Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. na mwendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, na kama kawaida, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au kwa lugha ya Kiswahili. Um, afisa mkuu wa afya Victoria ameonya kuwa hivi karibuni kutakuwa na visa hatari zaidi vya COVID-19 jimboni humo ambavyo vitahitaji watu kulazwa hospitalini. Jimbo la Victoria limesajili visa vipya 270 vya coronavirus hii leo, Jumanne, miongoni mwa visa 1803 vinavyofanyiwa kazi jimboni humo takriban watu 80 wakiwa wamelazwa hospitalini. Takriban idadi ya watu 20 wako ndani ya huduma ya watu maututi wakipokea msaada wa mashine kupumua. Na afisa mkuu wa afya Profesa Brett Sutton amesema kwamba kiwango cha visa jimboni humo kina maana kwamba kutakuwa na kiwango kikubwa cha kulazwa hospitalini. Anasema tuna zaidi ya visa elfu moja mia nane jimboni Victoria. Hiyo ni idadi kubwa ya watu wenye koronavirus na inamaanisha kuwa katika wiki mbili zijazo tutaona baadhi ya hawa watu wakihitaji huduma ya hospitali. Mara nyingi kuna kati ya asilimia kumi hadi ishirini ya walioambukizwa wa, wa coronavirus watakaolazwa hospitalini. Profesa Sutton alisisitiza wahudumu wa huduma ya dharura, pamoja na idadi iliyotangazwa kabla ya jeshi la ulinzi la taifa wapatao elfu moja watasaidia timu ya umma ya Victoria kujaribu kudhibiti virusi hivyo. Wafanyakazi wa ndege za Qantas, Jetstar, kampuni ya simu ya Telstra na kampuni ya Marybank nao watasaidia katika juhudi za utafutaji wa walioambukizwa ama waliokuwa karibu ya watu ambao wamepata maambukizi hayo ya virusi vya coronavirus. Na serikali like ya New South Wales inakaza sheria ba baada ya ongezeko ya zaidi ya visa ishirini vya maambukizi ya coronavirus vilivyolengwa na hoteli moja mjini Sydney. Vizuizi hivyo vipya vitajumuisha watakaotaka tumia baa hizo wasipite watu kumi, na sehemu hizo lazima ziwe na wafanyakazi wanaofuatilia maswala ya usalama. Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba anataka huduma zote ndani ya mabaa na hoteli watu waketi, na pasiwe sehemu ambako watu wanajipakulia vyakula wala mistari ya kujitenga. Ameeleza pia shirika la habari la Channel 9 kwamba wateja hawastahili simama na kutangamana ndani ya sehemu hizo kwa ajili ya kuzuia uwezekano wa kusambaa kwa maambukizi ya COVID-19. Anasema kwa hiyo biashara zote haitoshi kuwa na orodha ya COVID kusefa. Kama wewe ni baa au hoteli, lazima mtekeleze miongozo hii, la sivyo kuna adhabu kali sana. Ila ni wajibu wa wateja kutenda haki, na siwezi sisitiza ya kutosha Swala hilo alisema Bi Berejiklian kiongozi wa New South Wales. Tukielekea kule jimboni kusini Australia, ambapo serikali ya jimbo hilo inacherewesha hatua ya kuweza kuinua vizuizi vya mipakani kati yake na New South Wales na ule mpaka wa Australian Capital Territory ama ACT kwa ufupi. Hiyo inajiri baada ya jimbo la kusini Australia kuweka hali ya dharura ya siku kumi na nne baada ya kuweza kuingia katika karantini kwa wote ambao watafika kutoka majimbo ama maeneo hayo mawili. Hatua hiyo inatarajiwa kuanza tarehe ishirini Julai. Hata hivyo kiongozi wa kusini Australia, Steven Marshall, amesema kwamba hapata hali hiyo haitahitajika ita tena, kwa sababu ya kile ambacho kinafanyika katika ile hoteli ya Crossroads mjini Sydney ambako kumekuwa na maambukizi ya COVID 19. Anasema tukio la maambukizi liliotokea katika hoteli ya Crossroads, uh, na katika uh, uh, eneo Hume uh, Hume la uh, Highway uh, bila shaka ni wasiwasi mkubwa sana. Uh, Je, ni o, watu mamia ya watu wangapi ambao huenda waliweza kufikia, na huenda ikawa imefika maelfu ya watu ambao huenda wakafikia wale ambao walipata maambukizi hayo ksha kwamba kwa sasa tuko na zaidi ya watu ambao wanajitenga, ikiwa ni sehemu ya tukio hilo la watu ambao wanaweza kupata maambukizi hayo. Jimbo la kusini Australia limeweka katika karantini tayari watu ambao wanaingia kutoka jimbo la Queensland, Tasmania, pia na wilaya ya kaskazini, pamoja na wilaya na jimbo la magharibi ya Australia. Hivyo bwana Masha amesema kwamba jimbo lake liko sehemu mbali ama liko mbali sana ya kuweza kutekeleza masharti makali sana na jimbo ya New South Wales kama vile ilivyowekewa jimbo la Victoria. <mulia> kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tukielekea sasa katika taarifa za kimataifa, tuanzie katika shirika la afya duniani kwa sasa, ambalo linaonya kuwa janga la COVID-19 linaendelea kuwa baya zaidi ulimwenguni na kwamba huenda hali ya kawaida iliyokuwepo zamani isirejee hivi karibuni. