Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuna migode migarano, tukuletia makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumaendelea, lakini kwa sasa tuangazie jinsi michezo katika jamii imeathirika wakati huu wa janga la Korona na madhara yake kwa afya ya jamii. Janga la coronavirus limekuwa na madhara makubwa kwa spoti, kuanzia kwa spoti ya wataalam hadi kwa spoti katika maeneo ya mashinani. Je, spoti katika jamii itapona janga hili ama itaimarika katika siku za usoni? Na je ushindani katika mchezo utawahi kuwa kama ilivyokuwa kabla mpira mti ikitumiwa kupiga mpira maji na mkutano wa timu hizo ni sauti nzuri za michezo. Je, unakumbuka ulipofunga goli lako la kwanza, kupiga mpira hewani hadi ukatoka nje ya uwanja wa mchezo wa kriket? Pengine ulihisi fahari kwa mtoto wako alipofunga goli katika mchezo wa vikapu au aliposhiriki katika masomo ya kupiga mbizi. Kwa sasa mazingira ya spoti ambayo watoto walishiriki katika mashindano kwa furaha yamesalia matupu wakati viwango vyote vya spoti nchini vimeahirishwa kwa sababu ya hatua za kiafya zinazolenga kupunguza kasi ya usambaji wa virusi vya COVID-19. Hakuna sauti ya mpira ukiingia ndani ya wavu au mpira ukipigwa kwa mti, upepo unapopepea kupitia wavu wa mchezo wa kriketi. Ila hali hiyo inaweza badilika hivi karibuni. Waziri Mkuu Scott Morrison pamoja na baraza la mawaziri wa kitaifa wametangaza hatua tatu za kuregeza vizuizi, wakiahidi hatua hizo zitawaruhusu Australia kwanza kutembea kabla ya kukimbia. Hata hivyo, hapajawa tarehe maalum ambayo imewekwa kwa hali ya kawaida kurejea. Hata hivyo, hatua hizo zinadokeza kuwa Australia inaelekea kukaribia kurejea katika hali ya kawaida kwa njia ya usalama wakati huu wa janga la COVID. Chini ya hatua ya kwanza, baadhi ya vifaa vya michezo vitafunguliwa, kama anavyosema waziri mkuu, akiahidi hatua zingine kama hizo zitafuata baadaye. It itaona watoto wakirejea darasani na katika viwanja Golfers vya michezo katika green, jamii, wachezaji wa gofu watarejea viwanjani, wapiga mbizi watarejea kuogelea, wanaofanya mazoezi nje watafanya hivyo sport tena na michezo ya kijamii nayo itaanza tena. Bwana Morrison ameongezea kuwa itakuwa jukumu la kila jimbo na wilaya kuamua wakati watakapotekeleza kila hatua iliyotajwa. Michezo katika jamii ni sehemu muhimu ya maisha ya kila siku ya Australia, na baadhi wanahofu watoto wa siku hizi wanapoteza mapenzi ya michezo. Steve Jojakis ni mtaalamu wa masomo ya michezo ya kiaustralia katika chuo cha Sydney. Amesema kuna wasiwasi kadhaa kwa michezo katika maeneo ya mashinani. Everyone's gonna get used to not doing nothing, you know? Kila mtu atazoea kutofanya kitu chochote. Swala ni unastahili rejea shuleni au kazini. Hali hii ikijivuta kwa muda wa miezi sita au mwaka, basi itakuwa na tatizo. Michezo katika jamii ulikuwa chini ya shinikizo hata kabla ya coronavirus. Kuna vitu ambavyo vilikuwa ni tatizo, ilikuwa ni ghali sana kwa baadhi ya wazazi. Kulikuwa vitu kadhaa ambavyo vilikuwa vikiendelea kabla baada ya kirusi hiki itakuwa chini ya tisho kwa upande wa mtazamo wa kifedha. Profesa Jajakis anazungumzia mashirika ya michezo ya mashinani yanavyotegemea udhamini kutoka biashara ndogo ndogo, pamoja na kuongozwa na wafanyakazi wa kujitolea. Anaamini kwamba huu muda wa pumziko unaweza sababisha mageuzi chanya kwa mchezo katika jamii punde tarehe ya michezo kuanza tena itakapotolewa. When you lose something, wakati mwingine unapopoteza kitu hali hiyo huishia kuwa chanya. Tunaelewa