Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukuona migode migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Kuna mengi tumewaandalia, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja katika makala maalum tulioandalia, ambayo bila shaka yataleta furaha Vizuizi vya ziada vya coronavirus vinaondolewa kote nchini Australia, wakati mamlaka wanageuza mtazamo wao kwa harakati za kupunguza maambukizi ndani ya jamii. Katika majimbo yaliyoathiriwa zaidi na coronavirus kama New South Wales, vizuizi viliregezwa kuanzia Jumaa tarehe 1 Mei na kuwaruhusu watu wazima wawili pamoja na watoto kutembelea nyumba ya mtu mwingine kwa sababu yoyote. Hatua hiyo imejiri kwa wakati wakati Waislamu wa Islamu Australia wanashiriki katika Ijumaa ya kwanza ya Ramadan, na familia zitaweza maliza mfungo pamoja na mababu na mabibi kwa mlo wa futari. Kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian amewahamasisha watu waendelee kufanya tahadhari, kwa sababu tunapoendelea kuona vizuizi -vizu -vizu vikiregezwa, tunapoona to, uh, watu wakichukua fursa kuboresha afya yao ya akili pamoja na ustawi kwa kuweza kuwatembelea wapendwa wao. And tunaomba mfanye hivyo people, kwa tahadhari hususan kama uko pamoja na watu ambao afya yao iko hatarini, watu wenye miaka fulani au watu ambao wana masuala sugu ya kiafya. Wakati huo huo, mwanaume mwenye miaka 74 jimboni New South Wales amekuwa mkazi wa 13 kufariki kwa sababu ya virusi vya coronavirus katika hifadhi ya Newmarch House. Pamekuwa pa, visa 59 vya coronavirus ambavyo vimeungwa na hifadhi hiyo. Dr. Kerry Chant ndiye afisa mkuu wa matibabu wa New South Wales, amesema aina mbaya ya kirusi hicho imetambuliwa katika eneo hilo pamoja na katika eneo la Penrith. Kumekuwa aina tofauti kirusi ja COVID it it ta, instance, in case, ya kirusi cha covid-19 kinachozunguka ndani ya jamii pana, na kwa mfano tumeona ikiingia katika hifadhi ya huduma ya wazee ya Newmach, ila pia imeungwa na mikusanyiko mingine ya virusi katika eneo hilo. Kwa hiyo mtu yeyote katika eneo la Penrith na kuhamasisha kama una tatizo la kupomua njoo upimwe. Eneo la kaskazini magharibi ya Tasmania nalo litaondolewa vizuizi Jumatatu. Biashara ambazo si za muhimu kama biashara zinazouza nguo na vifaa vya kielektroniki vitaruhusiwa kuanza kazi kwa mara ya kwanza katika muda wa wiki tatu. Shule katika eneo la kaskazini magharibi zitafunguliwa tena kwa wanafunzi ambao hawawezi somea nyumbani baada ya sehemu zingine za jimbo kurejea shuleni kwa muhula wa pili wiki hii. Maambukizi miongoni mwa wafanyakazi wa afya yanachimbuka katika meli ya Ruby Princess ambayo ilisababisha jimbo hilo kufungwa tarehe 12 Aprili, na vifo 12 vikiungwa na mlipuko huo. Kufikia sasa, takriban watu elfu tano wameungwa na hospitali ya kikanda ya kaskazini magharibi pamoja na hospitali ya kibinafsi ambayo iliwekwa katika karantini, na biashara pamoja na maduka ambayo hayakutambuliwa kuwa muhimu yalipigwa marufuku. Kiongozi wa jimbo hilo Peter Gawin amesema kwamba mlipuko katika jimbo hilo kwa sasa umedhibitiwa. Ni sawa kusema kwamba tumeanza um, kudhibiti swala hili na inadhani baada ya muda tutaweza kuzingatia jinsi lifted, ya kuregeza vizuizi, ila itabidi tulizingatia kwa tahadhari, tukizingatia kuwa tuna wazee wengi pamoja na umma ambao population uko katika hali tete. Nao viongozi katika jimbo la