Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migherano tukiuleta makala haya kutoka studio za SBS na kama kawaida, zapata makala haya kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscu mkwa juu swahili. Kwa sasa tuzungumzie hali ya kuadhimisha Eid wakati huu wa janga la korona. Na furaha na upendo kwa wingi, siku leo ya raha ya Eid, waumini wa dini la like Kiislamu wameadhimishaje Eid mwaka huu kulingana na vile walivyoadhimisha Id mwaka uliopita. kujua mengi kuhusu maadhimisho ya Id baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, bila shaka tupate kujua kutoka kwa mmoja wa waumini wa dini la Kiislamu. Mwaka huu umekuwaje? Mwanzo, tukianzia kwa upande wa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ulikuwaje na mwisho wake umekuwaje kwako binafsi? Asante bwana Gode, kusema kweli, tumekuwa na mwezi wa Ramadhani tofauti kabisa na ambavyo tumewahi kuwa na mwezi wote wa Ramadhani katika maisha yangu mimi. Uh, mwezi wa Ramadhani kwetu sisi ni mwezi wa kufanya ibada, uh, kukutana misikitini, kuhudhuria mawai za kusali tarawehe na mambo yote hayo, yanataka mikusanyiko ya watu wengi na yanataka waumini wawe kwa pamoja. Kwa mara ya kwanza hatukuweza mwaka huu kufanya mikusanyiko ya aina hiyo. Hatukuweza kusali tarawehe misikitini. Misikiti yote hapa Australia kama wanavyojua misikiti imefungwa, ilikuwa haruhusiwi, hatukuenda misikitini. Tuliwahi tu kwa, uh, kwa bahati nzuri katika uh, grupu letu la Ikhwani Almuslimina uh, wa, wa, tuliweza kuwa tunafanya darasa kwa kutumia Zoom kwa mara ya kwanza tumefanya darasa kila siku, tunashukuru Mungu kwa kutumia Zoom. Lakini vinginevyo tulipata Ramadhani tofauti kabisa. Naam, ukisema Zoom tunamaanisha ule mtambo wa kidijitali ambapo inakuwa ni video ndio inarushwa, kila mtu anashiriki katika sala na madarasa la video. Ndiyo, ndiyo kabisa, ndiyo kabisa. Naam, na, na ukilinganisha na ile mifungo mingine ambayo umefanya maishani mwako na huu wa sasa, ni mifungo ipi ambayo unaona ni kama imeleta baraka zaidi ama imezua changamoto zaidi, kando na kando na huu wa mwaka huu eh? Kwa upande kwa upande wa darasa hiyo, fakti nafikiri hiyo imetusaidia, imetu sana, kwa sababu kila zamani tukifanya darasa mwezi wa Ramadhani inabidi watu wote waje msikitini, tukusanyike msikitini. Kwa hiyo watu watoke kazini, labda waende nyumbani wapate futuru, halafu warudi msikitini wahudhurie mawaidha, mawaida. Kwa hiyo maudhurio yalikuwa ni hafifu, lakini kwa mfumo wa dijitali huu kidogo nafikiri imesaidia kwamba kila mtu yuko nyumbani kwake, na kila mtu akishamaliza kufuturu basi anapata wasaa tu kuwa katika kompyuta na kuweza kuingia katika darasa hilo. Ilikuwa jambo moja. Jambo la pili ambalo tumenufaika nalo, kila penye hasara pana na, na, na faida. Tumenufaika pia kwamba wakati huu wa kufanya darasa kwa njia ya dijitali familia zetu zimeweza kuhudhuria darasa hilo. Wakati huo ilikuwa unakwenda peke yako msikitini, wanaume. Unajua sisi katika Uislamu wanaume wanakuwa peke yao, wanawake peke yao, na mara nyingi ilikuwa tunakutana sisi wanaume peke yetu. Lakini kwa kuwa ilikuwa ni kwenye kompyuta nyumbani, basi ilikuwa ni familia nzima, mama, watoto wote, tulikuwa tumefaidika na kutumika kwa dijitali kwenye darasa. unahisi kwamba pengine hali hiyo itaweza ikaendelea hata baada ya vizuizi kuinuliwa vya watu kuweza kujumuika pamoja? Unahisi kwamba pengine mfumo huo wa kuweza kufanya darasa kidijitali ambapo familia yote ita, itafaidi inaweza ikaendelea? E, ni, ni kweli nafikiri itaendelea ita, hali hii kwa sababu sisi baada ya darasa letu la mwisho la jana tumekubaliana pia kwamba tutakuwa na darasa kila Jumamosi baada ya Ramadhani ili pia tuweze kuendelea kuzifaidisha familia Mm -hmm. Na tuzungumzie <coughs> kumalizika kwa mfungo wa Ramadhani sasa na kuingia sasa katika sherehe ambazo huwa zinafuata baada ya mfungo. Mwaka huu imekuwaje? Maandalizi yamekuwaje? kulikuwa na hali ya kutazamia mf uh, sherehe kama ilivyokuwa uh, kabla ama mwaka huu tulikuwa ni ile baridi, baridi kiasi? e, nafikiri katika mambo ambayo yamekuwa tofauti mwaka huu