Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia kwa sasa, ambao wazasikiliza moja kwa moja kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaone ambayo ni facebook.com mkwa juu SBS swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, punguza bei ya umeme kwa idadi ya takriban waustralia milioni nne wenye mapato ya chini imebuka kama moja ya hoja kuu ya mweka hazina Josh Farnberg kwa wapiga kura kabla ya kutangazwa kwa bajeti ya shirikisho Jumanne ijayo. Ahadi za uchaguzi zimetolewa pia na chama cha Leba ambacho kimeahidi kupunguza plastiki pamoja na kuwateua wanawake wengi zaidi katika nyadhifa za juu za uongozi. Serikali imetangaza kuwa itatoa msaada wa mara moja tu kusaidia kwa malipo ya gharama ya umeme kabla ya kutangaza bajeti ya Jumanne. Watu wanaoishi peke yao watapata dola 75 za msaada wa nishati na wanandoa watapewa dola 125 kwa hela hizo, hela hizo pia zitawekwa ndani ya akaunti milioni 39 za maveterani, walezi, wazazi ambao hawana mchumba mapenshana, pamoja na watu ambao wanapokea msaada wa pensheni ya ulemavu kabla ya mwezi Julai. Mwanahazina Josh Frydenberg ameeleza shirika la habari la Nine Network kuwa Serikali inachukua hatua ya kupunguza bei ya umeme kwa sababu anasema same... hizi ni hela ambazo zitaingia katika mfuko ya watu kuwasaidia kumudu gharama za bili yao ijayo. Wakati huo huo tunachukua hatua katika sehemu tofauti kupunguza bei ya umeme. Mwaka jana tuliona bei zikishuka mwezi wa Julai. Tarehe mosi Januari tuliona pia bei zikishuka kwa asilimia 15, na kutoka tarehe moja Julai tutaweka bei ambayo tutatoa bei zikiendelea kushuka kwa sababu ya hatua ambazo tumechukua. Wakati huo kiongozi wa upinzani Bill Shorten amesema kwamba hatua hiyo inaonyesha kuwa serikali inakiri kuwa haina sera ya nishati na, an anasema, leo serikali imeharakisha uongo wa uchaguzi wa dola 75 kwa mapesha, na hiyo ni sawa, ila hatua hiyo haitabadili ongezeko la bei ya umeme ambayo imefanyika kwa miaka sita, haitabadili ongezeko la gharama ya maisha, na haibadili ongezeko la gharama ya kumudu dawa na matibabu kwa daktari na wataalam. Mapema hii leo Jumapili, wanasiasa walizunguka katika vyombo vya habari wakitoa wa tathmini chanya kuhusu vyama vyao, mafanikio yao, pamoja na ahadi zao. Waziri wa fedha Matias Coman amesema kwamba bajeti itakayotolewa katika siku mbili inazingatia utabiri wa kweli utakaojumuisha zaidi ya bajeti, na anasema sahihi you know, the most, uh, recent update in terms of 2018-19 was in the... hivi karibu kwa upande wa mwaka 2018, 2019 ilikuwa bajeti ya kati ya mwaka, ilionyesha kuwa upungufu ulikuwa umepungua hadi dola bilioni 5.2, ambayo ni kiwango cha chini katika muda mrefu zaidi, na kama tulivyotabiri kwa muda mrefu sasa, tunatabiri ziada kwa mwaka wa biashara wa 2019 na 20, pamoja na idadi kamili kwa upande wa mwaka huu wa biashara na mwaka ujao wa biashara na kuendelea mbele, itatolewa pia Jumanne. Wakati huo chama cha Leba kimesema kitatoa bajeti yake miezi michache baada ya uchaguzi mkuu wa shirikisho ambao unatarajiwa kufanywa mwezi Mei iwapo chama hicho kitashinda uchaguzi mkuu. Chris Bowen ndiye mweka hazina wa upinzani ameeleza makala ya Insiders ya shirika la habari la ABC kuwa chama cha Leba kitatoa taarifa kuu ya uchumi katika robo ya mwa, kwanza ya mwaka wa biashara ujao. Ameongezea kuwa chama chake kimechukua maamuzi magumu ya sera chini ya uongozi wa Bill Shorten, kwa sababu tunatambua mahitaji hususan, uh, katika enzi ya uokoaji uh, mdogo wa mishahara pamoja na shinikizo ya gharama ya maisha. Kila kitu kinaenda juu isipokuwa mishahara ya watu. Afuani ya kodi kwa watu wenye mapato ya chini na wastan ni muhimu kwa uchumi. Chama cha Liba pia kilikuwa na matangazo yake binafsi ambayo yalijumuisha ahadi ya kumteua mwanamke awe gavana mkuu pamoja na kuwasilisha hatua ya kutoweka jinsia katika ombi la kazi ili waajiri wasijue jinsia ya anayeomba kazi kabla ya mahojiano. Chama hicho kiliahidi pia kuwasilisha marufuku ya kitaifa kwa begi nyepesi za plastiki za matumizi ya mara moja, kuanzia mwaka wa elfu mbili ishirini na moja chini ya mkakati wa kupunguza taka pamoja na kukuza utengezaji upya wa vifaa. Tony Back ndiye msemaji wa masuala ya mazingira wa chama cha Leba, amesema uongozi wa shirikisho wa kwa swala la mazingira utahakikisha Australia inachukua wadhifa wake muhimu na So anasema, kwa fupi, tutasalia na hali ambako tutafanya wajibu wetu kwa kutengezaji upya ambapo tutakuwa na uhamisho na kamishna wataka atakayetoa uongozi wa ushirikisho na kukabiliana na tatizo ambalo limetatiza kwa miaka mingi, ambako kila mara imekuwa ni kosa la mtu mwingine. Na katika ujukwaa la ulimwengu Australia imekuwa taifa, badala ya kutegemea mtu mwingine alitatue, tunachukua nafasi yetu kwa kisha, hatuendelei katika njia hii hadi mwaka elfu mbili hamsini ambako plastiki ndani ya bahari itakuwa na uzito kuliko samaki. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Maya Jemison na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.