Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode A Migerano, jioni ya leo, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anaone ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye kurasa zetu za Facebook, anaone ambao ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kuna mengi amaotuandele, lakini kwa sasa tutazame suala so zima la onyo kuhusu athari za mshtuko wa moyo ama hata jinsi ya kutambua dalili za mshtuko wa moyo. Je, wajua afya ya moyo wako ikoje? Ni muhimu kujua jibu hilo, kwa sababu ugonjwa wa moyo ni moja ya sababu kubwa ya vifo nchini Australia. Utafiti uliofanywa na shirika ambalo huchunguza masuala ya moyo maarufu kwa jina la Heart Foundation mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba ulipata kuwa mwaustralia mmoja kati ya watatu hawajui dalili za kawaida za mshtuko wa moyo. Hivi ndivyo unaweza tambua dalili hizo. Mashambulizi ya moyo husababishwa na maswala ambayo yamechangiwa katika maisha ya mtu na huwakabili zaidi watu wenye zaidi ya miaka 45. Imekadiriwa kuwa mtu mmoja kati ya Waaustralia kumi wenye kati ya miaka 30 hadi 65 wameambiwa na daktari kuwa wako katika athari kubwa ya kupata mshtuko wa moyo katika miaka mitano ijayo. Rachel Forman ndiye mkurugenzi wa kitengo cha utunzaji na huduma katika shirika la Heart Foundation, amesema nusu ya idadi ya watu hawawezi jua cha kufanya wakikabiliwa kwa mshtuko wa moyo kama anavyoelezea hapa. Kama moyo wao ni msuli unaotuma damu and ndani ya mwili wao, na sawa na msuli mwingine wa mwili, ina damu yake yenyewe na ina mishipa yake binafsi ambayo huipa chakula na hewa safi. Kwa hiyo, mshtuko wa moyo ni wakati mishipa hiyo inayoipa moyo hewa like safi a house, ikizibwa na ukizingatia umri, hali hii a kuongezeka ni kama maji yakizibwa ndani ya mfereji. Maumbile na hali ya maisha kama kuvuta sigara, kutofanya mazoezi pamoja na kula vyakula vibaya huongeza uwezekano wa kupata mshtuko wa moyo. Bifman amependekeza kuwa watu wawe na uelewa kuhusu historia ya familia yao kwa ajili ya kutambua ishara za onyo mapema. Fahamu kama familia yako ina historia hususan kwa mtu kupata mshtuko wa moyo akiwa na umri mdogo. Kama mtu katika familia yako ana kisukari so na mafuta mengi mwilini, jua kuwa hali hiyo huongeza uwezekano kuwa unaweza pata vitu hivyo. So kinachopunguza uwezekano huo ni kumwona daktari or wako au GP. Fanya uchunguzi wa afya ya moyo, kuchunguza viwango vya sukari katika damu yako shinikizo ya damu, kiwango cha mafuta ndani ya mwili wako, na kutazama athari yako ni gani na kile ambacho unastahili. Fanya data ya hivi karibuni kutoka ofisi ya takwimu ya Australia imeonyesha kuwa takriban Waaustralia 21 hufa kwa sababu ya mshtuko wa moyo kila siku. Shukat Khan ni mwanasayansi ambaye hutoa huduma ya msaada wa moyo katika miradi ya kitaifa kuelimisha watu kuhusu kuzuia na kupona kutoka matukio ya moyo. Bwana Han na maelezo zaidi. Most heart attacks involve discomfort in the center of the chest that lasts. Mashambulizi mengi ya moyo huhusu maumivu katikati ya kifua ambayo hudumu kwa like dakika chache au yanaweza potea kisha yanarejea tena. Unaweza jihisi ni kama kuna shinikizo kifuani, ni kama mtu anapafinya au unaweza hisi maumivu. Unaweza hisi maumivu katika sehemu za juu katika mwili wako au katika mikono yote miwili, mgongoni, au hata kwenye shingo au tumboni. Unaweza hisi ni kama unakosa pumzi au kutokwa jasho au hata kuhisi maumivu ya kichwa. Wakati wanawake wengi wanaoelewa wa hatari ya saratani ya matiti, utafiti wa shirika la Heart Foundation umepata kuwa wanawake wengi huwawa na mshtuko wa moyo kuliko wa saratani ya matiti. Bwana Han amesema dalili za kimya za mshtuko wa moyo kama mchoko mara nyingi hupuuzwa na wanawake, kwa sababu wanawake wanapohisi mchoko wa ghafla baada ya kufanya mazoezi au wanapochoka