kwa kweli ni hii, ni ya baridi kwa sababu sisi e, katika <coughs> mazoea tuliyozoea ya kila mwaka ni kwamba ikifika karibu na Idi, e, e, tuna, tuna mwezi, kuanda, shopping, shopping na Idi tuna tunaangalia mwezi tunaanza kuandaa tunaanza kwenda shopping, watu wanakwenda sana. Hii Idi Alfitri ni Idi kwa ajili ya watoto, tunawanunulia watoto mavazi, zawadi, tukiwa tunaelekea tuna, tuna, tuna, kwenye sherehe lakini kitendo cha mwaka huu kujua kwamba kwanza hapatakuwa na sherehe, ime, imekuwa ime ngumu na imekuwa ngumu sana. Leo kujua kwamba hatutaweza kujumuika kwenda misikitini kusali tarawehe, uko tunaweza kusali nyumbani na familia. Idi inabidi nisaliwa msikitini, na kwa hiyo hatukuweza kwenda kusali Idi. Majumuiko hayakuwepo, kwa hiyo mikusanyiko ni midogo. Kwa kweli tumekuwa na idi hili tofauti sana lakini tunashukuru Mungu. Ni, ni, ndivyo, ndivyo hali ilivyo. Kando na kukosa kuweza kujumuika na marafiki ambao mmekosa kwa muda mrefu zaidi ya, ya wiki tano hivi tangu vizuizi vizu vianze, nadhani pia kumekuwa na afueni kwa upande wa mfuko, maana matumizi ya jawa mengi hiyo pia ni sahihi, kwa sababu kwa sababu kawaida wakati wa Idi kama hivi tukijumuika wengi, hata tukijumuika kwa mmoja katika yetu, basi tutafanya maandalizi ya vyakula na nini na vinywaji kwenda navyo. Kusema ukweli, upande huo mfuko, tunashukuru mfuko umepona, mfuko umepona. Ndio, ni kweli, lakini unadhani vizuri vitakapo vitakapoinuliwa sasa, ndio utapata chamtemakuni sasa Ee, nafikiri nafikiri vizuizi vikiinuliwa ndio hivyo tu. <laughs> Mifuko, mifuko, mifuko itatoboka kama mifuko itakuwepo, kwa sababu kumbuke, pia watu wengi wapo kwenye job keeper, watu wengi wapo kwenye jobu, jobu sika. Kwa hiyo pengine hata hiyo mifuko yenyewe sio tu imepona, mifuko yenyewe mitupu <laughs> <laughs> ilitajipumziko, ee, itaka pumziko. naam, vizuri kabisa. Pili wakumalizia, ni jambo gani ambayo umejifunza umelifu, umelifu, binafsi katika imani yako ya kiroho wakati huu wa, wa, wa, tuseme mfungo wa Ramadhani pamoja na vile vile wakati ile jinamizi la korona linaendelea kukabili taifa na dunia nzima, kusema ukweli, katika jambo ambalo mimi binafsi eh, nimejifunza na kwa kweli limenikuza sana, ni kwamba limeikuza sana imani yangu, nikimaanisha kwamba em, kuna watu wengi tu ambao walitegemea kufunga mwaka huu sisi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kufunga, kuomba toba kwa Mungu wetu, kuomba msamaha kwa Mungu wetu. Kuna watu ambao walikuwa wanategemea labda mwaka huu wangeutumia kufanya hivyo, hawakufika mwaka huu. Kwa hiyo ime-, i, i, corona, ime imeondoa watu wengi sana, na imenizidisha ime, ime imani kwamba hapa duniani tunapita siku yoyote, mauti ipo karibu nasi kuliko kitu chochote. Kwa hiyo kama kuna lolote la kufanya basi fanya ufanyalo, lakini jikaribishe sana kwa Mola wako, muombe msamaha Mola wako, fanya ibada kama inavyotakiwa, waangalie jamaa, ndugu, marafiki, majirani, wasaidie majirani. In fact wakati huo wa korona ulikuwa ni wakati mzuri sana wa kuwasaidia majirani. Uislamu tunavyotufundisha, wasaidie majirani, wasaidie watu ambao wamekuwa na shida zaidi, wasaidie wazee ambao walikuwa hawakuwa na uwezo. Basi ni mambo ya kujikita sana katika hayo wakati wote. Tunaweza kuondoka hapa. Na ujumbe kwa waumini wenza, nawatakia kila la heri, nawatakia Idi Mubarak, nawaomba na, na kwamba Mungu awakubalie eh, saumu zao na Mungu awaswamehe na pia Mungu awafanyie um, you know, wepesi katika maisha na atulinde na, na kila balaa la maradhi na kila kitu. Idi Mubarak. Shehje hapo akizungumza nasi kuhusu swala so zima la mfungo wa mwezi mtukufu Ramadhani, pamoja na maadhimisho ya Id ambayo amekuwa ya kipekee mwaka huu. Asante sana kuzungumza nasi, na kila laheri katika safari yako ya kidini, asante sana. Na mengi zaidi kuhusu mazungumzo haya pamoja na makala mengine ambayo tuaepeperusha hapo awali unaweza ukayapata kwenye tovuti yetu anani ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Id mubarak kwa kila anayetusikiza na upendo kwa wingi siku leo ya raha. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.