Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Na tuendelea na, na mazungumzo kuhusu maadhimisho ya miaka 25 ya mauaji ya kimbari kule Rwanda. Kwa upande wako ndugu, siku ya leo inakuwa na hisia gani kama jirani wa taifa la Rwanda? Okay, mi naweza nikasema kivyangu, siku ya leo ni kama ni siku yenye inanikumbusha vitu vingi sana kuhusu vitu vilipitika kwa hii nchi ya Rwanda kwa sababu ukiangalia kama Rwanda na Burundi tunapenda kuwa tuko na story moja cha muhimu naweza nikasema kuhusu hii sheria le, ya leo ni kumbukumbu kumbu, lakini kikubwa naweza nikasema ni fundisho kwa watu wa kutoka East Africa, Rwanda, Burundi, tukisema Kongo wapi, watu wajue kama kiliopitika Rwanda ni kitu hakistahili kurudia. Watu wamepoteza mafamili zao, kwa siku ya leo kila siku inakuwa ni siku inakumbusha, inaleta moyo ya watu inaleta ina chuki sana kwa moyo, kwa sababu mtu akikumbuka wa watu wenyewe alipoteza akikumbuka vitu vilivyopitika kwa hiyo siku. So ki, kinayokuwa kwa siku ya leo kama gisi na wenyewe wanayosema never again kabisa, watu wajue wa kama kiliyopitika hiyo siku si kitu kitaweza kurudia tena. Watu wajue wajue tena wajue kama hii ni kitu kabisa kinapasha kutoka hata na mwa mioyo wa watu, watu wakuwe na upendo, umoja ni funzo gani ambalo taifa kama Burundi ama Kongo ama mataifa mengine barani Afrika yanaweza ikachukua kwa yale ambayo alipitia Rwanda, kesha kwamba wanajikinga yasiwe kuwafikia kama yale ambayo alifikia Wanyarwanda. Kwangu mimi, naweza nikasema funzo liko tena, funzo likubwa sana, kwa sababu ukiangalia kama hii hii, hii, hii vitu vyenye vilifikia Wanyarwanda, Warundi, tukiangalia kama sisi, nilisema ni same story. Warundi na sisi tuko na kitu kimoja kine kinafanana kama hii cha Wanyarwanda, cha kutia ndani ya, ya mioyo yetu au cha kutia ndani kwa kichwa chetu, watu wakumbuke ni kitu akistahili kurudia tena. Funzo lenyewe liko pale, watu walipoteza e, familia zao, watu walipoteza marafiki zao, watu walipoteza watu wengi, nchi ilipoteza. Yani kwa kwetu kama Waburundi inapasha kutuia kama funzo likubwa, watu waone kama kuachana, watu wanafata mambo ya makabila, watu wana, wanaanza mambo ya ku, kujiachanisha kutokea makabila kufata mambo ya politik, yani inatokeana unakutana watu inaleta chuki kwa nchi. Yani watu wajue kama watu wakianza hayo mambo, hii mambo yenyewe alifika Rwanda yawakuwe somo, waone ni wapi kwenyewe tuko tunapeleka nchi, ni wapi kwenyewe tuko tuko tunajipeleka wapi, yani mwisho ni huyu Wanyarwanda wanamaliza miaka kama makumi mbili na tano leo, wako wanakumbuka, na ukiangalia kila wakati kama mimi nimekuwa hapa, ukiangalia kila wakati wakifika, kwa hiyo muda wa, wa, wa, wa, wa matestimony, yani watu wana, wanasikia moyo kabisa unaharibika. Kama miki vyangu naweza nikasema e, wakati walikuwa wako anasema hivyo, nilifika fasi nikakumbuka my big brother aliwawa, wamemkata wame shingo, yani nikakumbuka yape, ni vitu nye vili happen 1997 lakini leo imenikuia kama ki, kinanikuia kipya ndani ya moyo wangu, nikasikia chuki sana. Yani ni kitu tunapasha kusahau ku, ku ndani ya moyo. Hii vitu vilipitika Rwanda, kabisa vitukuie funzo funzo tena likubwa katika nchi zingine. Tunajua kwamba ndio Rwanda ina historia ya kuweza kukumbuka vitendo kama hivyo, na Burundi imepitia katika hali kama hizo ka, miaka tofauti Burundi nayo inastahili kuwa na tukio kama hili la kuadhimisha yale ambayo yalifanyika zamani ama yalipita, tuyasahau na tuanze kujenga sasa, kulinda kwamba tusirudie katika ile historia ya nyuma. Mimi kivyangu nadhani nikasema, eh, hatuwezi