Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Godei Migerano sa kwamba wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu anaonikiwa ni sbs.com.au mkwajo swahili pia wazasikiza makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha vipande vidogo vidogo vya makala haya na mengine zaidi, anwani ikiwa ni Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie makala maalum tuliyoandaa katika tamasha ya sherehe za tamaduni za Kiafrika zilizofanyika kwa mara ya kumi na moja, ama ikiwa ni mwaka wa kumi na moja sherehe hizo kuandaliwa katika kitongoji kimoja cha magharibi ya Sydney hususan kwa jina la Lidcom tulizungumza na baadhi ya wadau waliohudhuria tamasha hiyo pamoja na kuweza kujua ni kipi kilichovutia, pamoja na yale ambayo ungependa kuona katika tamasha zingine zijazo. Haya hapa basi mazungumzo tuliofanya na baadhi ya wadau hao. Kwanza kabisa, naitwa Stella, nimefurahi kuko hapa siku ya leo uh, uh, tangu nikuja Australia, huwa nasikiza tu kuna African cultural something, but nimefurahi kuwa part of it leo and inafanya, nina miss the beautiful culture in Africa. Kila siku tuko huku tunaona tu the white skin, white skin, skin. Tuna miss nyumbani, but leo kuko hapa imetufanya tumefeel, we are really home. Kuna tofauti hapa, tumefil a mahali ambapo wanauza manguo manguo za Kiafrika wanauza jewelry, tumeona ni vitu mzuri mzuri sana na ni bei nafuu, si mbaya na watu pia wameweza kuwachangia, so tumeona kwamba watu wanaweza kufurahia maneno ya nyumbani na wanaikumbatia yeah. Wakenya wana kibanda chochote ama na kibanda cha Wakenya? Uh, tuliambiwa kulikuwa na Mkenya ambaye alikuwa na kibanda kule juu, lakini uh, kwa sababu manene ya mvua nafikiri alisonga mahali kidogo, tujaweza kuona na sijajua ni nini wanauza bat, ile vitu yenye najua wenye Wakenya wangekuwa nayo bado ni hizi tu nguo, sehemu yenye kama watu wengine pia wako nayo yeah. Ningewaambia na na hata kama ni mvua wasiogope, kwa sababu tuko huku uzazile. Unaona, maneno ya culture inaendelea hapa, hata hiyo mvua haufil <tipalikana> nimetembea siku nzima bila sweta, bila jacket, bila kofia, nasifil hiyo mvua. Nimefika hapa nimesema ni ni, oh, nijikinge, ni kunanyesha, sijafil, kwa sababu nasikia tu ile uzuri, uzuri na utamia nyumbani kwangu mimi hapa, naweza sema kilichonifurahisha ni kuona wingi wa Afrika hapa. Sijawahi kufikiria kwamba tuko, tuko wafrika wa wengi namna hii. Na kitu kingine ni kuwa, mbali na hawa waafrika kuwa wengi, kuna vitu nyingi ambavyo zimekuwa kwenye hivi vibanda. Baadhi ya hizi vitu ni vitu ambavyo tumekuwa tukitamani sana tuwe nazo, lakini kwa sasa tumeletewa hapa karibu. Um, na kwa bei nafuu na um, upande mwingine ni upande wa chakula um, chakula ambayo hatujawahi kula tangu tulipotoka nyumbani um, uh, kama ugali samaki ambayo imepikwa katika ule, ule style wa Kiafrika na mengineo mingine. na ujumbe kwa wenzako ni upi kuhusu tamasha hili? Um, ujumbe kwa wenzangu nawambia kwamba um, wakati mwingine waweze kukuja kwa sababu tamasha hili lina mambo mengi. Uh, kuna mengi ya kujifunza, mengi ya kuona na kuna mengi ambayo unaweza ridhi kutoka maonyesho hii. Jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wanawake. Kama dada ume, ilikuwa, nilikuwa kazini lakini hata hivyo nilikuwa kazini, niliweza kuwaambia kina dada wenzangu washerekee hiyo siku, kwamba tunajua dunia mzima bila mwanadada bila mama, kuanzia hapo hii dunia pengine