Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie swala zima la mipaka kufungwa. Kawaida mipaka hapa nchini Australia huwa wazi kati ya majimbo, lakini jinamizi la corona limelazimisha baadhi ya mipaka kufungwa kwa ajili ya kudhibiti maambukizi ya virusi hivi vya corona kuvuka mipaka, vikivushwa na binadamu. Na kujua kuhusu kile ambacho kimejiri katika mmoja wa mipaka hiyo, tuelekea hadi mjini Albury ambao ni mji wa mpaka kati ya jimbo la New South Wales na Victoria, ambako mmoja wa wasikilizaji wetu tutazungumza naye, ataweza kutueleza ni kipi ambacho kimejiri na kufungwa kwa mpaka huo ameupokeaje? Ujambo? A, uh, ujambo sana. Mwanzo kabisa uliposikia kwamba mipaka itafungwa, mipaka kati ya Victoria na New South Wales itafungwa, ni hisia gani ambazo ulipata? Uh, kabla ya kuwaeleza, naitwa Msure, um, Simba Michele, naishi Obrei, na wakati walisema mipaka inafungwa hapa, nisikia hofu sana. Kwa nini? Uh, kwa juu kule Udonga ndio kwenye nafanya training boxing So, walifunga wa mpaka boksi zangu zisimama, hata wengine walikuwa wanafanya makazi huko, makazi zisimama, kitu kama hivyo. Yaani, ndio sopo zina kiwaga chakula kutoka Afrika, so masoko imefungwa, nikasikia hofu sana. ili uondoke Albury uende kule Wodonga ambao ni sehemu ya pili ya mpaka wa Victoria, ni nini ambacho unahitaji kule? kunahitaji kibali fulani? kuna watu watoka Udongo wanakujaga kazi Obri, lazima wakuwe na kibali ya kampuni. Kwa mfano kama mimi mtu nakaa Obri nataka chakula Udonga African shop, ni vigumu kupata kibali, juu hawatoe kibali ya nyumbani, watoa kibali ya kazi. Moja ya masharti ya usafiri ilikuwa ni kama kuna vitu muhimu ambavyo unahitaji, vitu bidhaa ama iwe ni vitu vingine. Kununua chakula si sehemu ya vitu muhimu ama itabidi vyakula vya kiafrika uvisau kwa muda. Ah, chakula kiafrika ni muhimu juu ndio chakula tumezoea kuanzia mbele, ah, kuanzia zamani. Hiyo ni chakula chakula yetu tunakulaga Monday to Friday. So kama odonga inafungwa, Viktoria imefungwa, hapa kwenye tunakaa obri, hiyo shop hamna kabisa. Tukizungumzia swala la korona lenyewe, hivi virusi vya korona hapo Olbury, ni taarifa gani ambazo mmepatiwa kama watu ambao mnaishi Olbury kuhusu namna ya kujikinga virusi vya korona korona virus? Tulipewa kukaa kwa nyumba, yani hatutoke nje kabisa na hatuende udongo kabisa, tukaa nyumbani hapo Olbury bila kwenda udongo. kuna watu ambao wanakuja nyumbani kuweza kuwapatia taarifa na kuweza kuwepa maelezo kuhusu vile mtafanya kujikinga kujilinda na virusi hivyo, na watoto wanaenda shuleni Ah, sahii watoto hawendi shule tena. Kitu ingine watu hawakuja kwa nyumba, lakini kulingana na information news yenye imekuja kwa TV ilisema kama hakuna watu obri odonga kutembeleana. Hiyo yote ni kwa ajili ya kupungua maambukizi, juu maambukizi watu wakitembeleana vile maambukizi takuwa mingi, lakini watu wakikaa pande moja, kila mtu kwao, mapo mazoezi yatakaa kidogo sana. Na marafiki wako ambao wako upande wa pili wa mpaka katika mji wa Wadonga ni nini ambacho wanakueleza kuhusu vile ambavyo wanashuhudia baada ya mpaka kufungua? wenyewe niwaweka ofu juu, unajua Odonga Obri Odonga alikuwa ni yani, ni mahali pamoja kulikuwa marafiki. Saa hii sasa iingatiaof nao hawezi katoka Odonga wakuja Obri na watu Obri ana Odonga, kuna njia nyingi za kusafiri, lakini ni lazima mtumie ile barabara kubwa ya, ambayo inafahamika ina, hakuna njia za mkato ambazo mnaweza mkapitia ama nazo pia imekuwa uh, ni wasiwasi wasi. Ya njia za mkato ziko, lakini kulingana na sheria wamesema mtu akishikwa amepita njia ya mkato ni ni 11000 11000 faini 1000 dola 11000 ya 11000 ama 6 months wanamfunga, mm, so yani jela. So watu wameweka hofu sana. Ni kusema sasa, kupitia hizi sheria za kufungwa kwa mipaka, ni funzo gani ambalo unapata