Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao wenu nikiwa ni SBS Swahili. Kwa sasa basi tuingie moja kwa moja viwanjani tukianzia hapa nchini Australia katika matokeo ya ICC Women's T20 World Cup, ama kombe la dunia la wanawake la mchezo wa ICC ambapo Australia wamevana na India. Wengi walikuwa wanatarajia mechi ngumu sana, lakini ikawa mteremko zaidi kwa wenyeji. Bwana Frankie, hujambo? Sijambo uh, wanagode. Lakini leo ni tukio kubwa sana e, baada ya Australia kufanya tunasema mchezo rahisi e, kwa sababu India ni tishio. Itakumbukwa kuwa katika e, mchezo hiyo katika yale makundi kinyang'anyiro cha makundi India walituchapa Australia na walituchapa kwa tunasema runs kumi na saba, lakini leo hii katika mchezo e, mkubwa sana ambapo Australia wametoka kidedea kwa themanini na tano. Bwana Gode, unahisi mchezo wa India ulikuwa mdhoefu wapi? Maana ni timu ambayo iliingia katika fainali hiyo ikiwa na matarajio makubwa. Mashabiki walikuwa wamejaa wengi wa kihindi pale na bendera zao pamoja na kila kitu kikiwa kimeandaliwa kwa upande wa India. Ikawaje wenyeji sasa ndio wakaweza kuonyesha wageni kwamba nyumbani ni nyumbani? i eh, Gode, mwashawasha ulikuwa mkubwa. Tukumbuke leo ni tarehe nane, siku ya wanawake duniani. Kwa hiyo ile mwashawasha wa jiji zima kuzizima siku ya wanawake na kuwa na maonyesho mbalimbali na kukuleta hamasa e, wanawake wengi kujitokeza, pia kuishangilia timu hiyo. Kwa hiyo hawakutegemea kelele kubwa e, kutoka kwa e, wana tunasema wana wa Australia, hivyo basi nazo ziliwatia washawasha na wakajikuta wanapoteza. Lakini India ni timu ambayo inajulikana kwamba inaweza ikafanya vizuri sana lakini wapi? Walishindwa hilo ni kwa kweli, ni suala la kiufundi ambalo walikosea kidogo, kwa sababu tukumbuke pia Australia ilishawapiga pia katika michuano ya mwanzo pia huko na waliwapiga kwa ushindi mdogo tu wa kumi na moja, wakaja wakarudisha kwa ushindi wa kumi na saba. Hilo lilikuwa limewapa nafasi kubwa wao kushinda, lakini kutokuanza vizuri kwao ukiwachanganya na kuwafanya Australia ya kuchukua hmm. nafasi zote walizoweza kuzitumia Bwana Gode, labda tuangalie ma mambo mengine nataka kuja kufata. Tukumbuke tu tarehe ishirini na mbili mwezi wa tatu Australia atakuwa anachuana na Waafrika ya Kusini, ni itakuwa ni michuano mzuri sana ambayo utaufanya timu hii ambayo imeshinda leo eh, kuweza kuiona inafanyaje huko mbele tena baadaye kwa michuano mingine kabisa inayokuja vizuri kabisa. Tulekee basi moja kwa moja hadi kule Kariako, Tanzania, ambapo mashabiki tayari washaingia uwanjani. Timu zimejiandaa ipaswavyo, lakini nani atalia, nani atasaga meno kati ya Yanga na Simba? Tukitazama kwamba Simba katika ligi pale ni namba moja alama zaidi ya sitini na nane pale, wakati Yanga huko katika nafasi ya nne na alama zikiwa ni arobaini na saba kumaanisha kwamba Simba ndio Liverpool ya Tanzania, ama inakuwaje kunasema? <laughs> E, wa, wa, kunaitwa tambo, hizi ni za kujisifia. Wana yanga wengi wanasema Simba akafika kwa kubebwa <laughs> Sasa na Simba nao wanasema kama tunabebwa, tuone leo kivumbi uwanjani. Ni mtanange mkubwa Bwana Gode, unaosubiriwa kwa hamu na mashabiki. Wameanza kujaa katika uwanja huo hasa mashabiki e, tunasema mashabiki wa Simba na kwa hivi sasa basi huko katika jiji la Dar es Salaam ni, ni, ni, ni mida ya saa nane na dakika hamsini na kwenda saa tisa hivi kamili, wakati mchezo huo unachezwa mida ya saa kumi na moja huone ni jinsi gani mashabiki walivyokuwa na hamu. Nikumbuke kuwa Bwana Gode Msimu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano elfu mbili na kumi na sita na mpaka elfu mbili na kumi na nane na kumi na tisa Yanga haijafanikiwa kumfunga Simba na kutoka msimu wa elfu mbili na kumi na sita na kumi na saba mpaka huu kumi na nane na kumi na tisa Yanga hajafanikiwa hata kutoka sare katika mzunguko e, wa pili mbele ya watani wao wa jadi. Hivyo basi, Yanga wanaingia katika mchezo huu wakiwa na manufaa au ma au tunasema e, mshike mshike mdogo sana, ila katika mechi iliyopita mzunguko wa kwanza walipotoka mbili mbili, Bwana Godi. Simba walikuwa wanaongoza mabao mawili kwa bila, lakini Yanga wakaja wakasawazisha na kufanya mchezo huu ukaenda mbili mbili. Hivyo lolote linaweza likatokea. Mara nyingi