haingekuwa, sisi binadamu hatungekuwa, lakini hivyo kwa kukuwa na mama ambaye mzazi, hata wengine ambao wanawakilisha kina mama kule nje tunajua kwamba wanasherehekewa kila mahali nchini. So napenda tukuambia kila mtu aendelee kujisikia vizuri, kukuwa kukuwa mwanamke, kwamba tunakubalika kwa hii e society. Kwa zile changamoto ambazo kina dada wa Kiafrika wanapata kwa Australia ni kama gani, na ni mbinu gani ambazo mnatumia ku, ku, kushinda changamoto hizo? Hakuna um, specifically ya kusema ati ya mwana dada, but sisi wote tunapata tu changamoto uh, yes, uh, both wanaume na wanawake. Ni ile tu kukua lakini kinje, saa sa, sa zingine watu wanasikia vizuri ama sisi wenyewe tunasikia vizuri, ambapo unaweza kuinteract na hawa watu wa huku, wanaona unaweza kuji -explain, ama unaweza kuhusika na wao na ukasurvive, wanashangaa eh, hey, huku ni wapi? tulifikiri kuhusu Afrika, tulifikiria vitofauti kuhusu Afrika, kumbe sio hivyo. So, tunafurahia ambapo wanazidi kutusoma na kujua kwamba sio sisi tujashitoka kwa ile mahali ni inakaa kama shimo zaidi, yeah. Kwa ujumla, nasema tu tujikaze, tuendelee kubeba ile um, maadili ya Kiafrika tukiwa huku, tubaki wale Africans. Tusibadilishe ngozi tusibadilishe chochote, tusome kama ni masomo ilituleta, kama ni maendeleo ilituleta huku, tufanye maendeleo, lakini tusisahau ambapo tumetoka, yes. Niko na mmoja wa wananchi anaitwa Johari. Bi Johari, umeonaje tamasha la leo? oh, vizuri kabisa. Eh, kila kitu kinaenda vizuri mimi ngaliki nafika sasa, so, sijaona mzuri lakini, so far the music, the music dancing is good yeah. Mwaka jana ulikuja kwenye hili tamasha? Ndio, nilikuja, nilikuja. Ulionaje mwaka jana na mwaka huu, tofauti yake? Mwaka jana ilikuwa mzuri, kulikuwa jua. Hii mwaka you know there's disadvantage it's it's raining but still it's still good. Still good, yeah. <laughs> yeah okay. Yeah. Unawaambia nini madada wengine ambao wajaja Nawambia oh, next year wakuje waone gist. Tunacelebrate in Africa different cultures, you know, different food, different clothes, fashion, music, everything is good. So I would say come, come and join us next. Unafikiria tamaduni na lugha mbalimbali zinazokutana leo zinasaidia nini kwa jumuia zetu? Kuna watu wanaongea Swahili, kuna watu wanaongea you know, uh, Kinigeria, Kighana, Kibembe different unajua ruga ni vizuri kusaidia watu hata ao wa wazungu ambao wanakuja ili wa len you know, tuwaoneshe tuwafunze kitu mbalimbali mbali. Yeah. Wee ni dada maarufu wa mchezaji maarufu wa soka oh, kaka kaka yangu anaitwa Charles ndio anachezaka na Central Coast Mariners. Hiyo oh, yeah, safi sana. Umeonaje uchezaji wake na jinsi alivyopokewa katika Central Coast Mariners? oh, mi naweza napokewa vizuri kabisa, because unajua sana sana kunakwaka watu mkitoka amko kama hapa mnawaka disadvantage, lakini yeye Central Coast Mariners zinamkaribisha vizuri, na watu kama vile Gode ambao walimu walimupick up kwenye alikuwa hivi, wanamuendelesha wanamwendelesha, namwona anacheza. Tunawashukuru kila mtu ambaye alimupick up hapo nani Ameshakwambia lolote tangu amejiunga kule? Anakupa siri zozote kutoka Central Coast? Yeye, yeah, yeah, ananiambia tu iko na hope, you know I make face A league ndio yake hope, kwa sababu sasa leo atacheza na A league hopefully, so iko napenda hopefully imfikishe kudream yake, lakini yeye yeah, anapenda Central Coast Mariners iko na anapenda gisi wali