Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukuna migode migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya unazapata pia kwenye ukurasa wote wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kuwasilisha makala yote wala kutuarifu chochote kwa barua pepe anwani ni swahili.program@sbs.com.au na kama haujapakua app yetu mpya ya radio basi, fanya hivyo tembelea le duka la app ama app store kama unataka, kisha andika SBS radio app, andika kiswahili na ufuata mwelekezo utakaopewa kuweza kusikiza vipindi vyetu vya idhaa ya Kiswahili. Lakini kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kampeni za uchaguzi hususan zinazowajumuisha Waafrika ama wagombea wenye asili ya Kiafrika wanaowania vyoo tofauti katika halmashauri za jiji kote jimboni Victoria. Wagombea watatu katika uchaguzi wa halmashauri jimboni Victoria wanajaribu kutengeza historia kwa kuwa madiwani wa kwanza jimboni humo waliozaliwa barani Afrika. Wakitetea uwakilishaji bora, wagombea hao wanatumai kutengeza njia bora ya jamii za wachache za Waafrika. Ring Mayar anatoa bango za kampeni yake katika halmashauri ya jiji la Brimbank ambayo iko katika eneo la magharibi ya Melbourne. Anafahamu vizuri kuwa hatua hii inaweza kuwa mwanzo wa safari ya kihistoria, kama anavyoweka wazi hapa. Sote tunatengeza historia, ni wewe na mimi. Unanichagua nami na inua mkono wangu kuhudumia, na unasema ndiyo, ili sote tutengeze historia si mimi tu ambaye nitatengeza historia, bwana Mayara anasistiza. Bwana Mayara aliwasili nchini Australia akiwa mvulana mdogo aliyekuwa akiomba hifadhi kutoka nchi yake iliyokuwa inakumbwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, na sasa anawania udiwani wa halmashauri hiyo kama mgombea wa kwanza mwenye asili ya Sudan. Ametumia mwongo uliopita akiwatetea wahamiaji na wakimbizi wa kiafrika na kufanya kazi hususan na viwango tofauti vya serikali wakati wa janga hili Amesema kuwa nia udiwani katika halmashauri yenye takriban asilimia hamsini ya watu waliozaliwa ng'ambo ilikuwa hatua ya kimantiki. "So kwa hiyo naweza endeleza kazi hii ambako hatimaye, la muhimu kwangu ni kutu na kuendeleza maslahi ya watu wa eneo hili. Sote tunaweza jihisi hisi tunahisa Suzan Yengi anatafuta namna ya kupata usawa kati ya wa kufanya kazi na kumlea binti yake Wini mwenye miaka mbili pamoja na kuendeleza kampeni yake ya kuwa diwani wa kwanza wa halmashauri ya Maribinong aliyezaliwa barani Afrika. Alipozungumzia kilichomshawishi kuchukua hatua ya kuwania udiwani, Biengi alisema kwamba sikuwa na mfano wa kuiga wakati nilikuwa nikikua kwa sababu ya ukosefu wa tofauti katika vyombo vya habari, biashara, na katika sehemu tofauti. Nataka wapa moyo vijana wengine. Biengi aliwasili nchini Australia mnamo mwaka 1994 kama mkimbizi kutoka Sudan Kusini na amekuwa mtetezi mwenye shauku wa uwakilishaji mkubwa wa jamii za wachache katika uongozi. Biengi ameongezea kuwa uzoefu wa jamii za wakimbizi na uhamiaji wa wakati wa amri ya kufungwa kwa magorofa ya umma mjini Melbourne ndio uliompa moyo wa kuwania katika halmashauri ya ndani ya magharibi ya Melbourne. Biyengi, tena hadi kila mtu atakuwa na really really nafasi yake mezani, itakuwa vigumu sana kuwa na sera fanisi na kufanya mageuzi kwa ujumla. Eli Muse ni mzawa wa Nigeria. Amesema anataka azungumzia ukosefu wa maelewano kati ya jamii za zamani na jamii mpya katika halmashauri yake ya Windham ambayo iko katika eneo la kusini magharibi ya jiji la Melbourne. Haitoshi kwetu kuwa It mji wenye tamaduni tofauti, ni muhimu zaidi kwetu kuwa mji unaojumuika, so, mji unaowasiliana ndani yake. Hivyo ndivyo tunaweza punguza idadi ya visa vya tabia zisizofaa. Bwana Muse, alisisitiza. Bwana Mose ni mhandisi, mjasiriamali na yeye pia ni mwanzilishi wa shirika lisilo la faida. Amejielezea kuwa yeye ni mchanganyiko wa huruma na mtu mwenye akili ya kawaida. Anatumai kupata msaada katika kampeni yake si tu kutoka jamii ya Waafrika bali kutoka kwa jamii pana, kwa sababu utofauti hautaongoza halmashauri. Naleta ujuzi bora na uzoefu, nichunguze Leader tunaweza jenga jamii ambayo tunaweza kuwa na fahari nayo, kujenga mwendeleo wa uchumi na kuiwajibisha serikali ya jimbo kwa ahadi ambazo hazijatekelezwa. Kampeni za uchaguzi wa halmashauri za mwaka huu zimezuiwa na vizuizi vya coronavirus, hali ambayo imewacha wagombea wapya wakiwa na nafasi chache za kupiga jeki sifa zao ndani ya jamii. Carol Ross ndiye rais wa mashirika ya halmashauri ya Victoria. Aliomba serikali ya jimbo hilo iahirishe chaguzi hizo, kwa sababu ya wasiwasi -wasi, ya mazingira ya sasa yanaweza wapa madiwani wa sasa faida isiyo ya haki. Bi Ross, na maelezo zaidi. Yes, that was part of the reason why..., hiyo ni sehemu ya sababu ambayo shirika la halmashauri ya Victoria iliomba chaguzi burned, hizi ziahirishwe kwa sababu will... zitawapendelea madiwani ambao wako mamlakani. Katika kampeni hizo kuna sheria kadhaa ambazo zinawapa vizuizi vingi baadhi ya wagombea. Wagombea hawaruhusiwi kubisha milango, hawaruhusiwi kufanya mikutano ya umma au kuamkia baadhi ya wanaotaka wapige kura kwa mikono ndani ya maduka. Biros ameongezea kuwa vizuizi hivyo vimesababisha baadhi ya wagombea kujiondoa katika chaguzi hizo, hali ambayo imesababisha wadhifa 26 zisiwaniwe na halmashauri mbili kusalia bila majina ya kutosha kufanya uchaguzi. Biros, tena tumesikia kuhusu idadi ya watu ambao walikuwa wakizingatia kuwania ila not, sasa hawatawania kwa sababu ya janga la coronavirus and... licha ya vizuizi vyovyote kwa watu wanaotaka kuwaona Waafrika wengi zaidi wakiwakilishwa katika uongozi wa halmashauri za jiji, kampeni zinaendelea kwa kina, na matumaini yameanza kwa kura kupigwa tarehe 24 Oktoba, ambapo inatarajiwa enzi mpya utofauti itaanza. Kwa taarifa kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Abby Dinham na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.