Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Godei Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia Mtoto mmoja kati ya watoto wanne wenye ulemavu hawaruhusiwi katika shule za kawaida nchini Australia, ila wataalam wa elimu ya watoto wameeleza makala ya The Feed ambayo hupeperushwa kwenye runinga ya SBS kuwa wengi wa watoto hao wametambuliwa kimakosa kuwa wana ulemavu wa akili kupitia mitihani isiyofaa aina ya IQ ambayo hufanywa na idara za elimu. Watetezi wa watoto wamesema kuwa watoto wenye matatizo tata ya mawasiliano wakijumuisha wengine ambao hawawezi ongea hawaruhusiwi katika shule za kawaida nchini Australia. Kwa ujumla, imeripotiwa kuwa mtoto mmoja kati ya watoto wanne hunyimwa fursa ya kuwa shuleni. Wataalamu wa elimu ya watoto wamedai we kuwa wengi wa watoto hao wametambuliwa kimakosa kuwa wana ulemavu wa akili kupitia mitihani isiyofaa aina ya IQ ambayo hufanywa na idara tofauti za elimu nchini kote. Linda Gilmore ni profesa wa saikolojia katika chuo cha teknolojia cha Queensland. Amesema mmoja wa wakosaji wakubwa zaidi ni Vexla, ambao hufanya mitihani ya upimaji wa akili au IQ na inategemea sana mazungumzo. Mtihani wa Vexla ni mtihani wa kawaida unaotumiwa na idara za elimu nchini Australia. Profesa Gilmore amesema kwamba hata kama kuna aina zingine za mitihani, mitihani inayotegemea sauti ina maana kwamba baadhi ya watoto ambao wanaweza zungumza kidogo au hawawezi zungumza, hali yao halisi huwa haitambuliwi ipasavyo. Profesa Gilmo alizungumza na mwandishi wa habari kuhusu swala hili, akisema kwamba watoto wenye ugonjwa aina ya autism, haswa watoto wenye matatizo ya kuzungumza, baadhi yao hawatambuliwi ipasavyo. Wanatambuliwa kuwa wana matatizo it's ya kiakili kwa sababu ya mitihani isiyofaa. Imesambaa sana, is ndiyo, ni tatizo Mwandishi wa habari aliuliza, je, idara ya elimu ina hiyo taarifa? Profesa akasema kwamba idara ya elimu ina taarifa hiyo. Matokeo mtihani huo ni muhimu. Matokeo ya sabini au juu yanaweza kuhusiana na kukubaliwa katika shule ya kawaida, ila matokeo yoyote ambayo ni chini ya sabini husababisha mtoto asajiliwe katika shule maalum. Hali hiyo inaweza kuwa na maana kwamba wanafunzi wanapewa miradi ambayo haijumuishi usomi na msaada mdogo wa mawasiliano katika baadhi ya visa ambapo hawapewi msaada wa wataalam wa msaada. Wakizungumza, Profesa Gilma amesema kwamba kuwatambua watoto isivyofaa inaweza kuwa vibaya, kwa sababu in inamdhoofisha mtoto huyo katika hali nyingi, pamoja na kumnyima fursa za aina ya elimu inayofaa ambayo kila has. mtu anapata. Bila shaka, nimeona kesi kadhaa kama hizo ila baadhi ya familia zao zimesema kuwa watoto wao wanapata sauti pamoja na kuwasiliana katika hali tofauti kwa kutumia kinachoitwa mawasiliano ya kuwezeshwa. Inahusu mwanachama wa familia, rafiki au mfanyakazi anayewasaidia watoto kutambua herufi kwenye chombo chenye vibonyezo. Kwa kawaida, mafunzo ya msaada wa mawasiliano huanza kwa mtu kumshika mkono wa mtoto na kusogeza katika hali ambayo baada ya muda mtoto huyo anaweza andika bila msaada. Tim Chan kwa sasa ana miaka 23. Yeye ni mmoja wa watoto walionyimwa fursa ya kusomea katika shule ya kawaida. Mwanaume huyo kutoka Melbourne hawezi zungumza, ila kwa msaada wa mawasiliano ya ushirika anaweza jieleza hivi: najihisi nimekwama ndani ya mwili ambao hautekelezi nia zangu, na inakasirisha alipozungumzia suala hili Sarah Chan amesema kwamba uwezo wa mwanawe ulipuuzwa kwa sababu ya mitihani isiyofaa, kisha akanyimwa fursa ya kutumia msaada wa mawasiliano katika shule ya upili. Bichan na maelezo zaidi: here, no, no speech, by the, kwa sababu like hawezi ongea kama inavyotakiwa katika mtihani wa, the wa the IQ. Mwanasaikolojia alituambia kuwa as matokeo as yana maana ulemavu mbaya wa akili pamoja na kuwa autistic Bichan ambaye pia ni mwanasaikolojia hakukubali matokeo hayo na aliweka juhudi ili mwanawe apate msaada wa mawasiliano nyumbani kwa sasa anapokea alama za juu katika mwaka wake wa kwanza chuoni Victor Lam ana umri wa miaka 17 naye pia kama Tim Chan ana tatizo hilo la autism ana matatizo ya kuzungumza kwa urahisi na huenda katika shule maalum mjini Melbourne bila msaada wa mawasiliano ambayo familia yake ingependa. Hata kama shule hiyo haitoi vifaa vya usaidizi wa mawasiliano, kijana huyo bado anatumia kifaa hicho nyumbani. Rosemary Crossley ndiye aliyevumbua