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya kwamba janga la COVID-19 linaendelea kuwa baya zaidi ulimwenguni kote. Tedros ameongeza kwamba japo nchi nyingi haswa za barani Ulaya na Asia zimefanikiwa kulidhibiti janga hilo, katika mataifa mengine maambukizi yanazidi kuongezeka na imechukua njia mbaya. Akizungumza na waandishi wa habari, Tedros amesema kwamba hali ya kawaida haitarejea hivi karibuni. Kauli ya Tedros imejiri mnamo wakati idadi ya maambukizi ya virusi vya korona imepindukia watu milioni kumi na tatu ulimwenguni na zaidi ya watu laki tano elfu sabini wamefariki huku Marekani ikiendelea kurekodi idadi ya juu ya maambukizi mapya. Bila ya kumtaja yeyote jina, Tedros amewashutumu viongozi wa kisiasa wanaotoa kauli zinazokanganya kuhusu janga hilo la Covid 19. Na tukiangalia taarifa zingine, kuelekea katika taarifa za kimataifa, kiongozi ama chancelo wa Ujerumani Angela Merkel amesema jana Jumatatu kwamba bado hajulikani ikiwa viongozi vya Umoja wa Ulaya watakubaliana wakati wa mkutano wao wa kilele wiki hii kuhusu mfukuzo ama mfuko wa euro bilioni mia saba hamsini wa kupiga jeki uchumi ambao umeathiriwa na janga la corona, mnamo wakati kuna pingamizi kutoka kwa baadhi ya nchi. Akizungumza baada ya kukutana na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte karibu na mji wa Berlin, Merkel amesema bado kuna changamoto ya mwafaka, lakini amesisitiza kwamba mfuko huo wa kufufua uchumi unapaswa kuwa na kitita kikubwa na si kupunguzwa, kwa sababu kazi iliyoko ni kubwa mno. Tukielekea basi katika taarifa za barani Afrika, tuanzie kule nchini Uganda, ama tukishuka kwanza, tuelekee kwanza Afrika Kusini, kisha tupande juu kuelekea maeneo ya Afrika ya Mashariki. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitangaza Jumapili kwamba serikali yake inarejesha masharti yaliyokuwepo ya kutotoka nje usiku wa kupiga marufuku uuzaji wa pombe. Alisema kwamba anachukua hatua hiyo katika juhudi za kupunguza misongamano ya majeruhi inayoshuhudiwa kwenye mahospitali, hali ambayo inawanyima nafasi za matibabu watu wenye maambukizi ya virusi vya korona ambao wameendelea kuongezeka kila uchao. Amesema kwamba hivi ni vita vya kuokoa maisha na tunahitaji kila kitanda katika hospitali zetu, Bwana Ramaposa alisema. Katika siku za karibuni kumekuwa ripoti za vituo vya afya kukumbwa na misongamano mikubwa na uhaba wa vifaa vya kitababu, hali ambayo serikali imedai kwamba inachangia kwa kiasi kikubwa na ajali zinazosababisha na ulevi. Tukielekea basi kule Uganda ambapo hali imeendelea kuwa tete kwa upande wa kisiasa vikosi vya usalama nchini humo vinafanya msako kwa waandishi wa habari ambao wanafuatilia na kutoa changamoto dhidi ya utawala wa miaka 34 wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza la Reuters, shirika moja la uangalizi limesema kwamba operesheni hiyo inafanyika kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2021 na taasisi yenye makao yake mjini New York, Marekani, ya kulinda waandishi wa habari CPJ imesema kwamba imeweka kumbukumbu kumbu ya kesi za waandishi wa habari walao kumi walioshambuliwa na wana usalama kuwekwa kizuizini au kushtakiwa kwa makosa yanayohusiana na kufanya kazi zao mwaka huu ikilinganishwa na kesi nne kama hizo mwaka jana. Polisi na jeshi wamegeuza ripoti za kisiasa kuwa kazi hatari, alisema Mdhoki Mumo, mwakilishi wa taasisi hiyo ya Afrika kusini mwa janga la Sahara tukiangazia basi, taarifa