Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama alivyo kawaida, wazasikiza makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni SBScomau mkwaju swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia leo, lakini kwa sasa tuzungumzie swala so zima la kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho ambazo zinaendelea kwa kina na kwa kasi kubwa sana kote nchini Australia. Wiki ya tatu ya kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho ilianza kwa kufunguliwa kwa vituo vya kupiga kura mapema pamoja na mjadala wa kwanza katika mijadala mitatu ya viongozi kufanywa, ila vichwa vya habari vilitawaliwa kwa maoni ya baadhi ya wa wagombea wa uchaguzi yaliyopatwa mtandaoni pamoja na baadhi ya wa wagombea hao kujiuzulu au vyama vyao kuondoa idhini ya wagombea hao kuwakilisha vyama husika. Masaa kadhaa baada ya kufunguliwa kwa vituo vya kupiga kura mapema, mjadala wa kwanza viongozi katika kampeni ya uchaguzi wa shirikisho ulifanywa mjini Perth. Wapiga kura 48 ambao bado hawajaamua watakayempigia kura walikuwa ndani ya chumba cha mjadala huo ambao ulisimamiwa na shirika la habari la Seven Network pamoja na gazeti la The West Australian. Wengi wa waliohudhuria mjadala huo walisema kiongozi wa chama cha Leba Bill Shorten ndiye aliyeshinda mjadala huo. Mada ya mabadiliko ya tabia ya nchi ilizua mvutano katika mjadala huo ambapo waziri mkuu Scott Morrison alimhamasisha bwana Shorten aweke wazi gharama ya sera, yani ya nishati ya chama chake. Kwa upande wake, bwana Shorten alijibu kwa kusema kuwa sera ya chama cha Leba itakuwa na gharama kubwa, ila gharama ya kutofanya chochote itakuwa kubwa zaidi na naweza sema bila kusita kuwa kama hatuchukui hatua halisi kwa mabadiliko ya tabia nchi itakuwa janga kwa uchumi wetu. Naweza toa dhamana kuwa tukiwekeza we'll katika sera za mabadiliko ya tabia nchi na in we'll tunania prices. halisi katika siku za usoni tutakuwa na ajira nyingi zaidi, na katika siku za usoni tutakuwa na bei ndogo ya nishati. Tunachostahili fanya ni kuelewa kuwa kama unataka kusimamisha machafuzi ya mazingira inabidi utumie hela. Chama cha Leba kilitumia sehemu kubwa ya wiki hii kikiuza sera yake ya nishati, wakati chama cha Liberal kiliahidi kuwekeza dola bilioni moja kujenga mashua tatu za kivita katika jimbo la magharibi Australia pamoja na kuwekeza dola milioni 156 kuboresha usalama wa mtandaoni kwa wazee wa Australia biashara ndogo pamoja na mali za usalama wa kitaifa. Bwana Morrison alisema pia kuwa jeshi la ulinzi la Australia litaendelea kupokea uwekezaji mkubwa kuhakikishia usalama wa Australia na? Our... mpango wetu uko wazi. Kujenga upya sekta yetu ya ulinzi umekuwa na nafasi muhimu wakati uchumi wetu unabadilika. Katika siku za hivi karibuni imetoa nafasi muhimu kwa watu wanaopata ajira na fursa katika sekta mpya za uchumi. Katika sekta ya ulinzi hii itaendelea kuwa sehemu ya mpango wetu, alisema kiongozi huyo wa chama cha Liberal. Naye kiongozi wa chama cha Nationals Michael McCormack alitetea uamuzi wa chama chake kufanya mpango wa kupendekeza chama cha One Nation juu ya chama cha Labour na Greens katika uchaguzi mkuu. Naibu Waziri Mkuu amesema chama cha Nationals kinaendana sawa zaidi na chama cha Pauline Hanson, na wanasiasa wanastahili fanya wawezavyo kushinda uchaguzi. Akitetea uamzi wa chama chake bwana Makomak alisema kuwa najua baadhi ya wanachama wa chama cha some, one Nation, unhelle, oh yeah, sisi, chama wamefanya vitu vya kushangaza na kusema vitu ambavyo