wakati hawajitumi sana, au wakifanya zoezi rahisi kama kutandika kitanda, kwenda msalani au kwenda kuemea. Hawaacha wanawake wakiwa wamechoka sana, huwa pia wanapata matatizo kulala dalili hizo zinaweza dumu kwa muda wa dakika kadhaa au hata miezi. Bifoma amependekeza kupigia simu huduma ya dharura kupitia namba hii sufuri, sufuri, sufuri wakitambua dalili za onyo kwa sababu watu wengi hupuuza dalili hizo kwa muda mrefu. Kama watu wanakabiliwa kwa mshtuko wa moyo wa matokeo mazuri hupatikana iwapo watu wanaomba msaada ndani ya saa moja. Inaongeza uwezekano kuwa mtu anaweza kufa kwa sababu ya mshtuko wa moyo wa kama wanasubiri kwa muda mrefu, ila pia idadi ya ulemavu ambao wanaweza pata baada ya mshtuko wa moyo kwa sababu sehemu kubwa ya misuli itakuwa imekufa kwa sababu ya shambulizi hilo. Bw. Khan ameelezea kuwa athari ya kupata shambulizi lingine ni kubwa kwa waliopata shambulizi hilo kabla. Hata hivyo kuna taarifa nzuri kuwa baada ya kupata matibabu, wagonjwa wanaweza kuwa na maisha ya kawaida ila, kama mazoezi unayofanya baada ya matibabu si mazuri, uwezekano wa athari haujashughulikiwa vizuri na madawa hayajatumiwa vizuri, kuna uwezekano wanaweza kuwa na shambulizi lingine ambalo linaweza sababisha kifo ndani ya miezi sita au katika mwaka wa kwanza wa kupona. Bifoma na meongezea kuwa afya ya akili inastahili zingatiwa wakati watu wanaendelea kupata matibabu baada ya kukabiliwa kwa mshtuko wa moyo na, There actually are lots of emotional issues, kuna masuala mengi ya kihisia kwa baadhi ya watu. They, they siku moja wanajihisi wana nguvu na wako imara na hawawezi tikiswa na kitu, na sasa unakabiliana na uwezekano kuwa ungekuwa umekufa na sasa unaishi na hali sugu. Shirika la Heart Support Australia husimamia miradi ya afya bora ya moyo bila malipo kwa wahanga wa matukio ya mashambulizi ya moyo nchini Australia. Shukat Khan anaamini msaada wa rika unaohusisha elimu na majadiliano ni muhimu kwa mchakato wa kurejea katika afya njema baada ya shambulizi hilo. So wanaweza jiamini kupitia uzoefu ambao wamepitia na jinsi wanavyohudumiwa na baadhi ya madawa ambayo wamekuwa wakitumia pamoja na mabadiliko katika maisha yao ambayo wamependekezwa. Hali hii husaidia sana katika vikao vya kundi ambako kuna watu waliopitia uzoefu sawia, na huwa wanazungumza kuhusu wanavyoendelea baada ya kukabiliwa kwa shambulizi la moyo. Kwa hiyo inawapa uwezo wa kujiamini na kuwa hawako wenyewe. Utafiti umeonyesha kuwa watu wenye asili ya Asia, Maori, Afrika na Aborigina na Torres Strait Islanda maumbile yao huwaweka kwenye athari ya kupata mshtuko wa moyo. Utafiti wa Taasisi ya Afya na Ustawi ya Australia ulipata katika mwaka 2017 kuwa magonjwa ya moyo yalidai asilimia 13 ya vifo vya Waaustralia wa kiume, ila pia mwanamke mmoja kati ya wanawake kumi waliuawa na ugonjwa huo. Pia, Rachel Foreman amependekeza kuwa kuchukua hatua chanya kunaweza punguza athari za mshtuko wa moyo na? Can in some way. One thing, every kila mtu anaweza boresha anavyoishi, so kitu kimoja kidogo kila siku kinaweza we boresha hali hiyo. Kwa hiyo today, hawezi kuwa bora ila fikiria utakachobadili leo ambacho kinaweza kusaidia kuwa na afya bora, alisema Foreman. Kwa taarifa ya ziada, tembelea tovuti ya shirika la Heart Foundation na Heart Support Australia. Na iwapo unahitaji msaada wa lugha, piga simu huduma ya tafsiri na ukalimani kupitia namba hii moja tatu, moja nne, tano sufuri na waelezi shirika ambalo ungependa zungumza nalo. Piga simu kwa namba hii pia sufuri, sufuri, sufuri. Iwapo wewe au mtu unayejua anakabiliana na dalili za mshtuko wa moyo. Kwa taarifa hii kabla, mkwaju, na zingine kama hizi ambazo tunapeperusha kabla, tembela tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Amy Chenyuang na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.