Simba anapojiamini sana unakuta ndio anageuzwa kuwa kipweo. Kwa hiyo hatujui leo itakuwaje, kwani mashabiki wameshaanza kujaza uwanja huo na hasa mashabiki wa Simba. Lakini Bwana Gode, tukiacha huko na, pengine, e pengine, ka, kabla tuingie kabla tu nje zaidi ya bara la Afrika tuseme tu, jirani mm. Kenya pale tuona kwamba pia kuna dabi pia ya Nairobi, ama dabi wanaitaka mashemeji dabi ambapo Gor Mahia watavana na wapinzani wa wajadi AFC Leopards katika mechi ambayo nasema pengine huenda Gor Mahia wataweza kuolewa na AFC Leopards, lakini ushahidi bado haujaonekana, kwa sababu Gor Mahia kama kawaida wanaongoza ligi pale alama hamsini na moja wakati Leopards namba sita wakiwa na alama arobaini na ni mechi ambayo kama vile Yanga hawajaonja ushindi kwa muda mrefu kusema kwamba nikuwa ni kichapo baada ya kingine mwaka nenda mwaka rudi. Tuelekee basi kule ambako likuwa natupeleka Hey, kwa kweli bwana God eh, hey, kwa golma hii ya kuongoza kwa pointi hizo nyingi pia kunaleta hey, tunasema ni mwashawasha mkubwa kwenye ligi hiyo, kwani wanawafatia ni kama vile wanawakaribia homeboys wana pointi arobaini na saba. Hivyo basi tutegemee labda Leopards wanaweza kufanya maajabu, lakini bado ni kama vile, vile kama ulivyosema tukielekea kule Uingereza bwana God, mashabiki nao hawakai yani huko nao kuna kuchechemea. Manchester United inachechemea E, kwa kweli sasa hivi baada ya kumpata Bruno Fernandes inaonyesha kuwa inapata uhai, lakini Bruno Fernandes anaweza akazidiana na viungo wa kali kama De Bruyne waliokaa katika katikati katika, kama kina Gundogan ambao kwa kweli wanalishika jumba la katikati vizuri. Huo ni tunasema kwamba e, ni bado ni mchezo ambao unaweza kuwa mgumu mgumu kwa Man City, ambaye kwa sasa hivi nay anachechemea kuitafuta Liverpool kiasi kwamba matumaini ameshaondoka. Kwa hiyo bwana Gode, mchezo huu unapoelekea, Manchester City nao wanapewa nafasi kubwa sana kuwakimbiza e, vijana wa Sosha, lakini lolote linaweza likatokea, mtu akapindua kabati na matokeo yakawa mengine, lakini ni mtanangi unaosubiriwa kwa hamu sana. Wakati huo huo, Manchester United wakiwa hawajapata hawa unafuu wa kuweza kumtumia Rashford, kwa kweli unavyosema ndoto hazina bei yoyote, zinakuja kwa bei rahisi sana, bei rejareja, na huwezi nunua ndoto. Kila mtu ana haki ya kuziota. Tukitazama kwa upande yeah, wa United kwa sasa ni kwamba bado anaendelea kupigania nafasi ya Uropa, si kusema kwamba ile nafasi ya kuchezea Champions League ama ligi bingwa za klabu pale u, uh, Ulaya. Unahisi kwamba msimu huu udhaifu mko wapi? Maana tuna timu kama wolves, Sheffield United ndizo ambazo zina nafasi pengine za kuweza kuingia katika nafasi ile timu nne bora za kuweza kufuzwa katika mechi za klabu bingwa barani Ulaya. United imekuaje, na itachukua muda gani kuweza kurejea sehemu ambapo walikuwa wanafahamika? Aa, kwa kikosi kilichopo Bwana Gode kinahitaji mabadiliko makubwa hasa katika wakati wa kiangazi, majira ambayo wanaweza wakafanya usajili mkubwa. Hivyo kuna wachezaji ambao wanasema bola liende, ambao wako Manchester United na wamewavumilia kwa muda mrefu sana wakiwapa nafasi. Hivyo nafikiri mabadiliko yao yatayapeleka mbali kwa sasa wakiwa katika Europa ni nafasi pekee na watakaweza kujishinikiza ili kusogea, kwa sababu nafasi zilizopo hapa katika nafasi nne za juu za ligi kuu ya Uingereza kwa hakika bado ni changamoto kubwa. Siwaweke sana Wolves na Sheffield United, kwa sababu nao wanaendelea tu kuyumbayumba, baada ya Wolves nao kushikiliwa shaki katika mechi e, iliyopita na Brighton, na ilikuwa ni mechi rahisi ya wao kuweza kujisogeza mbele, lakini wakatoka E, mabao mabira kwa bila hivyo, basi siwashiki sana hao, lakini ukiangalia hata kwa Sheffield United nao wanakwenda na kupepesuka, kwani nao walikuwa na, e, na wa, nafasi nzuri sana ya kufanya ushindi mkubwa na Norwich City, lakini wakaishia goli moja kwa bila. Hivyo basi nafasi za juu za tatu bado ziko wazi kwa timu kubwa za Chelsea e, Tottenham Man United na hata Arsenal walioshinda leo hii. Asante sana bwana Mtao kwa uchambuzi wako. Utaendelea kufuatilia taarifa hizo na kuweza kuwapasha punde utakapopokea matokeo ya michuano hiyo yote ambayo tumewaletea. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.