Burundi kwa sababu hata hiyo iliwahi ili, ili, ili kupitika, lakini si moja na Rwanda. Ni vitu vilikuwa lakini ha, hatuwezi leo tukaviita genocide kwa sababu jenoside iko na kitu cha inatokea eko. So Burundi, vitu vilikuwa hatuwezi tukavipeleka vi, tuka, kwa hiyo uh, side tena, chenye mi napenda kutokea mambo ya Burundi ni kwa sababu ni vitu vilikuwa na Warundi waliwai wali, wali, mbiombio kutaka kusahau ku, ku, hicho kitu pakingali mapema. So ukiangalia kama eh, Wanyarwanda leo gisi wanaendelea waku wanakumbuka Yani kitu swali inakuwa liko pale linasema, e, ni kitu gani vinayoleta ndani ya mioyo yao ni yani, vina, vina, vina watuma wanasahau au kule kul e, kule kusahau kuna, kule kukumbuka kuna watuma kuna wakumbusha vitu vingi e, kwani hiyo kumbukumbu yenyewe kwa wanafanya ndani ya moyo yao i, sina watuma tena ile mioyo yenyewe ilikuwa imepona ime, ime tena ku, yani pako ndani challenge kubwa sana kwa hiyo kila mwaka gisi wanaenda wanakumbuka kila mwaka gisi wanaenda wanakumbuka, sijui ni petetro ni kitu chenye mtu anapasha kuuliza eh, wanyarwanda wenyewe wenye, wenye vilipitia wenye wajue eh, wana, wenyewe wanajisikia aje wenye wali, waliishi mwa hiyo situation. Ujumbe kwa Wanyarwanda, kwa Warundi na wengine kutoka maeneo ya maziwa makuu, ambako ndio kuna historia ya mambo kama haya kufanyika mara kwa mara, ujumbe ni upi kwa wenzako? Mimi ujumbe wenyewe naweza nikawaambia, hii mambo yenyewe ilipitika Rwanda, iwakuwe funzo hizo nchi zingine. Hichi kitu wasikikamati kikwe kitu cha kawaida, waone kama gisi wanaendelea vitu kuvipatia muda kuvipatia na, na njia wanaleta mambo ya chuki ndani ya mioyo wao, waone hiyo chuki ni wapi inawabeba. So, ujumbe wenyewe naweza nikawaambia forget about Hizo mambo za chuki zinawaletea tena, wajue kama hii mambo ilikuwa ya Rwanda na wenyewe iliwakuia hivyo hivyo, polepole watu wanaenda, wanaji, eh, wana, wanaenda wanaleta mambo ya chuki polepole chuki pole, mpaka ikawafikisha fasi ya genocide so, ujumbe naweza nikawaambia hii mambo ya Rwanda yatukuie funzo kwa vyombo vya habari. Muda mrefu vinakuwa vinashutumia kwamba vyombo vya habari ndio vilichochea kwa upande mkubwa. Kuna marekebisho yote ambayo anaposli kufanywa, ama ni vyombo vya habari vifungwe vyote, ili pasike na taifa zinatangazwa Ukisema vyombo vya habari, mimi nadhani nikasema kuhusu um, watu wote tu wenyewe, kama ni vyombo vya habari, kazi watu wengine wenyewe wanafanya kazi tofauti, yaani wajue kama kama chochote chenyewe unachofanya, ukifanya kwa kuunga um, e, waraia kama uko unafanya kitu hauko na nia ya kuunga waraia, ujue kama hiyo vitu njo mwisho kwenye unatupeleka vitu mambo ya genocide. So vyombo vya habari zijue kama ni vyombo vyenyewe vinafikia watu wengi kwa muda kidogo. So wajue gisi wanapasha kutumia, eh, kutumia kazi yao, kwa sababu ni watu wenyewe wana, wana, wako connected na warahia kwa muda kidogo. Wajue kama wakitumia kazi zao vibaya zinaweza zikafikisha zika inchi mahali kwenye tuko leo, yani Wanyarwanda unakutana eh, nifasi kwenyee, eh, mambo ya genocide, ukisikia yanakuwa yanaongelewa sana, naukisikia ile radio ya Oline wanakuwa nakwambia kama iliko, ni radio yenye ilikuwa ilifanya, eh, ilifanya eh, ilikuwa hayo na, na, na, na, mambo sana kuongea kuhusu mambo ya, ya, ya, ya genocide. So vyombo vya habari vijue kama kabisa ni aje wanapasha kutumia kazi yao kwa kuunga wa raia. Ujumbe mzuri na sehemu nzuri ya kumalizia. Asante sana kwa kuzungumza nasi. Sawa, asante nami nashukuru. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea a sbs.com.au swahili.