walimbeba tangianga liki mtoto, umaarufu wake au kukwazi na wewe ukaonekana, kila mtu anakuangalia tu na wewe pia mimi kwa sababu yake. Nashukuru sana. Na mimi nashukuru. Asante. Nimekutana na mmoja wa asili ya Kenya hapa katika tamasha kubwa eh, la Kiafrika. Bwana Selena, umeonaje tamasha letu la leo? Uh, tamasha kwa kweli imefana sana, imekuwa lenye um, shangwe na nderemo, venye wafrika tunasema um, tumeifurahia sana tamasha yenyewe kabisa. Yeah. Ulipata nafasi ya kuja mwaka jana? Mwaka jana, hii ni mara yangu ya kwanza, kwa sababu nilipata pale kwa Facebook nikaona Africa Culture nikasema basi, mimi ni Mwafrika lazima nikuwe pale. Hivi umejisikiaje? Lakini ah, nimesikia vizuri sana. Mwaka ujao napangia kuja tena mapema sana. Nawaambia Waafrika hapa ndio kwetu, na hapa ndio tunatakana kuwa na hii, kukutanika kwa mataifa mbalimbali na tabanuni mbalimbali. Wewe kwa upeo wako unaonaje? Mi naona ni mzuri kwa sababu sisi tuna, watu wale wengine wanasoma ile chinzia ile mwenendo wa Afrika tunakaa zile uh, tamaduni zetu wa Afrika na hivyo ndio mzuri sana kwa sababu tuna, tunajiuza kama Afrika. Sisi tuko na culture ile t -t tunajifunia kuwa Afrika na ile culture ile ya Afrika hiyo, na sisi wa Afrika katika bara la Afrika tuko na, na, na, na vitengo mingi ya Afrika. Sasa tunasoma kama Warwanda venye wanakaa venye wa, wa wale wazulu kutoka South Africa, wenye wanakaa wa Kenya wamasai wenye wanakaa hapa, hivi ndio kwao, unakuja unasoma wenye wao watu wanaishi, wana. Asante sana Bwana Selem. Kwa hiyo tamasha hili natangaza sana, pia tamaduni zetu uh, natangaza sana tena sana kwa wenye wamekaa hapa Australia. Kuna wale watu ambao wajarudi pale nyumbani wakajua, wenye wako na watoto hawajui culture za Afrika zinakaaja, wakikuja hapa hivi wenye wamesaliwa hapa, na wasema hao watajua venye tunakaa pale nyumbani Afrika. Asante sana, bwana. Nashukuru sana SPS. Asante. Karibu, kaka, unaweza tuambia nini kuhusu tamasha la leo? Leo ni sherehe ya African Festival hapa Sydney. Tunasherekea kila mwaka tunaa, tuna, tuna, tuna, tunasikia African Festival, kukutana na pamoja na kuoneshana ibidhii ya, ya ya, kocha yetu. Tuna share tuna, tuna kama tuna share makocha from different uh, different countries ni sekta gani haswa katika tamasha hii ambayo imekupendeza sana mno? Well, leo nafurahi sana kwa kuj watu wamingi, na leo kwa kakuwa mvula, kwaza tatakuwa mvula, tunafurahi sana kukutana pamoja na ni kitu kya mzuri kukutanana, kila tofauti kila nafasi kila nchi tunashiriki, tuna vitu kama hivyo. Ni kitu gani geni ambayo ungependa kuona siku ya leo na haujaona kusema leo kitu ki ke... Siaona ni kusema ku, kukua pamoja, niko na kila mutu vana furai vanaongea na kila mutu ba, kila country inaohisha ina vyavo vanaka naisha kwavo. Tuseme kama tuseme kama leo Tanzania vana manguo bana munguo chakula so vangine vatu tuseme kama walitoka Ghana ava vanaenda vanakula chakula ingine ingine mifasi so ni vitu vya mimi naona vitu vya mzuri sana. Unahisi vipi kulingana na security au ulinzi katika tamasha ya leo? Leo security ya leo iko bien, yaleo yaleo ja, iko kila fasi. Naona ba polisi wako kila fasi, wanaangalia ba wanafurahi, vile niliona apa ba polisi wanacheza na watu, ni kama kitu kia kawaida na, ni, Afrika, na, na kwa watu wa Afrika hivyo ilikuwa. Kwa hivyo polisi anacheza na mtu mutu, watu wato wanaogopa wana wanawakwepa, lakini hapa ba, wanafurahi