Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS kuna Migone Migera, na tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili kuna Miga Motumwadali. Lakini kwa sasa tuangazie swala zima la jinsi serikali inavyochukulia wajibu wa kuweza kutatua kitendawili hiki cha usambaji wa virusi vya korona, pamoja na kuwasilisha mbinu mpya za kufanya utafutaji wa wale ambao wameambukizwa kwa ajili ya kuzuia wengine wengi zaidi kuambukizwa. Serikali ya shirikisho inataka angalau asilimia 40 ya Waaustralia wapakue app ya kufuatiliwa katika simu ya rununu kwa ajili ya kusaidia kuwatambua watakaokuwa wamekutana na watu ambao wana COVID-19. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba matumizi makubwa ya teknolojia hiyo yataruhusu vizuizi vya coronavirus kuondolewa. Teknolojia ya ufuatiliaji kwa simu inapigiwa debe na serikali kama moja ya hatua muhimu ya kuregeza vizuizi vya COVID-19. Utafutaji bora wa walioambukizwa, vipimo vipana, pamoja na kuweza kujibu milipuko ya virusi ni baadhi ya masuala matatu ambayo baraza la mawaziri la kitaifa limetaja kama vitu muhimu kabla ya uwepo wa kuregeza vizuizi. Waziri Mkuu Scott Morrison kwa upande wake amesema kwamba mlipuko wa maambukizi katika eneo la kaskazini magharibi ya Tasmania unaonyesha kwa nini app hiyo ya simu ya mkononi ni muhimu. Alieleza shirika la redio la Triple M mjini Hobart kuwa mfanyakazi wa huduma ya wazee hakuwa mkweli kuhusu watu ambao walikutana nao alipojua na watu wanaotafuta walioambukizwa I mean, kuna mtu kule ambaye hakuwaeleza ukweli wachunguzi kuhusu walikokuwa na waliokuwa naye. Hiyo ina maana kuwa watu wengi wamewekwa hatarini katika eneo la kaskazini magharibi ya Tasmania. Kwa hiyo hali hii haijasaidia. app hiyo ambayo inaendelea kuundwa, inahusu teknolojia ambayo inatumiwa tayari nchini Singapore ila kwa teknolojia hiyo kuwa fanisi nchini Australia, Scott Morrison amesema kwamba angalau asilimia 40 ya watu wanastahili pakuwa na kutumia app hiyo. Ameongezea kuwa angependa wa Australia wajitolee kutumia teknolojia hiyo badala ya serikali kuwalazimisha. Sipendi kufanya hivyo, uchaguzi wangu ni kuwapa waustralia fursa ya kujitolea well, kuitumia. Mwandishi wa habari aliuliza: Je, utazingatia kama I'll haitumiwi Bwana Morrison alijibu kwamba sitaki kuvutwa katika wazo hilo really, nataka kuwapa Waustralia right fursa ya kutenda haki and ndilo lengo langu, ndiyo mpango wangu wa kwanza, na nataka mpango huo utumike. Nitawaomba Waustralia wa wafanye hivyo kama huduma kwa taifa. Katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho imesema kwamba haitazuia suluhu ya kibiashara kwa janga la like kifedha la shirika la ndege ya Virgin Australia naibu waziri mkuu michael mcomak amesema kwamba suluhu inayoambatana na soko kwa suala hilo inapendelewa na tunataka ona suluhu ya soko kwa virgin ukisoma ripoti leo kuwa kuna watu ambao wana nia ya kununua virgin na tunatumai watafanikiwa wakati huo kiongozi wa chama cha leba anthony albanese amesema kuwa serikali ya shirikisho inaweza fanya mengi zaidi kuisaidia Virgin kama vile serikali ilivyofanya na ndege za majimbo, Rex ikijumuishwa, imeandaliwa kuingilia kati kuisaidia Rex, thing, Rex. Na hilo ni tendo zuri, ila inastahili kuwa tayari kuzingatia kuisaidia Virgin wakati inahakikisha maslahi ya walipa kodi yanalindwa. Naye waziri wa masuala nyumbani Peter Dutton amesema kwamba jamaa wa Australia 64 ambao wamefariki kufikia sasa kupitia Covid 19 wanastahili pewa majibu kutoka China kuhusu chanzo cha coronavirus. Ameeleza shirika la habari la Channel 9 kuwa kuna mahitaji makubwa ya uwazi, na unapokuwa na chama cha kikomunisti ambacho hakina wazi ambao mataifa mengine yanayo, hiyo ni tatizo. Na unapoona wanavyohusika katika uingiliaji kati wa kigeni, unapoona wanavyohusika katika maswala ya kimitandao, nadhani maswala hayo yote yanastahili chunguzwa, tena alisisitiza waziri huyo wa maswala ya ndani Peter Dutton. Unaweza endelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Greg Diet na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.