havistahili, ila sisi si chama cha one Nation. Chama chetu ni the Nationals. Wakati huo huo, kiongozi wa chama cha Greens Richard di Natali alimhamasisha Bill Shorten azingatie ushirikiano na chama chake iwapo chama cha Leba kitaibuka mshindi baada ya uchaguzi mkuu wa tarehe 18 Mei. Bwana Dinatali na maelezo zaidi. If you've got a Senate that involves Clive Palmer and Pauline Hanson. kama una you've got seneti inayojumuisha Clive Palmer, Palmer na Pauline Hanson utakuwa na uamuzi wa kufanya. Je, we'll utataka fanya ushauriano kuhusu sera ya hali ya hewa nao au unataka fanya ushauriano wa sera unaostahili fanya vinavyostahili fanywa na chama cha the Greens? aliuliza Bwana Dinatali. Hata hivyo bwana Shorten alitupilia mbali wazo la kuwa katika mpangilio wa mseto na chama cha Greens kwa sababu, We are the party, sisi ndicho chama kinachopendekeza sera katika uchaguzi huu na tunafafanua kila kitu tunachotaka fanya. Hatutabadilika kwa sababu mbunge huru au mbunge wa, wa chama cha Greens anakabiliwa na matatizo ya kutozungumziwa na anataka ona jina lake katika gazeti, kando na mapendekezo hayo yote. Kitu ambacho kitafanya wiki hii ikumbukwe zaidi ni kumalizika kwa kampeni kadhaa za baadhi ya wagombea wa uchaguzi wa mkuu. Mgombea wa chama cha Liberal katika eneo bunge la Lyons jimboni Tasmania, Jessica Whelan, pamoja na mgombea wa chama cha Liberal katika eneo bunge la Isaacs ambalo liko jimboni Victoria, Jeremy Hearn, walijiuzulu baada ya kuhusishwa na madai ya kuwadhalilisha Waislamu. Naye mgombea wa chama cha Libra katika eneo bunge la Wills jimboni Victoria steve Killen naye alijiuzulu kwa sababu ya madai ya kumdhalilisha mbunge Tim Wilson wa chama cha Libral ambaye ni mpenzi wa jinsia moja. Chama cha Leba hakikuwachwa nyuma katika sakata hilo la wagombea kujiuzulu kwa sababu ya maoni yao. Mgombea wa seneti katika chama cha Leba katika wilaya ya kaskazini Wayne Carnot alinyanganywa idhini ya kuwakilisha chama hicho baada ya kuchangia nadharia mtandaoni ambayo ilikuwa dhidi ya Wayahudi. Naye Luke Crisy, ambaye alikuwa akigombea eneo bunge la shirikisho la Melbourne, alijiuzulu kwa sababu ya vitu vya kuchukiza alivyochapisha katika mtandao wa kijamii. Naye Steve Dixon wa chama cha One Nation alijiuzulu baada ya video kuperushwa ikimwonyesha akimgusa mwanamke aliyekuwa akicheza akiwa uchi pamoja na madai ya kuchukiza aliyotoa kumhusu mwanamke mmoja nchini Marekani. Hatua hiyo pamoja na kuvuja kwa picha zingine na madai ya ubaguzi wa jinsia yaliyotolewa na mgombea Ross Macdonald wa jimbo la Queensland yalifanya chama cha One Nation kujipata chini ya ukosoaji mkubwa. Kiongozi wa chama hicho ni Pauline Hanson alijipata amejawa hisia alipoanza kutetea chama chake katika mahojiano na runinga ya Nine Network, ambako aliapa kuendelea kufanya kampeni kwa sababu ninaona wakulima ambao wamelazimishwa kuondoka katika mashamba yao and watoto ambao hawana siku za usoni na watu ambao wanatumai, wanaomba, na nitakuwa sauti and yao. Nimechoka ni kukabiliwa na kashfa hizi. Sikamu. Wiki ijayo mjadala watatu wa viongozi utapeperushwa tarehe nane Mei, katika kikao cha waandishi wa habari maarufu kwa jina la National Press Club, na kama ilivyo kawaida, tutakuletea matokeo ya mjadala huo pamoja na taarifa zingine muhimu kuhusu kampeni za uchaguzi mkuu wa shirikisho ambazo wawezapata kwenye tovuti yetu. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na Philipa Carisbrook na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkoaji Swahili.