wanashirikiana na si, so ni vitu vya mzuri, tunafurahi sana kuona hivyo. Asante sana kwa maoni yako. Asante. Event ya leo ni poa sana, eh, participation iko poa, watu wamejitokeza. Ni mahali pa vizuri pakutana na Wakenya wa Afrika halafu tuna have fun Kilinganisha event ya mwaka huu na mwaka zilizopita, kuna nini imeimprove ama kuna nini ungependelea improve in future? Uh, mwaka huu watu ni wengi, so ukikompea na the abinia hii mwaka ya tatu, so hizo miaka za hapo awali ya hii mwaka naona watu ni wengi, alafu pia uh, uh, wenye wame, wameleta vitu wamekuwa wengi like exhibitors eh, ni wengi than before. So ni vizuri na tunatumai tunapoendelea mbele watu watajitokeza na exhibitors wengi. Yeah, tunafurahi sana. Unaweza semaje kuhusu mavazi ya Kiafrika siku ya leo? Ah, mavazi ya Kiafrika mingi, lakini bado westernization niko kwa wingi, eh. Lakini tunafurahi cause watu wengi bado wanajaribu kuvaa na kuonesha walikotoka nyumbani. Yeah. Asante sana kwa maoni yako. <muchanze> Karibu katika uh, jumuiya ya leo. Unaweza semaje kulingana na event ya leo? Uh, kulingana na event ya leo ni mzuri kabisa, uh, na watu wamejitokeza kwa wingi, na hata kama vile kulikuwa na mvua asubuhi bado watu hawakusema <muchanze> watakuja kwa sababu ya mvua. Unaweza mm, semaje kulingana na um, ulinzi au security siku ya leo? Uh, security, ulinzi, askari wako wengi, wengi kabisa na pia watu wana behave vizuri, bado hakuna vitu zingine zenye zimejitokeza watu kupigana ama nini, watu wako behaved kabisa. Iko very well organized as always. Uh, unaweza semaje kuhusu mavazi ya kiafrika siku ya leo? Uh, mavazi mazuri sana kama ulivyoona, watu wote wamependeza sana. Watoto wangu hata nimewavalisha nguo za nyumbani, na ni vizuri kuona kala zote za Afrika zikiwakilishwa vizuri hapa uwakilishaji wa kanti ambayo unatoka, ah, imewakilishwa vizuri. Uh, kila mwaka inazidi kuongezeka. Uh, mimi miaka yote nilikuwa nikija, na naona kila mwaka unazidi kuongezeka uwakilishaji wa kila nchi you know, so it's, it's beautiful, it's a beautiful thing yeah. Ungependa kuona nini mpya uh, katika wakati zijazo kikifanyika au kitu mpya kikiintrodusiwa katika event ya Kiafrika k kitu ambacho nimekiona kimebadilika uh, hii event ilikuwa kwanza ni exclusively ni wa Waafrika lakini nimeona watu wengine wanakuja kutoka nchi zingine, wa Australia na nchi bara zingine ambazo si za Kiafrika so hiyo ni, ni nani nzuri, lakini kuendelea mbele ni vizuri ku, kuhusu uh, in, kuwa inclusive. Na kuwa watu wengine watu wengine wa nchi zingine wawakilishwe itakuwa vizuri namna hiyo. Pia unaweza sambaje maoni yako katika ulinzi au security? Uh, ulinzi nzuri. Mimi na mke wangu tulikuwa tunaongea tunasema, it's it's one of the most well organized uh, events. Imeorganiziwa vizuri sana kutokea parking mpaka ulinzi, alafu hata vijana, kwa sababu kwa jinsi ambavyo uh, imetayarishwa kuna uh, matukio mengi ya vijana ambayo inawapa vijana busy, na kuna mambo ya watu wazima, kwa kila age ina entertainment yao, so hiyo inasaidia ulinzi vizuri, na kila mtu amekuja hapo kwa furaha, kwa sababu ni tamasha la furaha gani ambayo umekumbana nayo katika siku ya leo? Hamna changamoto. Changamoto ilikuwa hali ya hewa kidogo kwa mbali, lakini kama ulivyoona watu hawakujali nilikuja na mwamvuli wangu. You know, hamna changamoto nyingine, chakula kizuri, muziki mzuri so hamna hamna kitu tuzuia kuja. Asante sana kwa maoni