarani ama kuokota makaratasi iwe msaada wa kuweza kuwasaidia na watoto wao. Juu kama wanakwambia nenda job network, katafute kazi, hujui kusoma, hujui kuandika, hujui ile lugha, sasa utaenda kuitafuta kazi namna gani? Kwa hiyo wazidi kutuangalia sisi, hatukusoma watutafutie hata kazi hata ya kuokota mavi ya mbwa, yameondodoka hapo chini, tutaokota kwa juu ya ile pesa Unaona, ya kutaka kutulinda maisha yetu, tunasema asante sana. Waendelee kuongoza walete kazi zingine na zaidi tuweze kusaidiwa sisi tusokuwa na masomo. Changamoto gani ambazo ulikumbana nazo wakati wa kujifunza uh, masomo haya? Problemu tulikutana nazo za kujifunza kushona, cha kwanza sina macho kwanza kutu macho ni vizuri, nasema mpaka mtu anitungie sindano kule mitoke. mm -hmm. Uh, wapi? mm -hmm. Basi ile kukata, unaanza kutetemeka. mm -hmm. Ile kushona, mara ushone upande mara upeleke tena, unarudia unafumua, unarudia tena unashona. mm -hmm. Inakuwa ni kazi juu, bado tunajifunza sasa. Kwa, ni vitu vingi vikowemo: gharama, kushona, kuweka sindano, sijui kukata, sijui kufanyaje ni problemu nyingi kubwa sana, lakini kwa hivi sasa tunaanza kujaribu polepole, mwisho wake tutapanda juu. Sasa baada ya hapa, nini inafuata? Ni kuanza biashara ama ni kuendelea kujifunza zaidi? Kama watatupa hiyo nafasi ya kuendelea kujifunza, kwa juu bado hatujavishikilia sawa sawa, tunaweza kuendelea kujifunza mpaka tupate ile digri kubwa ya kuweza kukata si wenyewe bila kufundishwa na mtu ama kuchagua ama ku, kupima ile. Kupima kwanza inakuwa ni kazi, unapima kifua unaandika, unapima mgongo unaandika, miguu unaandika, inakuwa ni kazi. Bado haijatuingia sawa sawa, waendelee kutupa hiyo nafasi, tuendelee mpaka mwisho tupate kujua nam kila laheri katika juhudi zako za kuendelea kujiendeleza kimaisha, baba. Na wewe <coughs> nashukuru na ubarikiwe sana. <coughs> Bibi, na wewe ulikuwa katika shule hili ama vilikuwa, nikatoka nikakimbia nikaosione tena kupitisha shindani sitaona kazi tokea ya haiko za, za, za, za, za, nani za chuma hapo ni yakauchu. Mm, e, nika, nika moneka, ikala. <coughs> <coughs> Asante sana kwa kuchangia maoni yako, nani, unatetemeka mpaka na Mungu. Wewe endelea <coughs> <coughs> kusikiliza idha ya Kiswahili ya SBS, ambapo toka katika shule ya Nakango Vision, ambako kwa sasa tutazungumza na mwanzilishi wa shirika hili Binava Malula, ambaye kwa sasa atatueleza ni kwa nini alianzisha shule hili la kushona shule hili la kushona nimeanzisha sababu nimeona wamama wamekosa kazi na wanaweza kushona na wanapata kazi na wanalipa msoro ndo tunaita tax na wanaacha kutegemea sentalinga au kuenda kuteseka teseka so wameshona wamenani wanaanzisha mukuye na wamama wengine wenye hamuna kitu mnakaa tu oh sentalinga report report achana mariport kuya hapa ujifunze kushona na utafungula atelier yako na ni changamoto gani ambazo ulipata wakati unaanzisha shule hili? Ilikuwa pengine ni kuwavutia watu kuja kusoma ama ni vifaa vya kazi ndio vilikuwa tatizo? Ah, vifaa vya kazi nimepata pesa kufanya vifaa vya kazi, ilikuwa changamoto. O, changamoto ilikuwa sababu wana, tunazungumza marugha tofauti. Mwalimu kwanza alikuwa Muingereza, mwalimu mwingine alitoka Ghana anaitwa Afia. So, unaangalia ule Afia mghana iko professional Yeah, anatoka Ghana sa ile yeye yeah, yeah, na Kiswahili na ile ma language nyingine ya baadhi ya ba, komunite ingine inakuwa ilikuwa shida kidogo, lakini Mungu alisaidia bakaelewana na kazi katendeka vizuri. Ni ruga tu ndio ilikuwa shida juu kuanzia kwa zero kujua mashini ni nini, akakachuma ni kanini ukiingiza hivi sasa mwa hiyo ruga ndio ilikuwa so kidogo inachanga inabasumbua ina, ina kidogo ilibachukua kama wiki wiki nne juu waelewane vizuri na tuseme