jinsi ni muhimu kwa vitu vya kimwili, ni muhimu kwa afya ya kiakili na maendeleo kama watoto na pengine, pengine make, kama jamii tutatoa ahadi maybe, kuwa zaidi. Ninauhakika kuwa teknolojia haiwezi chukua nafasi ya vitu vya uzoefu, kushinda, kushindwa, kuwa sehemu ya timu. Kuna watoto ambao wataathirika iwapo michezo ya jamii itaendelea kufungiwa kwa muda mrefu. you know, you know, kuna njia mpya ambazo michezo ya jamii inaweza tumika. Jonah Shannon Lam ni mwanandoa pamoja na timu inayohamasisha, huwa wanatoa pia mafunzo kwa bure pamoja na miradi ya mazoezi katika eneo wanakoishi. Hivi karibuni wanandoa hao waliandaa michuano ya riadha kukuza mazoezi kwa wale ambao wamekuwa nyumbani wakati huu wa vizuizi. Lengo la michuano hiyo ilikuwa kukimbia kilomita 42.2 ndani ya muda wa masaa 42 katika eneo ambako anayeshiriki michuano hiyo anaishi. Watu kutoka zaidi ya miji 100 na nchi 74 walishiriki katika hafla hiyo. Jo amesema kwamba asilimia 65 ya walioshiriki katika hafla hiyo walikuwa ni wanawake. Nchini Australia idadi ya watu elfu saba walishiriki na zaidi ya watu elfu tatu walishiriki duniani kote, kama vile Jo anavyoelezea hapa. We were Having to adapt and, and try and tulikuwa tayari katika dunia ya kujifunza kuwa katika mazingira mapya um, na kujaribu kuheshimu like na kufuata sheria kali za kujitenga na bado unajaribu kuendelea kuungwa and, and, and, and na kile ambacho tunapenda kufanya binafsi. Moyo wa hilo kimsingi ni kuwa nje pasipo sheria kali, unapojisajili kawaida, wasili wakati huu, kimbia umbali fulani and, and na kuwa na wiki za kuifanyia mazoezi so na kuna wakati wa kikomo kwa wingi ni lengo ambalo haliwezi fikiwa kimsingi. Tulirejesha tu katika hali inayozua changamoto. Jo na Shanan tayari wanachunguza mbinu zingine za ubunifu kwa matumaini ya kuwafikia watu wengi zaidi, kama wanavyofafanua hapa. Huo ujumuishi na misingi ya wazi ya kwa nini unatoka nje kufanya mazoezi, uunganishi na mashindano na kuania kuwa jukwani ina shauku ya kuacha kando na kufanya ujumuishi na ushiriki na ndio sababu unafanya hivyo na vitu unavyopitia na jinsi unavyofanya kuwa ndiyo kitu muhimu. Melinda Gainsford Taylor ni mmoja wa wanariadha mashuhuri nchini Australia. Ameshiriki katika michezo ya Olimpiki mara tatu, ila kwa sasa huwa anachagua wanariadha kitaifa, pamoja na kuwafunza wanariadha wa kulipwa pamoja na watoto wa kukimbia ushauri wake kwa wazazi wanaowataka watoto wao warejee viwanjani ni wavumilie na waendelee kuwa na moyo, usiache wapoteze mapenzi ya kucheza. Bi Gainsford Taylor alisema tutakabiliana nayo tu na, na itakapoisha utaona jinsi ni Again, muhimu unavyopuuzia. Um, kila kitu nadhani ni muhimu kuwahusisha watoto katika kitu ambacho wanapenda na kufurahia ni kujali afya yao. Ni jukumu la malezi kwa mzazi kuhakikisha wanawapeleka nje kufanya mazoezi na kuwa na afya njema, na wakipata kitu wanachopenda basi ni bora zaidi. Watu wazima wengi wanaweza tazama ujana wao kwa furaha walipokuwa wakishiriki katika michezo mingi, na kizazi cha leo cha watoto kitaweza tathmini mwaka elfu mbili na ishirini kama wakati ambapo hawakuruhusiwa kushiriki katika michezo au kama wakati waliacha kushiriki katika michezo kwa ajili ya kusaidia afya ya Waaustralia wenzao. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu janga la coronavirus kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala hayo yaliandaliwa na waandishi wetu Marcus Magalokonomus na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.