yako. Karibu kaka katika tamasha la leo. Unaoni gani kuhusu tamasha la leo? Ah, tamasha ya leo ni mzuri sana. Nimefurahia kuja kuwapata wa Afrika wa pande zote za Afrika. Hapa Australia wamepatana hapa in, kwa event moja. So kwangu nafurahia sana kuona hiyo moja ya Waafrika sio wa Kenya peke yake. Jo jo, nimezoea tu kwenda mahali napata wa Kenya ama wako na party ya wa Kenya peke yake. So So nikija hapa napata Waafrika wa, wa eneo zote za Afrika nafurahia sana um, ni sekta gani katika uh, tamasha hili ambalo limekupendeza mno katika mavazi, wimbo, chakula ama chakula? Kwanza kuna chakula nimekula pale cha West Africa, kitamu sana, lakini pia kuna Waafrika, kuna pia Ethiopia wana samosa mzuri sana, so na pia manguo nimeona watu wanaoumuza manguo mzuri sana yeah. Unahisi vipi uh, kulingana na ulinzi au security katika tamasha la leo uh, Nikiangalia kuhusu mwaka uliopita kulikuwa na vita kubwa sana hapa, na leo naona watu wametulia, naona kuna askari so hata nasikia uh, kuna usalama mm. Ni changamoto gani ambayo umekumbana nayo leo katika tamasha hii uh, Sana sana ni eh, kulikuwa na mvua ingine ni uh, tukua, tafuta ya kupaka gari hiyo imekuwa ni shida kubwa sana but uh, kila kitu kingine ilikuwa mzuri hmm. Unahisi kuwa uh, nini inafaa kuwa improved in the near future uh, kulingana na tamasha la Kiafrika? um, I think kila kitu ni mzuri um, na inafaa kuwa mingi na pia tukapata mahali where kuna, kuna Jikinga mvua inaweza kuwa kitu mzuri sana juu kama leo kukinyesha, hakuna mahali tutaenda, si watu tutaenda nyumbani. Asante yeah, sana kwa maoni yako mm. Nashukuru sana. Karibu dada katika tamasha la leo. Au unasemaje kuhusu tamasha la leo? Leo imekuwa siku njema, lakini kuna mvua, baridi, jua pia yeah. ni kitengo gani ambacho kimekufurahisha zaidi a, katika tamasha hili? kuna nguo, chakula, uimbaji Uimbaji sana sana, vile watu wanatoa their different cultures, it's really interesting yeah. Kuna tofauti gani katika tamasha ya mwaka huu na mwaka zote zingine zilizopita? Uh, sababu leo kuna mvua, naweza sema tamasha ya ya mwaka iliyopita ilikuwa afadhali yeah. Kuna kitu gani umeona ime, ime improve kulingana na mwaka zingine zilizopita? Kwa sekta ya nguo na ama vitu wanazouza, naweza sema like vitu zimekuwa nyingi na kuna different types. Yeah, asante sana kwa maoni yako. Karibu kaka, katika tamasha la hii mwaka la Afrika. Uh, unahisi vipi katika tamasha la mwaka huu? Okay, tamasha la mwaka huu kwanza imeanza ikiwa chini kwa sababu ya mvua. But right now can see watu wamejaa ikopoa, e yeah? Na ikopoa. Unahisi vipi katika uh, ulinzi au security kwa siku ya leo? Well, security is high na can see people are moving freely. There's nothing to fear about. Na ikopoa. Ni kitengo gani ambacho kinakufurahisha zaidi katika tamasha hili? Ka, kuna kitengo cha wimbo, chakula, mavazi Well, nilazana chakula. Chakula iko dope. It's an African food, you know. Sisi tumetoka Afrika. Lazima tule food ya Afrika. Eyo yuko poa. Mavazi pia iko sawa. Hata mimi nimejishindia kablinga hapa Afrika. So, it's good. It's, we are well represented anyway. Na, hayo likuwa ni mazungumzo tuliofanya na baadhi ya wadau walihudhuria tamasha la tamaduni la Kiafrika katika kitongoji cha Lidcombe hapo magharibi mwa Sydney. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu sbscomau mkoa juu swahili. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbscomau mkoa juu swahili.