pia tabia Unajua, tabia za, za sisi wa kwetu, tunatoka kwetu, tabia za bale watonga, tabia za wale wajanani, tabia za wazungu, unaona, kama ilikuwa shida kidogo hiyo tu, lakini Mungu ametusaidia, wa sahizi wanakuwa kitu kimoja na wanaanza kuongea lugha moja. Aha, sasa baada ya kuhitimu, hatua gani nyingine nafuata? hey, wanaendelea, sababu ilikuwa kwanza beginner, kuanza kujua mashini ni nini, kujua kachombo kinini, utaingiza shindani je utakataje? Sasa mwezi wa mnane wanaanza fashion designer. So ndo kushona kabisa ile fashion, na kwa mwaka mmoja tu wata, watamaliza. Na kusema nguo zingie katika soko itachukua muda gani? ah, sahizi zipo, tuko na nguo tayari zimeshonwa, si unaona hapo zimeshonwa. Kukua wanafunzi walianza zamani, tulikuwa bana tujafungula ghafla. Kuna wanafunzi wamemaliza tayari, na balamaliza beginner, na balamaliza level two, ndio walishona zile nguo, naona pale na ao tena. Hii ni kikundi ya pili Yes, so kikundi ya pili mango ziko kama unataka kushonisha nguo ya mzuri kuja hapa Level 1, namba 9, tisini na tano Fairfield karibu ya St George Bank. Ukifika pale kuko wa Ghana kuko wa Congolese Nigeria ma, na, watakushonia kabisa fashion hiyo, unaona kama hii kama huko na siku ya mawedding manini kuya tu ii bansemaka nini engagement kuya tutakushonea kwa bei chini, sababu tuko not profitable. Hatuta hatutakucharge kama vale watu wana charge kule, hatutafuta profit, profit yote kuna rudia tena ndani huko yeah. Na wale ambao wanasikiza makala haya na wangependa nao kujiunga na shule wanaweza kufanyaje? Nafasi zipo ama nafasi shule... ziko godi, nafasi ziko sababu tuna friend watu kila mwaka kila mwaka bigina akimaliza anaenda ku level 1 tunaanza tena bigina mwingine maki bigina atakuwa kunafanya na eknafanya level, level 2. So tuko kila wakati, atufunge kabisa shule zetu, ziko wazi kwa ambao. Ningependa kujua namna ya kuwasiliana na wewe na shule yako, wanaweza pata taarifa vipi je? Yeah, wanaenda ku, kama wanataka namba 0402561305 wala wanaenda ku website admin at nakango visions.org. So hapo piga simu na tuko na rusia, na tuko na zero ine moya tano moya sita ntatu nane zero ine. Ukapiga hiyo namba unapata tayari, kila mtu atakusaidia, utakuyo, na utakuya utafurahi mwenyewe. Asante na hongera kwa kazi ambayo umefanya. Asante sana. Nam, tuzungumze basi na moja ya viongozi wa jamii hususan jamii ya wa wakongomani ambaye ni bwana Elongo, ambaye ameshuhudia kuhitimu kwa baadhi ya wanafunzi miongoni miongoni mwao akiwa wanafunzi kutoka Kongo vilevile vile. Kama kiongozi wa jamii, shughuli hii unaisemaje ama unazungumziaje? Uh, mimi naona mradi huu ni mradi mzuri sana na ni mradi ambao unaweza kusaidia wakina mama wengi sana. Nimeona hao ambao wamegraduate leo na wanaonyesha ya kwamba wamejifunza kitu fulani, na vile vile kitawasaidia kuanzisha bisnesi zao ndogo ndogo. Na ni mradi mzuri kwa sababu ni mradi ambao unazaa, unapata mafunzo ya kujifunza kushona. Ukishamaliza maliza unaweza kuanzisha uh, ushonaji wako peke yako we mwenyewe. Kwa hiyo ni mradi mzuri na unaweza kusaidia jamii bora. Ningeomba wajamii wote tujaribu kusapoti huu mradi katika Uh, jamii yetu ya Kiafrika hata na jamii ya Kiaustralia vile vilevile, tusapote huu mradi yeah. Kwa wale nyumbani tunaonaga wanaume wengi ndio wanashughulika na masuala ya kusona manguo na mitindo tofauti, lakini hapa tunaona kina mama wamechukua hiyo hatua ya kuingia pale. Kuna pengine mpango wa kuweza kuzungumza na wanaume kama kiongozi wa jamii kuambia jamani, nanyi kujeni tuendelee na kazi. Eh, mimi nafikiri ikiwa uh, mradi huu wao utaendelea wangeweza pia kufikiria labda wanaume nao vilevile wangeweza kuwa, wanaweza kuwa involve mwa hii, kwa sababu