Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au Mkwaju swahili Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya Migerano. Kwa sasa tuelekee makala ya moja kwa moja kuhusu kile ambacho kinajiri hapa nchini. Serikali ya Australia imefanyia tathmini yake ya ushauri wa safari za kwenda Italy baada ya nchi hiyo kutangaza marufuku ya usafiri nchini kote kwa ajili ya kudhibiti maambukizi ya coronavirus. Italy imeongezea hatua zake za dharura kwa sala la coronavirus ambazo zinajumuisha marufuku ya usafiri pamoja na marufuku wa mikusanyiko ya umma nchini kote. Nchini Australia, kufikia sasa kuna vifo vitatu ambavyo vimetangazwa vime kupitia Covid 19 pamoja na visa mia moja ambavyo vimethibitishwa ambavyo nusu yavyo tayari wahusika wamepona. Waziri wa shirikisho wa afya Greg Hunt amesema hatua zote zinazingatiwa. Anasema moja ya vitu ambavyo watu wanauliza ni utakuwa bila uoga? Jibu ni ndiyo. Tulikuwa moja ya nchi za kwanza duniani kuchukua maamuzi magumu ya kufunga mipaka yetu kwa watu ambao si wa Australia wanaokuja kutoka China, na maamuzi mengine yote yalifuata mkondo huo wa kufanya maamuzi bila uoga kutoka kwa jamii yetu ya matibabu na utekelezaji wa serikali. Afisa mkuu wa afya wa Australia Brendan Murphy amesema naye kwamba mamlaka yamekabiliwa kwa maombi mengi ya kufanyiwa vipimo baada ya kuonyesha dalili kama za mafua. Ameongeza kuwa ni wasafiri tu na wale ambao wamejumuika na visa vilivyothibitishwa ambao wanastahili omba kufanyiwa vipimo hivyo. At the anasema kwa sasa tupendekezi watu wenye mafua sugu au dalili za mafua, isipokuwa ni wasafiri ambao wamerejea ama wao ni wandani wa mtu aliyeambukizwa wafanyiwe vipimo. Kwa hiyo nadhani hii ni kauli muhimu sana. Inaweza tokea wakati mmoja katika siku za usoni, kama tuna visa vingi vya maambukizi ndani ya jamii kuliko kisa kimoja ambacho tunacho. Na katibu wa baraza la vyama vya wafanyakazi vya Australia, Sally McManus pamoja na washiriki wengine wamekutana na mwanasheria mkuu wa taifa Christian Porter mapema hi leo Jumanne, tarehe kumi Machi mwaka elfu mbili na ishirini kujadili ulinzi wa wafanyakazi wa muda wakati wa usambaaji wa virusi vya korona vinaendelea kuwa mbaya. B. McManus amesema anasubiri jibu la serikali kwa maombi ya baraza la vyama vya wafanyakazi maarufu kwa ufupi ACTU. Na lazima tunastahili hakikisha kuwa wafanyakazi wa muda na wale ambao hawana likizo, adhabu ya kifedha dhidi yao inaondolewa, ili waweze fanyiwa vipimo kwa ajili ya kujitenga kama wanahitaji fanya hivyo. Hii ni sehemu muhimu sana kwa jibu la kiafya. Lori N. Sharp ndiye katibu msaidizi wa shirikisho katika shirika la shirikisho la wauguzi na wanaosaidia kuzalisha nchini Australia, amesema kwa kwamba kuwalinda wafanyakazi wengi wa, wa muda ambao hufanya kazi katika sekta ya huduma ya uzeni ni muhimu, na ameomba pia pawe ongezeko la wauguzi waliosajiliwa kwa sababu tunawasiwasi kuhusu sekta ya huduma ya uzeni. Tunajua tayari kuwa ni sekta ambayo haina wafanyakazi wa kutosha pamoja na malipo madogo pamoja kuwa na kundi la watu ambao wako hatarini wengi wakiwa ni zaidi ya miaka themanini iwapo kuna janga la mlipuko katika huduma ya uzeeni hapata kuwa tu uhaba wa wafanyakazi wa kutosha kuwahudumia wazee hao katika baadhi ya hifadhi hatuna hata muuguzi aliyesajiliwa kwa muda wa masaa ishirini na nne kwa hiyo bila utaalam wasimamizi au tathmini, itakuwa vigumu kufanya tathmini kwa ishara na dalili za COVID-19, Bishop alisisitiza. Na katika taarifa zingine, huduma ya kisheria ya Viktoria imeomba mageuzi ya mchakato wa kubadili jina kwa wahanga wa vurugu ya nyumbani kupitia mashirika ya kuidhinisha irahisishwe. Waathiriwa wa vurugu ya nyumbani wanaweza omba mahakama kubadili majina yao, ila kama walioolewa