Uendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni ananimbani sbs.com.au kwa jua swahili. Na iwapo una pendekezo la makala, waweza kutuandikia kwa barua pepe ananimbani swahili.program@sbs.com.au. Vilevile tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako unaweza kupata makala haya na kuweza kuchangia katika maswali ambayo watu na jadili katika kwa vuti hiyo. Ni swahili mkwaju, SBS Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja hadi jijini Nairobi ambako mwandishi wetu Jesse Nyakundi atasubiri na yalaojiri wiki hii barani Afrika, hususan Afrika ya Kati na eneo ya Maziwa Makuu baada ya rais wa Tanzania John Magufuli kutoka wizara ya afya kutokimbilia chanjo ya korona. Shirika la afya duniani WHO limeitaka nchi hiyo kujiandaa kwa chanjo ya korona kama mataifa mengine duniani. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, mkuu wa WHO kanda ya Afrika Dkt. Mashidiso Moeti amesema kuwa Tanzania inatakiwa kutumia mwanya wa upatikanaji wa chanjo kwa faida ya wananchi na kanda ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Shirika hilo pia limesisitiza Tanzania kutoa takwimu za mwenendo wa korona nchini humo ili iwe rahisi katika kupambana na kuzuia maambukizi yake. Hatua hii ya WHO ilikuja siku moja baada ya rais John Magufuli kutahadharisha kuhusu chanjo ya korona ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Alipozungumza katika uzinduzi wa shamba la miti huko wilayani Chato mkoani Geita, Magufuli alisema kwamba kuna baadhi ya Watanzania walienda kupata chanjo huko nje, lakini wakarudi na aina mpya ya korona. Chanjo hazifai. Kama wazungu wangekuwa na uwezo wa kuleta chanjo, hata chanjo ya UKIMWI ingekuwa imeshaletwa, hata chanjo ya kifua kikuu ingekuwa imesha kifua kimeshaondoka. Hata chanjo ya malaria ingekuwa imeshapatikana. Hata chanjo ya kansa ingekuwa imeshapatikana. Ni lazima Watanzania tuwe waangalifu kwa mambo ya kuletewa letewa, msije mkafikiria mnapendwa sana. Taifa hili ni tajiri, Afrika ni tajiri, kila mmoja anaitamani. Tuwe waangalifu, na niombe wizara ya afya Isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Ipo nchi fulani walichanjwa watoto wake wa kike wenye umri wa miaka kumi na nne wanaambiwa ni kwa ajili ya kuzuia kansa ya kizazi. Imekuja kugundulika ile chanjo ilikuwa ni ya kuwazuia wasizae. Kwa hiyo niiombe sana wizara ya afya. Sio kila chanjo ni ya maana kwa taifa letu. Sio kila chanjo ina faida kwetu. Ni lazima watanzania tuwe macho, ni lazima watanzania tuwe waangalifu, tutafaniziwa majaribio ya ajabu ambayo yataleta madhara makubwa kadri tutakavyokuwa tunaambiwa na wataalamu wetu. Kwa hiyo, niwaombe ndugu zangu wa Tanzania na hasa wizara ya afya ambayo ni kiongozi yetu, ijitahidi sana kuangalia afya za Watanzania bila kuingia kwenye papara za kuletewa kila jaribio linalofanyika linaletwa hapa. Hii ni tahadhari, na mimi ninaamini tutafanikiwa. Hii ni message tu, najaribu kuwaeleza wataalamu wenzetu, ili wasije wakalipoteza taifa hili kwa papara za kuletewa kila kitu. Ni lazima tuwe tunajiridhisha, wataalamu wetu wajiridhishe. Alikuwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Silvester Ilunga Ilunkamba alijiuzulu siku ya Ijumaa, siku mbili baada ya wabunge kupiga kura ya kukosa imani naye. Hatua hii inampa nafasi Rais Felix Chisekedi kuunda serikali mpya itakayoongozwa na waziri mkuu mpya ambaye atakuwa ni mshirika wake wa karibu baada ya kupata wingi wa wabunge. Msemaji wa rais Giscard Kusema amesema Ilunga alifikia hatua hiyo kwa kuheshimu uamuzi wa wabunge na mazingira ya kisiasa nchini humo. Ilunga, mshirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila alitakiwa kujiuzulu kikatiba baada ya wa wabunge kukosa imani naye. Rais Tshisekedi, ambaye tayari amepata wingi wa wabunge bungeni, ambao ni 391 kati ya 500 sasa anasubiriwa kutangaza serikali mpya katika taifa hilo la Afrika Kati. Awali mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 73 kupitia ukurasa wake wa Twitter aliandika kuwa yupo tayari kuachia madaraka baada ya uamuzi wa wabunge nchini humo. Matokeo ya uchaguzi mkuu wa urais mwezi huu uliokuwa na ushindani mkali Uganda yameendelea kuliumbisha taifa na kukosolewa kimataifa. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilimtangaza rais Yoweri Museveni kuwa mshindi wa awamu ya sita kwa kupanda asilimia 58 ya kura, lakini Robert Chagulanyi, mwanasiasa na mwanamuziki, mgombea wa upinzani maarufu katika fani ya muziki kwa jina la Bobi Wine, alisema kura zilikuwa na kasoro na kutokana na manyanyaso yaliyofanyiwa wafuasi wake na kujazwa kura bandia katika masanduku ya kura wagombea kadhaa wa upinzani wanakubaliana na Wine kuhusu hilo na wanataka taifa kuikataa serikali ya Museveni. Wine aliwekwa kizuizi cha nyumbani kwa siku kumi na mbili baada ya uchaguzi, lakini bado aliweza kuhamasisha uungwaji mkono wa kimataifa. Makundi ya haki za binadamu na serikali za kigeni ikiwemo Marekani walikosoa serikali ya Uganda kwa kuzima mtandao Wakati wa uchaguzi na kuwapiga marufuku waangalizi wa uchaguzi kutoka nje. Seneta wa Marekani Bob Menendez wa New Jersey amesema anapanga kushirikiana na utawala wa Rais Joe Biden kuitaka Uganda iwajibike kutokana na dosari hizo za uchaguzi. Mwandishi wetu Jason Nyakundi na taarifa hizo kutoka jijini Nairobi akituarifu ya yaliojiri wiki hii barani Afrika na hususan taarifa hizo za Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania akizungumzia suala zima la chanjo ya COVID 19. Kama una maoni kuhusu taarifa hiyo basi, kutana nasi kwenye ukurasa wetu wa facebook facebook.com mkwaju sbs swahili, ambapo unazichangia maoni yako pamoja na kuweza kutueleza unavyohisi kuhusu ushauri wa rais Magufuli, na vilevile tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili kwa taarifa hiyo na zingine nyingi ambazo tumechapisha pale tayari. Waendelea kusikia idha Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.