Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Mtown. Anaendelea kuisikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya SBS na kwa sasa, tugeukie katika makala nyingine ambayo ni ya mwisho, ambayo inasisimua kidogo. Hii ni kutokana na kamishina wa masuala ya ubaguzi wa rangi anayemaliza muda wake hapa Australia. Anamaliza muda wake uongozi, anasema Australia inaonekana kutotilia mkazo suluhisho la kisiasa au viongozi kuwa na mazungumzo juu ya ubaguzi wa rangi. Tim Souposon alitoa maoni hayo wakati wa hotuba yake ya mwisho e, kama kamishna akiwatuhumu wanasiasa na vyombo vya habari e, kutumia ubaguzi wa rangi kujipatia fedha au faida za kisiasa. Tim Sauzo, Sauzo, Sauzo Pomsan amesema alikuwa kamishina wa masuala ya ubaguzi wa rangi tangu mwezi Agasti 2013. E, kabla ya kujiunga na tume ya haki za binadamu alikuwa mwanafalsafa wa kisiasa katika chuo kikuu cha Sydney na chuo kikuu cha Monash akijikita kwenye kufikiri juu ya utamaduni, uzalendo na utambulisho wa kitaifa. Sasa katika hotuba yake ya mwisho e, kama kamishna Dr. ss Masan alisema alipoanza jukumu lake yeye kamwe hakuona mageuzi ya upya wa siasa za kitaifa lakini anaamini kuwa siasa za rangi zinarudi tena Australia. Anawatuhumu wanasiasa wa shirikisho kwa kutumia masuala ya kitamaduni ili kuendeleza ajenda zao za kisiasa. Na ameshutumu mawaziri wa serikali ya Tambo kwa mjadala wa kuongoza ambao anasema wamekuza kujitenga kwa kikabila no. Lakini tuwe macho, kwa sababu siasa za kibaguzi zinarudi. Sifurahi kusema hili na hunihuzunisha nisemapo jambo hili, lakini anahisi hivi sasa ni wakati mwafaka zaidi kwa wanasiasa, mwenye harakati au mtangazaji wa mitego ya ubaguzi huu nchini Australia. Miaka mitano iliyopita sikuweza kusema kuwa inawezekana kwamba tutaona upya siasa za mlengo wa kulia. Sikutarajia kwamba vitisho vingi na maelewano ya kikabila vinatoka ndani ya vyama vyetu na sehemu ya vyombo vya habari. Hata hivyo, ndipo tulipofikia, alisema Bwana Tim. Dokta huyo amesema utafiti kutoka mfuko wa Scanlock unaonyesha moja zaidi kati ya Australia mmoja kati ya Waustralia watatu kutoka kwenye jamii isiyozungumza Kiingereza amepata kukumbwa na ubaguzi wa rangi wa kidini kwa viwango vya juu. Utafiti wa mfuko huo wa Scanlock pia unaonyesha asilimia 77 ya watu kutoka asili za Afrika wamepata kukumbwa na ubaguzi zaidi. Dr. Sauza Mpisoma sana amesema, kwa sasa jumuiya nyingi za Afrika zinahusika na mjadala wa umma juu ya ubaguzi huku wanasiasa kwa bidii wakitafuta mjadala kuhusu uhamiaji, utamaduni na uhalifu. Anasema wakati rangi na ukabila vimekuwa katika mijadala mingi kuhusu uhalifu wa vijana wa Sudani Kusini, haikuwa hivyo kwa wauaji weupe kama vile Adrian Bare au Roger Rogerson and Hey, kama ilivyokuwa katika miaka ya 80 na 90. Sasa kuna hali ya hofu kuhusu wahamiaji. Hebu tuzingatie ushahidi huu. Tangu mwanzo mwa mwaka jana, vyombo vya habari na wanasiasa wamekuwa wakitilia wasiwasi juu ya kile kinachojulikana kama mgogoro wa makundi ya Afrika huko Melbourne kuongezeka kwa mujibu wa baadhi ya wakazi wa Melbourne, kwa sasa wanahofu kwamba kuenda nje na kwa chakula cha jioni