Queensland wamesema kwamba hawajawa na visa vyovyote vipya katika masaa 28 yaliyopita wakati jimbo hilo linajiandaa kuregeza vizuizi wikendi hii Kuanzia Jumamosi, umma utaruhusiwa kununua vitu ambavyo si lazima na mbuga za kitaifa nazo zitafunguliwa. Watu wanaruhusiwa pia kujumuika kufanya burudani pamoja, ila wakazi hawataruhusiwa kusafiri zaidi ya kilomita 50 na nyumba zao. Afisa mkuu wa matibabu wa jimbo hilo Daktari Janet Young amesema kwamba maafisa watafuatilia jinsi watu wanavyotii sheria za kuwa umbali wa mita moja unusu na wengine katika umma hata baada ya vizuizi kuregezwa. So we'll tutapata taarifa mara moja done, kuhusu chenye watu wa mefanya, wamefanya. Tukiona mikusanyiko ya watu wengi sehemu moja, hiyo itakuwa wasiwasi kubwa kwetu na itabidi tufikirie tena. Wakati huo huo, mpango wa wiki tano wa kufungua biashara na sehemu za burudani za nje katika wilaya ya kaskazini umeanza kuzingatiwa katika wiki zijazo. Biashara zote, migahawa, baa na sehemu za kufanyia mazoezi yatafunguliwa. Kwa sasa watu wanaruhusiwa kuchezea nje au kufanya harusi nje au hata kushiriki katika mazishi wilayani. Hugh Hegi ndiye afisa mkuu wa matibabu wa wilaya ya Kaskazini. Amewahamasisha wakazi wa wilaya hiyo kuepuka aina ya mikusanyiko mikubwa iliyolazimisha kufungwa kwa ufukwe wa Bondi mjini Sydney katika mwezi wa Machi. Uh, tumefaulu kufanya kitu katika wilaya ambacho hakijafanywa kabla duniani kote, hiyo ni kutokuwa na kesi yoyote au mlipuko inayotuhusu. Zote uh, zimehusiana na usafiri wa ngambo. Pia hatujawa weekend, na maambukizi yoyote katika care, jamii. Kwa hiyo wikendi hii hiyo, jiburudishe na ujichunge tafadhali. Um, tafadhali fuata kanuni za kujipa nafasi katika jamii. Usifanye kama walivyofanya pale Bondai. Hiyo ni muhimu. Wakati huo huo, maafisa wanne wa jeshi la ulinzi wanapokea matibabu ya Covid 19 katika hospitali ya Royal Darwin baada ya kupata virusi hivyo katika eneo la mashariki ya kati. Afisa watano yuko ndani ya karantini mjini Brisbane. Na katika jimbo la magharibi Australia, vizuizi viliregezwa kuanzia Jumatatu. Kikomo kwa watu wanaojumuika pamoja kitaongezwa kutoka watu wawili hadi watu kumi. Watu wanaruhusiwa kuondoka nyumbani kushiriki katika shughuli za burudani kama kuvua samaki, kukita kambi mbugani na kadhalika. Kiongozi wa jimbo la Victoria naye Daniel Andrews amesema kwamba ongezeko la visa vipya vitatu inaonyesha kwamba ni mapema sana kuregeza vizuizi na tuliona ongezeko katika takwimu siku chache zilizopita. Tumekuwa na mlipuko right katika sehemu nyingi tofauti jumboni Victoria, na tumekuwa Victoria pia na uambukizi well, mkubwa katika jamii jumboni Victoria pia takriban asilimia kumi ya visa vyetu hatuwezi viunga na msafiri kutoka ng'ambo. Like si kila no, jimbo liko sawa, baadhi ya majimbo hayana uambukizi wowote katika jamii. Kila jimbo liko tofauti kwa sasa. Wakazi wa Victoria wanaoishi chini ya vizuizi wanaweza jiburudisha mtandaoni kwa hisani ya serikali ya jimbo hilo. Kifaa cha mtandaoni kwa jina la Victoria Together kitatoa makala ya vichekesho, miziki pamoja na aina zingine za burudani. Idadi ya vifo nchini kote kwa sasa imefikia 93 na, na katika idadi ya visa 6766 vilivyothibitishwa ni asilimia 85 ambavyo tayari vimepona na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Biwa Kwan na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.