Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hukuona migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, yanuaniambani sbs.com.au, mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tumulike jaribio la chanjo ya COVID-19. Majaribio ya chanjo ya COVID-19 kwa binadamu yameanza jimboni Queensland, watu wa kwanza walioshiriki katika jaribio hilo wakipokea chanjo zao Jumatatu. Miongoni mwa maelfu ya watu waliojitolea kushiriki katika jaribio hilo, mia na ishirini walichaguliwa na kuna matumaini kwa matokeo chanya ifikapo katikati ya mwaka ujao. Wakati wimbi la pili la COVID-19 linagonga Victoria, mtu huyu kutoka Queensland amejitolea kupata chanjo kwa niaba ya taifa katika kituo cha utafiti mjini Brisbane. Baadhi ya sababu zilizomfanya ashiriki katika jaribio hilo ni kurejesha dunia katika hali ya kawaida, kurejesha watu kazini, um, kusaidia watu kuona familia zao, ni muhimu sana, alisema. Watu wa kujitolea 120 walichaguliwa kutoka orodha ya watu 4000 waliowasilisha ombi la kushiriki katika majaribio hayo ya kutafuta chanjo ya COVID-19 ambayo inatengenezwa na chuo cha Queensland. Miongoni mwa watu hao kuna mchanganyiko wa wanaume kwa wanawake wenye umri kati ya miaka 18 na 50, wote wakiwa katika hali nzuri sana ya afya, baada ya mafanyikio ya vipimo vilivyofanyiwa wanyama nchini Uholanzi. Kiongozi wa timu ya majaribio Profesa Paul Young kutoka chuo cha Queensland amesema kwamba majaribio ya binadamu ni maendeleo makubwa ya kisayansi. Oh, it's inafurahisha sana, unapopata mafanikio kama haya katika muda mfupi. Imekuwa miezi mitano tu tangu tulipochagua watakaoshiriki katika jaribio la chanjo hii na kufikia kiwango cha kuruhusu zahanati kuanza kazi. Ni vizuri sana na timu nzima ina furaha. Katika siku chache zijazo, idadi ya watu wa kujitolea 15 watafanya jaribio la kwanza na wengine 100 watafuata katika miezi ijayo. Dr. Paul Griffin kutoka shirika la Nucleus Network ambalo ni moja ya shirika kubwa zaidi la utafiti nchini Australia, anasimamia jaribio hilo na amesema kwamba I mean, I mean, nadhani ni kujitolea zaidi kuliko kuwa jasiri. Tunajua chanjo zetu zote ziko salama kabla tuzipeleke ndani ya zahanati. Sidhani kuna ujasiri sana hapo, wanataka tu kuchangia katika hili, na nina uhakika wale ambao tunao katika kundi linalosalia watakuwa hivyo pia. Miongoni mwa watu hao mia ishirini waliojitolea kushiriki katika jaribio hilo, baadhi yao watapewa chanjo hiyo wakati wengine watapewa chanjo bandia. Watafuatiliwa kwa karibu na matokeo ya kwanza ya jaribio hilo yatajulikana katika muda wa miezi mbili au tatu, ila Profesa Paul Young kutoka chuo cha Queensland amesema bado kuna muda mrefu kabla chanjo halisi ipatwe. Kulingana na utakavyokuwa kunaweza kuwa kesi za matumizi ya dharura ya chanjo hiyo mapema scale, ila kwa upande wa kuitoa kwa watu wengi pengine itakuwa katikati ya mwaka ujao. Hata hivyo, wataalam kama Profesa Christine McArtney ambaye ni mkurugenzi wa kituo cha kitaifa cha chanjo, utafiti na ufuatiliaji, amesema kwamba bado kuna muda mrefu kabla chanjo hiyo ipatikane. Generate... chanjo lazima zionyeshe kuwa zinaleta jibu imara na salama la kinga, na muhimu zaidi, hazistahili kuwa na madhara yanayozua wasiwasi kwa ajili ya kuendelea mbele katika utafiti mpana. Hilo si jaribio la kipekee linalofanywa nchini Australia, ila linaungwa kwa kipekee na kampuni ya kiteknolojia ya kikemia kwa jina la CSL, ambayo iko mjini Melbourne. Kampuni hiyo itazalisha chanjo hiyo majaribio yake yakiwa na mafanikio. Akizungumzia chanjo hiyo kiongozi wa jimbo la Queensland Anastasia Palache alisema kwamba chanjo hiyo inaweza kuwa na thamani ya mabilioni ya dola kwa uchumi. What's really cha muhimu ni kwamba inaweza tengezewa hapa really. Hiyo ni muhimu, hicho ndicho kitu ambacho kimekuwa kikikosa hapa Australia. Mara nyingi tumekuwa tukisubiri makampuni ya ng'ambo yafanye uzalishaji huo. Inaweza zalishiwa hapa na kuuzwa ng'ambo. Bipalshe alisisitiza. Serikali za majimbo pamoja na serikali ya shirikisho nazo zimewekeza tayari milioni 15 za dola katika utafiti huo ila wanasayansi kama profesa Yang wamesema kwamba uwekezaji wa muda mrefu unahitajika kwa miradi kama hii. Huu ni mfano wa jinsi nchi inastahili uunga mkono utafiti wa kimsingi, si tu wasomi, bali pia taasisi. Ni kupitia utafiti huo ndipo hatua kama hizi hutokea. Pamoja na uwezo wa kukabiliana na mlipuko, matokeo ya kiuchumi yanaonekana wazi. Are there to be watu hao waliojitolea kushiriki katika majaribio ya chanjo hiyo kwa sasa wanakabiliana na miezi kadhaa ya vipimo kwa kila mara, pamoja na uchunguzi wa karibu ambao hautajumuisha wanasayansi tu, bali utajumuisha dunia nzima itakayowatazama na kutumai matokeo chanya. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju, Swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Stefan Amberster na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.