ng'ambo Watu wa Victoria wanaweza wasilisha maombi yao kupitia sajili ya kuzaliwa, vifo na ndoa. Ila Helen Matthews kutoka huduma ya kisheria ya wanawake Victoria amesema wateja wa kike ambao hawana ujuzi imara wa Kiingereza wanaweza kabiliwa kwa vizuizi, pamoja na gharama ya vizuizi wakati wa kufanya mageuzi ya jina. Navigating... anasema kama kuna msaada wa ziada kwa watu katika kutumia mchakato huu badala ya kuwachia jukumu hilo wenyewe, wakati wao ndio waathiriwa wa vurugu ya ndani au hawazungumzi Kiingereza. Mchakato huu unaweza kuwa na usaidizi. Gharama ya kupata hati zitafsiriwe inaweza pia kuwa kizuizi kikubwa. Mahakama ya Shirikisho imesema kwamba ina rasilimali za kuwasaidia wahamiaji. Wakati idara ya haki ya Victoria imesema kwamba sajili ya kuzaliwa, vifo na ndoa ina nafasi ya kuomba msaada unapokabiliwa kwa matatizo ya kifedha. Mtu yeyote anayehitaji taarifa au msaada unaohusiana na vurugu ya kifamilia anaweza pokea msaada akipigia simu namba hii 18007 Nitarudia tatu, saba, saba, tatu, mbili. Tena, moja, nane, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba, saba, tatu, mbili. <mucho> Waendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano kwasa. Tuangazia taarifa za kimataifa tukianzia kule Sudan ambako waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amenusurika kifo baada ya shambulizi dhidi ya msafara wake Jumatatu katika mji mkuu wa Khartum kufeli. Hamdok, aliyeteuliwa kuwa mwaka jana uliopita kuongoza serikali ya mpito baada ya kupinduliwa kwa rais wa muda mrefu Omar Al Bashir, amepelekwa katika sehemu salama. Katika ujumbe wa Twitter, Hamdok aliwahakikishia wananchi wa Sudan kwamba yuko salama, na kusema kilichotokea ni jambo linalowatia motisha kuleta mabadiliko nchini Sudan. Televisheni ya taifa ya Sudan imeripoti tukio hilo, huku video zikionyesha magari yaliyokuwa kwenye msafara wa Hamdok yaliyoharibiwa zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii. Walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba shambulizi hilo limetokea karibu na daraja la Kober upande wa kaskazini, ilipo ofisi ya Hamdok, na inaripotiwa kuwa msafara wa waziri mkuu umeshambuliwa kutoka juu ama kwa anga. Hata hivyo basi, Bwana Hamdok mwenyewe amerejia tena kazini na kusema kwamba hata tikiso la kubabaishwa na chochote. Na kule Afghanistan, Afghanistan imetumbukia zaidi katika mzozo wa kisiasa Jumatatu baada ya viongozi wawili wa simu, Rais Ashraf Ghani na Abdullah Abdullah, kujiapisha kuwa marais katika hafla mbili sawia zilizovurugwa na mlipuko ya mabomu. Mzozo mbaya kati ya rais Ashraf Ghani na mtendaji wake mkuu wa zamani Abdullah Abdullah umezusha hofu juu ya kidemokrasia tete ya Afghanistan mnamo wakati Marekani inajiandaa kuondoka nchini humo kufuatia makubaliano ya mwezi Februari na kundi lenye nguvu na lililoungana na Taliban Uchaguzi uliofanyika mwezi Septemba, lakini ulicheleweshwa nama ucheleweshaji wa mara kwa mara wa matokeo na tuhuma za udanganyifu vilimaanisha kwamba Hani, rais wa sasa, alitangazwa tu kama mshindi mnamo mwezi Februari, na kusababisha majibu ya hasira kutoka kwa Abdullah aliyeapa kundi serikali yake sambamba. Siku ya Jumatatu, Ghani alikivalia vazi la kitaifa la Afghanistan na kofia nyeupe, aliwasili kwenye kasri la rais ili kuapishwa, akizungukwa na wafuasi wake, wanasiasa waandamizi, wanadiplomasia na wageni kutoka mataifa ya nje, akiwemo mjumbe maalum wa Marekani Zalme Halizad. Dakika kadhaa baadaye, katika kona nyingine ya eneo la kasri la rais, Abdullah aliyevalia suti alijitawaza mwenyewe kuwa rais akiahidi kulinda uhuru mamlaka ya taifa na mipaka ya Afghanistan. Tukielekea basi barani Afrika tena ambapo maafisa wa wizara ya afya nchini Uganda siku ya Jumapili wamesema kwamba