mfumo huo katika mwaka 1980. Dr Crossley amekuwa akifanya kazi na watu wenye matatizo tata ya kuzungumza kwa zaidi ya miaka 30 na amekuwa akifanya kazi na Bwana Lam kwa miaka mitano. Dr. Crossley na maelezo zaidi. Maarifa ya Victor yalipuuzwa sana katika mtihani wa Wechsler ambao unahitaji uwezo wa kuzungumza ambao ulimpa matokeo ya IQ ya na IQ 52 alipokuwa na umri wa miaka 11 tu tangu wakati huo hajafanya mtihani mmoja, bali amefanya mitihani mitano ya IQ inayotambuliwa kimataifa ambayo haihitaji uwezo wa kuzungumza na matokeo ya Victor yamekuwa zaidi ya asilimia tisini na tano kupitia msaada wa mawasiliano. Victor Lama amesema kwamba wanafunzi ambao hawawezi zungumza hukabiliana na ubaguzi ambao huwa anauhisi zaidi shuleni. Kama anavyoelezea hapa, ni vigumu kwenda shuleni kwa sababu hawajui kama ninajua mengi kuliko ninayosema. Anthony Jackson ndiye naibu mwalimu mkuu wa shule yake, amesema mchakato wa sasa wa mtihani wa IQ si mfumo kamilifu. Amesema pia kwamba tathmini ya mitihani hiyo inaendelea huko Victoria ila Rosemary Crossley amesema anahofia tathmini hiyo itakuwa imechelewa kwa bwana Lam na wanafunzi wengine wengi ambao wana matatizo sugu. Daktari Crossley na maelezo zaidi. Kimsingi Victor amekosa mengi kama elimu yote ya shule ya sekondari. Anastahili pigania fidia kwa vijana na watu wazima ambao maisha yao yameharibiwa kwa matokeo mabaya waliopewa. Julie Phillips ni mtetezi wa ulemavu ambaye husaidia familia za watoto katika shule nchini Australia kuchukua hatua za sheria kwa sababu ya elimu ya watoto wao. Ameongezea kuwa anakabiliana na na madai ya unyanyasaji, ubaguzi na utambuzi mbaya kama anavyofafanua hapa. Idara za elimu kila mara hutaka kuzima kesi hizi, zingependa baadhi ya maelezo ya visa hivi yasitolewe kwa umma. Utapata kuwa maamuzi ni asiri wakati familia zinalipwa, ndio sababu umma haina taarifa kuhusu kesi hizo. Mjini Melbourne, shule ya msingi Kilbarry Valley hujiuza kama mfano wa mfumo tofauti unaotumika vizuri. Mfumo huo ni mchanganyiko kati ya mfumo wa shule ya kawaida na shule maalum. Miongoni mwa watoto 720 ambao wamesajiliwa, 48 kati yao wametambuliwa kuwa na ulemavu wa akili na wakati shule hiyo imesema kuwa wanafunzi wenye uwezo mdogo au wasioweza ongea hujumuika vizuri katika shule hiyo, shule hiyo imekiri pia kuwa si kila mzazi ambaye ana furaha. Julie Phillips amesema kuwa baadhi ya familia zinachukua hatua za kisheria kwa sababu bila shaka pamekuwa wazazi na wanafunzi katika shule ya Kilbury Valley ambao wamewasilisha malalamishi ya ubaguzi kuhusiana na shule hiyo kukataa kuwafunza watoto wao jinsi wa kuwasiliana. Malalamishi yayo yanaendelea. Neil Cunningham ndiye mwalimu mkuu wa shule Kilbury Valley, amesema msaada wa mawasiliano si chaguzi. Amehoji uhalali wake na anaamini kuwa inaweza weka wanafunzi katika athari na hayuko mwenyewe katika fikra hiyo. Maelfu ya watu duniani kote wako katika harakati ya mfumo huo kupigwa marufuku. James Todd ni profesa wa saikolojia katika chuo cha East Michigan, Marekani, amedai kuwa ni sayansi isiyo ya kawaida. Ameongezea kuwa watu kama Victor Lam na Tim Chan hawazungumzi kihalisia kwa sababu wanasaidiwa na ni hatari. Profesa Todd ameongezea kuwa Rosemary Crossley anastahili achatumia mfumo huo na watu ambao anafanya kazi nao, kwa sababu nasema kuwa si halisi are, na wale ambao hawawezi wasiliana identity kama vile mimi na wewe wanapewa utambulisho bandia, wakati mmoja kwa dhati, na wakati mwingine labda si kwa dhati toka kwa wasaidizi. Ila Dr. Crossley amepinga ukosoaji huo. Amesema kwamba kupiga marufuku matumizi ya misaada ya mawasiliano huacha wanafunzi katika kile anachoita pipa la ukimya. Kwa upande wa Victor Lam, mada hiyo ni binafsi kwake. Amesema anataka watu ambao wana changamoto tata za mawasiliano wasikizwe, kwa sababu nina ndoto, nina ndoto watu muhimu wataona kuwa tuna maarifa sana na hatuko wajinga kama mwanafunzi katika chuo, Tim Chan anataka toa matumaini kwa vijana wengine wanaokabiliana na kupata sauti yao ndani ya mfumo. Ushauri wake kwa vijana hao ni vumilieni na mwendelee, siku mtakapopata you fursa yenu itafika, kama ilivyokuwa kwangu kwa, kwa me. Makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au au mkoaju swahili Makala haya yaliandikwa na Patrick Abud na Sonya Hedeman na yalitafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili.