Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migerano tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kama ulivyosikia hapo awali, tumezungumzia suala zima la maandamano ambayo yamesababishwa na kifo si hata kifo yamesababishwa na kuuawa kwa Marekani mweusi kwa jina la George Floyd kule Marekani. Na vilevile vile pia waandamanaji hapa nchini Australia wamejumuika kuweza kuhitisha haki kwa baadhi ya Waaustralia wa kwanza ambao wanadhulumiwa pamoja na kuuawa ndani ya magereza hapa nchini Australia. Kujua mengi zaidi kuhusu kilichojiri wikendi hii, tuelekee mjini Melbourne. Kwa sasa tuzungumze na mmoja wa walioshiriki katika maandamano pale mjini Melbourne. Je, hali ilikuwaje jana Melbourne? Wakati tunajua kwamba kulikuwa na vizuizi vya coronavirus ambavyo vinazuia watu kujumuika zaidi ya watu ishirini sehemu moja ama zaidi ya watu hamsini sehemu moja Watu walitii amri hiyo ama ilikuwa basi liwe liwalo? Kwa kweli watu wengi walijitokeza jana na walijitokeza sana, na niki- nikiangalia mimi naona kwamba ni watu wengi wajua, inafi, waga, inafika wakati ambapo watu wa, wanakuwa forced basically ku yeah, ku, ku decide ni eidha wangojee ama wa, wa respond hivi sasa Mm. Okay. Okay. Wachukue na... sheria mkononi ama wasubiri tu sheria yenyewe ichukue mkondo wake, ya pili. yeah, really. <laughs> <laughs> ni kusubiri <laughs> sheria sheria itumike inavyostahili, lakini kuna wakati mwingine inabidi kuharakisha sheria kidogo. Lazima kama na, na jana you, that is what I saw. niliona hivyo jana mimi. watu wengi walijitokeza sana because kuhusiana uh, na hiyo uh, kifo cha George Floyd alafu pia ukiangalia na mambo ya, ambayo yamekuwa ya yakifanyika hapa kwa watu weusi so the timing ilikuwa ni, ni sawa. Tunajua kwamba hapa nchini Australia kuna e, tuseme masuala ya ubaguzi wa rangi yanakuwa ni kama yanafumbiwa macho na watu wengi hawataki kuzungumzia sana, ama inakuwa ni ile ni kama mwiko, ni swala ambalo watu wanajua lipo lakini hawataki kulitoa nje kulijadili. Unahisi kwamba katika maandamano ya jana hali itabadilika ama pengine ni kuchukua tu hatua wa moja baada ya nyingine kidogo kidogo mpaka watu wawe huru kuweza kuzungumza kila kitu kinagobaga. Kwa maoni yangu, mi naona kwamba wakati huu, kulingana na vile wale watu waliotokezea wali jana kwa maandamano, mi naona kwamba hivi sasa at least ama kuendelea mbele, at least wakati huu ni tofauti basically, eh, eh, naona kwamba ukiangalia hiyo demographics, sijui kwa Kiswahili sijui, mna eh, yeah, kundi la watu yeah, kundi la watu ilikuwa imechanganyika sana, na pia ilikuwa ni eh, watu wengi sana, um, wengi walikuwa ni wazungu na ni, ni wazungu ambao sana sana hautaona kwa maandamano kwa hivyo ukiangalia vizuri utaona ni kwamba watu basically, wale watu ambao wamekuaga wa, wa kimya lakini hawapendi vile mambo yamekuwa ya yakiendelea walijitokeza jana. Kwa hivyo, na, kwa hivyo, na ziyo, katika mtu... sehemu za maandamano hali ilikuwaje ulipowasili? Ulipo pale ulikuwa na hisia gani? Ulikuwa na wasiwasi kwamba pengine polisi watakupa faini ama ulikuwa na hali gani mwenyewe ulipowasili pale sehemu ya maandamano? Sikuwa, sikuwa na na tashwishi yoyote maana because eh, watu wengi walikuwa wamejipanga vizuri, na pia hata wao ma organizers wa hiyo hiyo hiyo hiyo maandamano walikuwa wameshatuma, walituma bahari kwamba watu wajipange vizuri, watu watu wabebe masks na watu wa uh, basically wabebe hiyo sanitizer, na pia walikuwa na hata na stations pale wanapatiana hizo maglavu wanapatiana masanitize na, na, na polisi pia wa Victoria walikuwa wameshasema kwamba hawataingilia hiyo maandamano kwa, kwa hivyo uh, si kuwa na uoga wowote. Unahisi kwamba maandamano hayo yanaza yakaibua pengine hisia barani Afrika na sehemu zingine za kanda tunakotoka kule kuaisha kwamba watu pia nao waamke kutetea haki zao kule ama ni maswala tu ya huku ughaibuni? Eh, sasa hapo ni ngumu because hapo ni ngumu kusema kweli. Ukiangalia uta, uta, utapata kwamba awa uh, marais wetu uh, watu viongozi wetu hao uh, ni watu <laughs> si dhani kwamba hii movement ambayo inafanyika ina, ina huku itawashtua ama itawa itawa uh, na, najaribu kutafuta the hmm, correct word ya like Kiswahili convince hmm, ama ama kuwa influence kwamba wa, wawe ni watu ama wawe ni um, viongozi ambao wana tii sheria, si dhani. Na umejifunza nini kupitia maandamano ya jana kuhusu wa Australia wenzako? Kitu, kitu nimejifunza jana kutokea jana ni kwamba siku dhani kwamba Astrelia wengi okay, wako uh, basically informed sana na hizi shida zetu kama watu weusi na pia ni ni, ni watu kwamba ambao wangependelea sana tupate haki yetu k unahisi kwamba wanauelewa wandani kuliko walivyokuwa natarajia? yes. na kuendelea mbele, unahisi kwamba kampeni hizi zitakuwa zitachukua umu, umbo aina gani itakuwa ni kuendelea kurejea barabarani na mitaani kuweza kupaza sauti kwamba haki zetu zitolewe, na, na wale ambao wako vizuizini watendewe haki, ama vita sasa vinaingia katika mahakama ndiko vita vita vitakapopiganwa. Bado ni, ni kurejea barabarani tu wiki baada nyingine. Kwa maoni yangu naona kwamba sana sana vita vitakuwa kwa, kwa, uh, kwa uh, upande wa parliament na upande wa kupiga kura sana sana, e, ni niliona vijana wengi jana, wengi walikuwa ni vijana, na na shida kubwa waga ni kwamba, au, <laughs> vijana kupiga kura hawapendagi kupiga kura, na pia hawapendagi mambo ya siasa. Lakini jana vile niliona mimi ni kwamba hao wanajua kwamba wakipiga kura, eh, pengine watapata hiyo hiyo objectives zao, malengo yatafikia haraka iwapo sauti zao zitasikika katika debe. Naona sehemu nzuri ya kumalizia. Asante sana kuzungumza na kuchangia kilichojiri jana na uzoefu wako katika maandamano, na natumai kwamba hapakuwa na vile vitoza machozi ambavyo kawaida vinazoea sehemu zingine za maandamano. Shukran sana kuzungumza nasi na kila la heri katika harakati za kutetea haki za kiraia shukran. Nam, huyo ni mmoja wa walioshiriki katika maandamano mjini Melbourne hapo jana, kutetea haki za kiraia hususan na haki za Waustralia wa kwanza ambao wengi wao huwa wanafia ndani ya vizuizi. Na vile vile, walikuwa pia wanatetea haki na kuunga mkono haki za Wamarekani weusi ambao wametendewa unyama chini ya mikono ya vyombo vya usalama nchini Marekani. Mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na taarifa ambazo umesikia unaweza kupata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.