takriban raia ishirini na mbili wa, wa kigeni watarudi katika mataifa yao huku hofu ya maambukizi ya virusi vya korona ikiendelea Uganda ndio mwenyeji wa kongamano la kimataifa kuhusu biashara linaloanza nchini humo hapo jana. Kulingana na waziri wa afya nchini humo, raia hao walikataa kwenda karantini kwa siku kumi na nne walipowasili katika uwanja wa ndege wa Entebbe siku ya Jumapili. Kututokea abiria ishirini na mbili Uh, kutoka mataifa yanayoorodheshwa katika shirika la afya duniani WHO kuwa katika orodha ya kwanza ya maambukizi ya korona katika uwanja wa ndege hakuna hata mtu mmoja wao aliyekuwa na dalili ama ishara za COVID 19. Tuliwaambia kuhusu hatua zetu za kujiweka katika karantini kwa siku kumi na nne. Hata hivyo hawakuwa tayari kufuata maagizo yetu. Hii leo watarudi nyumbani kwao wa waziri wa afya Daktari Ruth Acheng alisema siku ya Jumapili kupitia taarifa ambayo alichapisha kwenye mtandao wa Twitter. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migana, na tukaendelea makala ambao tumeandalia kwa sasa, tukiangalia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa pete hapa nchini Australia, ambapo fainali kati ya Perth na Sydney Kings, Perth Wildcats na Sydney Kings, inaendelea kwa kasi baada ya Perth kushinda mechi ya kwanza, na sasa Sydney wanaanza kukichapa sasa kuingia katika mechi ya pili kuakisha kwamba nao pia wanajipa ushindi ili kuweza kuzima kasi ya Perth kuweza kuchukua kombe hilo ambao Perth wameshinda kwa miaka kadhaa. Na katika soka basi shirikisho la kandanda la Australia FF limesema kwamba halina budi bali kutii amri pamoja na maagizo ya FIFA na na shirikisho la soka la Asia kuahirisha mechi ambayo ilikuwa ni ya kufuzu kwa kombe la Asia ambayo zilikuwa zichezwe Machi na Juni kwa sababu ya mlipuko wa corona ambao Australia ilikuwa inajiandaa kukichapa dhidi ya Kuwait na Nepal mwezi Machi na hapo baadaye Taiwan na Jordan katika tarehe ambazo ilikuwa bado hazitajwa kufikia sasa. Basi imesema kwamba itabidi tarehe hizo ziweze kuahirishwa hadi wakati itakapoaminika kwamba usalama unaweza imarishwa. Na vilevile vile katika taarifa za kimataifa za soka ni kwamba Italia ime nchi ya Italy imefutilia mbali mechi zote ama spoti zote ambazo zilikuwa zichezwe katika wakati huu ambapo taifa hilo linafanya jitihada za kuweza kudhibiti hali ya usambaji wa virusi hivyo vya korona. Na katika taarifa za soka Uingereza, Manchester United inapanga uhamisho wa dau la milioni mia moja kumsajili kiungo wakati wa Aston Villa mwisho wa msimu huu, Jack Grealish mwenye miaka 24 na kinda wa kiungo wa kati wa England, Jesse Lingard, mwenye miaka 27 anatarajiwa kuuzwa na Man United mwisho wa msimu huu. Vilevile wingi wa Chelsea na Brazil, William, mwenye miaka 31 amekiri kwamba hajui pale ambapo hatima yake ipo, huku kandarasi yake ikitarajiwa kukamilika mwisho wa msimu huu, huku mazungumzo kuhusu mkataba mpya yakiwa yamekwama. Tukitazama vilevile vile hali inavyoendelea wakati kile kinachoendelea katika soka ambapo asubuhi ya leo ilikuwa ni zamu ya Aston Villa kukichapa na Leicester City katika uwanja wa King Power ambapo Jamie Vardy alijipa magoli mawili pamoja na vilevile Harvey Barnes naye akijifungia magoli mawili. Bwana Samata ambaye ni mshambuliaji wa Aston Villa hakufanikiwa kusaidia timu yake kwa kuweza kufunga goli yote baada ya kukubali kichapo cha magoli manne kwa nunge. Hali, tazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzia mjini Sydney ambapo nyuzi joto kwa sasa ni 21.9, Melbourne zikiwa ni 20.8, Brisbane ni 21.4, Perth 34.1, Adelaide 27.6, Hobart 15.2, Canberra kwa sasa nyuzi joto pale ni 21.6 wakati Darwin ni 38. Kufikia hapo na basi mwisho wa taarifa ya habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.