zingine ambazo zimejiri kule upande wa magharibi mwa Afrika ni kuhusu taarifa zinazoendelea nchini Mali, hali ambayo inaendelea kuwa ya kutatanisha. Rais Ibrahim Bubakar Konte wa Mali anakabiliwa na shinikizo la kuchukua uamuzi muhimu baada ya upinzani kukataa mapendekezo yake mapya. Akizungumza mwishoni mwa wiki, ikiwa ni mara ya pili katika wiki moja, kiongozi huyo alisema kwamba anaivunja mahakama ya katiba, kuitisha uchaguzi katika majimbo yaliyokuwa na utata. Upinzani unashikilia lazima ajiuzulu. Rais huyo anayefahamika zaidi kwa herufi za jina lake IBK, ameivunja mahakama ya katiba katika juhudi ya kuzima malalamiko ya upinzani baada ya mahakama hiyo kufuatilia ama kufuatilia mbali matokeo ya viti 30 vya bunge na kukipatia ushindi chama cha rais. Rais EBK aliahidi kuitisha tena uchaguzi katika wilaya hizo na kuanza mazungumzo ya kundi ama ya kunda serikali ya mpito. Rais wa Mali amesema kwamba napenda mazungumzo na makundi yote ya taifa hili ili kuweza kuunda serikali ya maridhiano itakayowakusanya pamoja wazalendo wa, pa wa, wa nchi na wala si waharibifu nitakachukua hatua na kutekeleza mapendekezo ya jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Hiyo basi ni taarifa ambayo imejiri, na mengi zaidi. Tutazame kile kinachojiri katika ulimwengu wa michezo. Mwendelea kusikia like idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migeran, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili, tukiwa na mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tugezie macho katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa NFL kule Marekani, ambapo timu kongwe ya, ya, timu, ya, Washington ya mchezo huu ambao kabla likuwa inajulikana kama Redskins, itaweza kuondoa jina hilo la Redskins katika jina lake kwa sababu kwa muda mrefu imekuwa ikishutuma kwamba ni ya kibaguzi ya rangi, hususan kwa Wamarekani wa kwanza ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakilani jina hilo wakisema kwamba lina na ubaguzi pamoja na lina wakera mno. Baada ya miaka mingi ya upinzani wa kubadili jina, hatimaye timu hiyo imeamua kwamba itabadili jina lake kuanzia mwezi huu Juni, kuendelea mbele itajulikana tena kama Washington Redskins. Jina jipya litaweza kutambuliwa ama kutolewa mda usio mrefu, na tutaweza kuletea mabadiliko hayo yatakapopatikana. Na vilevile, katika mchezo wa rugby league, mchezaji wa ama mkufunzi wa timu ya Canterbury Bulldogs Dean Payne, huenda akaweza imesemekana kwamba atajiuzulu ata kutoka wadhifa wake kwa mkufunzi wa timu hiyo, katika tangazo ambalo limetolewa mapema hii leo 14 Julai. Mengi zaidi kuhusu kile ambacho kimeripotiwa kuhusu kujiuzulu kwa mkufunzi huyo Bwana Pei tutaweza kuwajulisha punde itakapowekwa wazi. Na alikuwa msaidizi wa timu ya Penrith Panthers za Trent Barrett, inasemekana kwamba yeye ndio huenda akachukua nafasi yake ya kuweza kuongoza timu hiyo katika mechi zinazosalia za msimu. Katika ligi kuu ya soka kule Uingereza, Manchester United alikuwa amejiongozea na kujipa magoli mawili katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuwania nafasi nne um, nne bora za kupanda daraja pamoja na kuwania nafasi katika ligi kuu ya klabu bingwa barani Ulaya, lakini timu ya Southampton imejirejesha nyuma na kujipa nguvu kupitia goli la Michael Bafemi, ambayo ilikuwa ni ya dakika za lala salama, ambapo aliweza kuwavunja moyo vijana wa Olegunasosha na kusababisha mechi hiyo kusalia mbili mbili, hali ambayo imeweza kuleta hasira mno miongoni mwa mashabiki wa timu ya Manchester United. Tukiengezia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa, nyuzi zetu ni 12.8, wakati Melbourne 11.2, Brisbane zikiwa ni 13, Perth 16.2, Adelaide 9.4, Hobart 8.8 Canberra zikiwa 8.9 na Darwin kwa sasa ni 26.5. Kufikia basi ndio mwisho wa taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tunawaletea muda usio mrefu baada ya matangazo haya mafupi ambayo yanakuja hivi punde. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.