Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kama ilivyokuwa tumeisoma ripoti hiyo au taarifa hiyo ambayo inaelezea kuhusu majanga hei na mshike mshike wanaanza kuipata madereva wa usafiri shiriki maarufu kama Uber, Taxify Ola na vinginevyo. Na kwa sasa tunajiunga na mwendesha biashara hizi za taxi kwa muda mrefu e, huyu ni Bwana Ogweo Langa. Ogweo, e, hebu tueleze kwa upande wenu, kwa sababu tumesikia mishikeshike ambayo wanaipata ya unyanyasaji kwa upande wa madereva shiriki wa Uber Taxi na Ola. Nyinyi, kwa upande wenu wa taxi ambao mmekuwa katika hii biashara yani hii industry kwa muda mrefu, mnawahi kukumbwa na matatizo kama haya? Asante sana uh, bwana Fred Mtao. Uh, nafikiri suala la msingi ni kwamba matatizo kama haya hatuwezi kusema kwamba hayapo kabisa, ila yanakuwepo katika uh, hii taasisi, lakini inategemea ni kwa wingi au kwa ufupi gani. Kwa mfano kwetu sisi upande wa taksi haya matatizo yapo, ila yapo kwa nadra. Inategemea na bahati yako mbaya siku akaja na watu waliochukua na aina gani, lakini kwa kiujumla tunaweza kusema ni machache sana kutokea kwa taksi, kwa, kwa nadra sana anatokea ni hii ni kwa sababu ya kwamba, uh, taasisi yetu ina- imejiandaa kinamna ya ulinzi kwa upande wa watu madereva ambao wanaendesha taksi kusabu, kwa sababu hatuwezi kukawa na mtu ambaye anakuja anasababisha fujo ndani ya nakunye, taksi au anaonea kuendesha taksi alafu anakwenda salama, lazima atapatikana kwa sababu ya vitu ambavyo vipo kwenye taksi. Kwa hiyo tunaweza akasema kwamba vipo, lakini kwa upande wa taksi nafikiri ni vipo vichache, na wateja wetu wengi ni wastaarabu na ungwana. Je, wewe binafsi umeshakumbana na unyanyasaji, kutukanwa, kupigwa toka wateja? Unaweza tukasemea kwamba kuna siku unaweza ukamchukua mteja ambaye pengine ana shida zake huko ambazo anataka amalizia adhabu zake kwako. Kwa mfano, ni mtu labda pengine anaweza akasema labda amekorofishana na familia yake, akakorofishana mkewe au mewe, inaweza akatokea kwa nadra umemchukua, sio nao, unakuwa hayuko katika hali nzuri. Sasa ukiona mtu kama huyo ana hali ambayo sio ya kawaida tumefundishwa jinsi ya uh, kumsafirisha mtu kama huyo, kwa sababu approach yako inakuwa inabadilika na inakuwa na jinsi ya kuongea naye ya kufikisha pale anapofika. Lakini vile vile sisi tuna zile haki zetu kama madereva. Kwa mfano, ukimkuta mtu ambaye unaona kabisa haiko nyali hali nzuri, unaruhusiwa kumkataa kumchukua, kumpeleka na kwenda, kwa sababu kwanza kabisa ni usalama wa madereva ambao ni stress and paramount, kwamba mtu anamchukua atakuwa kufikisha salama na wewe uwe salama. Kwa hiyo ukichukua mtu ambaye anataka kudhalilisha njiani unaweza kuruhusiwa kumkataa japo kuwa na kulipa unasema no sikutaki na. Na labda ikitokea kwa mfano unafanya kazi zako usiku na kumbana na majanga ya vijana waliolewa na kufanyia vurugu hi, hivi unaweza ukachukua hatua gani, kwa mfano wakiwa tayari wako katika usafiri wako au gari yako, ni hatua gani ambayo unaweza ukaichukua? Ah, kwanza kabisa kuna hatua hatua ziko nyingi. Moja kabisa naweza kawa, kuwakataa kuwachukua, kwamba siwapeleka na kwenda. Sasa hiyo ni moja na unaelewa. Pili naweza kawaitia polisi kuwakataa kuwachukua kama iko salama, naweza kuita polisi, kama naweza kaendesha gari a polisi nikaachana nao, au nikasema tu kwenye kwenye nini, katikati ambako nikisalama, naacha gari nawacha humu ndani, naita polisi, polisi wanakuja, wanaondoka zao, kwa hiyo inakuwa safi mne. Na vurugu zinazotokea kama hizi, huenda zinaweza zikawa zinaathiri kisaikolojia wewe na familia yako. Kwa mfano e, vurugu zikitokea na, zinaathiri familia na familia nzima, kwa sababu unapondoka nyumbani, unaaga mkeo, unakwenda kazini na unategemea urudi salama. Sasa ukirudi, unaporudi nyumbani unakuta kuna hali nzuri au umekasirika, inakuwa ni vigumu, ni changamoto kule kwa familia, kwa sababu unapotoka fikiria, hata mtu kama polisi anakwenda kazi na yule sana watu wapigana nao na vizuri. Kwa hiyo sio vizuri kabisa kurudi nyumbani, inakuwa ni hicho kusimulia. Kwa hiyo zina athari kubwa sana katika familia. Unapotoka nyumbani umetoka salama, maana unaenda kazi, unaporudi ikiwa urudi salama uone familia watu wako wakiwa wazima na wakuone kuwa mzima vile vile, kwa hiyo Bwana Ugoe, uh, ukiwa kama mzoefu katika biashara hii ya usafirishaji unawaambia nini wateja na kwa upande wa madereva pia kuhusiana na vurugu za unyanyasaji? Uh, mimi nafikiri cha msingi ambacho ningeweza kuambia ni kwamba kama, kama abiria abiria, ukichukua taksi taksi, ukichukua gari yote ya kusafiria, kuwa mungwana, lipa hela, fata sheria ambazo ziko barabarani na za kwenye magari uendesha magari na kwa na madereva ni vile vile, ah, tuweni huduma nzuri endelea kutoa huduma kama kwenye taxi, huduma ziwe nzuri, watu endelee kupanda hizo unazotoa kwenye huduma, ziwe nzuri, watu endelee. Ah, asante ah, sana Bwana Ugweu kwa taarifa hiyo fupi ya eh, tunasema tathmini yako fupi kuhusiana na eh, biashara hii ya usafirishaji. Asante ah, sana kwa ushirikisha kwa Hmm. Uh, huyo ni Bwana Ogwe Ulanga ambaye ni eh, anahusika katika biashara hizi za usafirishaji ama ana taxi kwa muda mrefu na ameweza kuisimamia vyema na kujua eh, athari zinazowakumba baadhi ya madereva na vile vile uh, jinsi zinavyoweza kuathiri eh, familia yake. Ni kufuatia tu uchunguzi uliofanywa hivi karibuni kwa ajili ya safari shiriki au ride sharing ambazo zinahusisha hizo gari aina za Uber, Taxify na Ola, ambapo basi madereva wametoa malalamiko yao kuhusiana na matatizo na majanga wanayokumbana nayo hususan ya unyanyasaji kutoka kwa wasafiri wa eh, na vilevile vile malipo hafifu. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.