kuhusu masuala kama haya hususan je Ume, pengine umeweza kufikiria jinsi ya kuanza kupanda vyakula vyako mwenyewe pale nyumbani ama sehemu zingine ili kuepuka tatizo kama lile likitokea tena. Funzo ah, ulipo fun funzo lipo, funzo mimi lipo, funzo, funzo nikalipata hapa nikapata funzo linasema hivi yani, kitu ya kwanza ni, safe, ni kuenda mbali kabisa na maambukizi. Mtu akikaa kwa nyumba yake, mwingine anakaa kwake, anakaa hakuna mambo ya maambukizi so, hiyo yote ni ni shule nilipata kuhusu kusipotembeana sana, yaani watu ya wasiendelee kuleta maambukizi. Ndio maana nimepata somo, so kabisa, mtu ni kukaa kwa nyumba yake, mtu hawezi enda mahali kwani shopo ya Odonga ni ya Odonga, na watu wa Odonga Obri ni watu wa Obri, hakuna kutembeleana hapo. Nilipata funzo kabisa hapa, nikuendelea nyumbani, nakaa nyumbani, watoto, hakuna kutembeana tena. Najua kwamba wewe ni mtu ambaye una familia kwa upande wa pili wa familia, mke wako na watoto wamepokeaje hii sheria kwamba watu wasitembee tembee wala watu wasitembeleani wasi ah, na kuvuka mipaka? Nyumbani nao, unajua walifikiriana namna ingine. Unajua, kwanzie tukuje hapa Obri, ilikuwa hatujawahi pewa sheria za kukuja, yani za, za kutembeleana yani ilikuwa ijakuja, lakini sahii hata njia ta ya mkato kabisa wameikata, ukifika umepita njia ya tunajua kwamba unatoka barani Afrika, katika baadhi ya mataifa ya maziwa makuu na Afrika ya Kati sana sana, sana, kuna kuaga kawaida, watu wakisafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine, kunakuwa na vizuizi vya polisi ama jeshi ambao wameweka vizuizi pale ku, kuangalia vibali vya watu ambao wanasafiri. Tangazo hili la kufungwa kwa mpaka wa victoria na New South Wales imekukumbusha maisha uliokuwa unaishi kule Afrika ndio, unajua mimi niliishi mashariki huko nyumbani nikakaa, oh, yani nimekaa miaka mingi kabisa, sikumbuki tena kitu. Naitwa Edbroke, Edbroke saa hizi ndo sa kwenye nakaa Odonga, ikawa vile vile Afrika namna namna gani? Ah, saa hii kutoka kutoka Odonga lazima ukuwe na kibali, so huyo kibali ndo inakuhusu kupita hiyo njia ya Afr ya, ya kama anayo kibali hawezi enda freeway. Kitu kingine kama wewe ni mtu wa kazi, unafanya kazi udongo, lazima upewe kazi na kama lazima upewe kibali na kampuni. Kama una kibali kaza kufanya. So ni kama vile vile, unajua Afrika kwetu Afrika, lazima ukutoka hapa na pale, lazima utoe kitu kidogo. So hapa Ulaya hawatoi kidogo, lakini barieri, yani hiyo ndio inatuzuia kabisa. Ujumbe ni upi kwa watu ambao wanakusikiza ambao wanaishi katika maeneo ya Albury na Wodonga? Ni vizuri kukubaliana sheria ya kwanza. Unajua sheria kwa ngumu, kama kamba anasema hivi watu wakati nyumba nyumba zao, watu wa ogri wakati na nyumba zao, watu wa dongo wakati nyumba zao. Mambo ya kupita njia za mkato ni mbaya. Kitu kingine, anaambia mtu wote ambaye anasikia, anasema hivi tafadhali, tafadhali, government imesema kama watu wote wakawe pande moja au moja, wakawe kwao wengine wakawe kwao, lakini kama ana kibali cha kumruhusu kupita kwa hiyo bariere, ndio sasa aende. Kama hana hiyo kibali, hiyo ubk inafungwa, wasipite njia za mkato nyumbani. Kama kuna kitu kinachotajwa watafute jinsi waipate, kama hakuna wakae nyumbani, wakubaliwe na sheria za nchi. Ushauri mzuri kabisa na ni sehemu nzuri ya kumalizia Bwana Simba, asante sana, sana, kuzungumza nasi na kila la heri katika harakati za kuweza kuepuka janga hili la coronavirus. Bwana Simba hapo akizungumza nasi ambaye ni mkazi wa mji wa mpakani wa Albury New South Wales, akizungumza nasi kuhusu hali ambayo inaendelea katika mji wake baada ya mipaka kufungwa kati ya jimbo la New South Wales na Victoria. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii tembelea tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.