kwa sababu ya uhalifu wa vijana wa Kiafrika. Mwezi uliopita, waziri mkuu alitangaza kuwa kuna hofu imetanda juu ya makundi ya uhalifu wa Kisudani. Upinzani wa jimbo la Liberal huko Victoria unasambaza vipeperushi vikidai kuacha uwindaji wa makundi, vipeperushi ambavyo vilikuwa na picha ya kivuli cha vijana wenye ngozi ya rangi nyeusi, aliendelea alinukuliwa. E, bwana Sauza Mpomsan akiendelea kusema wasemaji kadhaa na wanasiasa wameelezea mazungumzo maalum katika hotuba ya Dr. Sauza Mpomsan, ikiwa ni pamoja na waziri mkuu Malcolm Tambo ambaye alitoa maoni kuhusu makundi ya Kiafrika. Waziri wa mambo ya ndani Peter Dutton alitoa mfano wa kusema kwamba wakulima wa Afrika Kusini Walipaswa kuzingatia kipaumbele maalum na wasemaji kama vile Andrew Bolt walionyeshwa kwa kuandika vipande vya maoni juu ya uhamiaji unaosababisha kinachojulikana kama ghetto za kikabila. Dr. Salzo Mansan anasema hakuna ushahidi wa kulazimisha kwamba utamaduni wa Australia kama ilivyo sasa una hatari ya kuelekea kujitenga kwa makabila. Ushahidi unaonyesha kwamba tunaendelea kufanya ushirikiano vizuri sana. Watoto wa wahamiaji kwa wastani wamewazidi watoto waliozaliwa na wazazi wa Australia juu ya masuala ya elimu na ajira. Hebu tembelea kwenye chuo hiki ujionee ushahidi wa hilo. Uhamaji wetu wa kijamii unabaki juu kwa mujibu wa viwango vya kimataifa. Maeneo haya ambayo watu hupenda kuyaita kama mageto ya kikabila yana jamii yenye nguvu sana ambapo hakuna ubaguzi wowote au okay, kikundi chochote kimojawapo kinachotawala na ambapo bei za mali pia zimeongezeka kwa kiasi hivyo, ni vigumu ni vigumu ni ishara za ghetto za kikabila alimalizia, akiendelea kusema Dr. amesema. Amekosoa vyombo vya habari kwa kuchochea ubaguzi wa rangi kwa kuendeleza mijadala kuhusu masuala yanayohusiana na rangi bila maana ya uwiano na ushahidi wa kulazimisha kusaidia madai hayo. Anaelezea uchaguzi wa 2017, kwa mfano Fairfax Ipsos ilionyesha karibu watu wanne hadi watano wa Australia hawakuunga mkono kifungu cha 18C, si, cha sheria ya ubaguzi wa rangi, ili kuhalalisha hotuba ambayo inasababisha matusi au kudhalilisha kwa misingi ya rangi. Mnamo mwaka 2014 serikali ya Abbott iliacha jitihada zake za kufuta sehemu baadhi ya kupingwa vikali e, na Machi 17 muswada wa serikali ulianzishwa katika seneti na pia ukashindwa. Dr Saz Masan anasema waustralia wa wengi hawataki kuona ulinzi wa sasa dhidi ya ubaguzi zaidi ukiongezeka First Waaustralia wa kwanza, jumuiya ya kikabila, jamii za kiraia zina mawakili ambao wote waliungana katika kutetea tendo hilo. Chama cha Leba na Grens vimekuwa havina nguvu katika utetezi wao, na wakati huo huo sera ya serikali ilitakiwa kubadili tendo hilo. Tumeona idadi ya wabunge wa warebero wa kutoa msaada wa sauti na muhimu kutetea kuibakiza swala hili kama lilivyo tena tumeona jinsi uvumilivu wa sheria ya ubaguzi wa rangi unategemea kipimo fulani cha msaada wa vyama toka pande mbili, alisema dokta huyo. E, mwanasheria mkuu wa shirikisho Christian eh, Porter bado hajatangaza nani kushika nafasi ya dokta huyo Tim Sazamosan. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.