ukiangalia katika jamii wanaume pia wengi hawana makazi ya kufanya, hawana eh, occupation yoyote ile. Kwa hiyo kupoteza muda katika kushona ni vizuri, kwa sababu unapata skills na baada ya kupata zile skills unaweza ku, ku, ku, kujilipa pale baadaye. Kwa hiyo kitu kizuri ni kwamba mradi huu wauwezeshe uwe mkubwa zaidi ili usaidie hata wababa wale ambao wangetaka kujifunza kushona washone, na pia vilevile watafungula mateliyezo za kuanza kushona, itakuwa vizuri sana. Naam, na kwa upande wa jamii ya Wakongomani, ni vitu gani ambavyo vipo njiani, ama ni miradi gani ambayo wanajamii wanasali kutarajia katika pengine wiki zijazo? E, kwa wiki zijazo katika jamii ya Wakongomani, mashirika yanakuwa e, madogo madogo. Kuna miradi ya wale ambao wanajifunza Biblia leo, ambao kesho watakuwa mapastori. Ninajua hiyo inatendeka katika jamii yetu. A, ninajua katika jamii yetu pia kuna a, miradi mbalimbali mbali ya maendeleo, miradi mbalimbali mbali ya kutafuta ya kusaidia watu kupata makazi vile vile, kwa hiyo Eh, kuna baadhi ya miradi ambayo ipo katika jamii yetu, na tungeendelea pia kuhimiza wakongomani na wandugu zetu wa Afrika waendeleze miradi, kwa sababu miradi ndio inaendeleza nchi, inaendelea jamii, inaendeleza community vile vilevile. Kwa hiyo tuna wahimiza sana kuendelea kufanya miradi na kubuni miradi ya kusaidia watu, inaweza kuwa vizuri zaidi. Nam, asante sana na bwana kiongozi, na kila laheri katika shughuli za kuweza kuhamasisha ya jamii kujiendeleza. Asante sana na shukuru bwana mtangazaji. Nam, huyo ni kiongozi wa jamii ya Kongomani, Bwana Elongo, ambaye tutakazungumza naye kuhusu shughuli ya kuhitimu kwa baadhi ya wanafunzi ambao kwa katika shirika la Nakango Vision, na kwa wale ambao ungependa kupata taarifa kuhusu shirika hilo, tovuti yao ni nakangovisions.org ama unaweza kuandikia kwa, kwa barua pepe admin at nakangovisions.org vilevile vile pia naona kwamba kuna taarifa ambazo kiongozi hapa anataka kuchangia nasi hmm. Uh, kuna sherehe kubwa ambayo inapita hapa Australia tare, hapa Sydney pale Grandville tarehe uh, ishirini na saba uh, Julai itakuwa Saturday. Kuna sherehe kubwa ya ambayo imeandaliwa na shirika la Asida Australia ambayo inaitwa Asida Happy Day. Ni sherehe kubwa na tunatarajia watu 250 kushiriki katika sherehe hiyo. Sherehe yenyewe ita, itaanza na saa kumi na moja jioni na itaku, itaisha na saa tano ya usiku. Makundi mengi ya vijana wa Kiafrika kutoka sehemu mbalimbali watakuwa pale kucheza michezo miziki ya kikongomani ya rumba. Wamama wamejitandaa vizuri sana kucheza rumba. Vyakula vingi vya kila hali ya kiafrika vitakuwa pale. E, viongozi wengi wa serikali wametegemewa kufika pale, hata mawaminista watakuwa pale, wabunge watakuwa pale. Kwa hiyo uh, kuna vingi ambavyo vitatendeka. Tunaalika Waafrika wote waje kwa wingi katika hii sherehe kubwa ya Asida Happy Day, iko on 26, 27 Julai ndio itakuwa yaani, eh, Saturday eh, ambayo ya mwisho wa mwezi wa Julai. Karibuni wote kabisa, kama asikia sherehe kubwa inaandaliwa na shirika la Asida, ambayo ni siku ya furaha ya Asida katika ukumbi wa Granville Town Hall. Anwani yapo ni Kumi, Carlton Street, Granville, New South Wales na kuanzia saa 11 jioni hadi saa tano za usiku juma mosi tarehe 27 Julai mwaka huu elfu mbili kumi na tisa Mengi zaidi kuhusu shirika hilo, basi tembelea tovuti zao pamoja na kuenda katika mtandao andika Asida ambapo utapata maelezo kamili kuhusu kazi ambao wanafanya na kile ambacho wanafanya, na iwapo unataji maelezo ya ziada piga simu nambari 0470614536, nitarudia 0470614536. Mengi zaidi kuhusu makala haya, basi tembelea tovuti yetu SBS com.au mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a SBS.com.au mkoaji Swahili.