Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode Migerano jioni hii aliytuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au/ mkwaju swahili. Waweza kusikiliza makala haya pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom/ mkwaju swahili, ambapo utapata vipande vya makala tulivyochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako wakati wowote wa unaokufaa, lakini kwa sasa basi tutazame yale ambayo tumewakuandalia, tukianzia mjini Melbourne ambapo kulikuwa na hafla ya kuhuzunisha mno. Polisi wa Victoria wameahidi kuchukua hatua dhidi ya matendo yote ya dhuluma dhidi ya jamii za Waislamu baada ya shambulizi la tarehe tisa Novemba katika mtaa wa Berk ambako kisu kilitumiwa katika shambulizi hilo katikati ya mji wa Melbourne. Maafisa wa ngazi za juu wamesema kuwa wanawake wanaovaa hijabu wamekuwa wakitukanwa katika umma baada ya shambulizi hilo lililofanywa na mwanaume aliyezaliwa Somalia. Idara hiyo ya polisi imetupilia mbali pia mapendekezo kuwa motisha ya mshambuliaji huyo ilikuwa ni kile ambacho kimeripotiwa kuwa ni itikadi tata za Kiislamu. Kamanda Stuart Betson ni mpatanishi muhimu kati ya idara ya Victoria Police na jamii nyingi zenye tamaduni tofauti za jimbo la Victoria. Tangu Hassan Khalifa Shire Ali ambaye ni mzao wa Somalia aliyefanya shambulizi hilo mjini Melbourne, Kamanda Betson amekuwa akifanya mikutano mara kwa mara na viongozi wa jamii za Waafrika kuhakikishia kuwa polisi wataendelea kuwa karibu ya jamii zao. Katika mahojiano na idhaa ya Kisomali ya redio SBS, Kamanda Betson amemulika baadhi ya athari kwa jamii za Waislamu baada ya shambulizi hilo. Kamanda Betson, na maelezo zaidi. Nadhani baadhi ya wasi wasiwasi kubwa, uh, kupitia uzoefu wetu wakati here, wakati wakati women, Egypt, ni wakati vitu hivi vinaletwa katika umma na kujadiliwa. Kwa ujumla ni wanawake wa Kiislamu uh, wanavaa hijabu ambao huathirika uh, uh, um, zaidi, mara nyingi huwa wananyanyaswa na kutukanwa mitani uh, huo ndio wasiwasi wasi waliotueleza wiki hii, ila naeleza jamii hivi Hali hii ikitokea, pigia simu polisi uh, kwa namba hii sufuri sufuri sufuri. Tutajibu polisi wa Viktoria watajibu na kusitisha unyanyasaji au matusi hayo you, haustahili uh, kabiliana na hali hiyo ni kitu tunachotilia yes. uh, maanani. Mwandishi wa habari alipomuuliza kama amepokea taarifa kuhusu kesi kama hizo tayari, kamanda Debesan alijibu, ndiyo, nimepokea kesi hizo Wiki iliyopita tulikuwa katika mkutano wa wanawake wa Kisomali, walitueleza kuwa vitu hivyo vinafanyika tayari. Punde baada ya shambulizi hilo ambako mtu mmoja kati ya watu watatu waliodungwa visu walifariki, waziri mkuu Scott Morrison na waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton walihamasisha jamii ya Waislamu wafanye mengi zaidi ila kama besana nauliza, jamii hiyo inastahili fanya nini haswa? Um, hilo ndilo swali ambalo um, nilijiuliza niliposikia kauli hiyo. Uh, nadhani tunachostahili fanya uh, kwetu sote hapa katika jamii ya uh, Victoria ni kujenga ushirikiano wa kijamii uh, kwa hiyo sote tunastahili fanya kazi kwa bidii so na kuna nafasi ya kwetu sote kuhakikisha jamii zetu ziko imara, watoto wetu wanashirikishwa, kuna fursa za ajira na jamii zetu zinastawi, uh, na kuna heshima kwa kila mtu. Nadhani hiyo ni uh, hali muhimu ambayo hukoswa mara nyingi um, tunapoingia katika mijadala kama hii muhimu inayozingira lawama. Tarehe 9 Novemba, Hasan Khalif Shire Ali alionyesha gari lake katika mtaa wa Burk ambao uko katikati ya mji wa Melbourne na kuwasha machupa ya gesi yaliyokuwa ndani ya gari hilo. Baada ya kujihami kwa kisu, alianza kuwadunga kisu watu mtaani humo na kumuua mmiliki wa mgahawa mwenye umri wa miaka 74 kwa jina la Sisto Malaspina pamoja na kuwajeruhi wanaume wawili kabla ya bwana Hassan kuuawa kwa risasi na polisi. Hata kama polisi walikuwa na taarifa kuhusu maoni tata ya mwanaume huyo mwenye miaka 30 Kamanda Betson amesema uhalifu huo ulikuwa na motisha nyingi, na familia yake iliongezea kuwa alikuwa akikabiliana na masuala ya afya ya akili pamoja na matumizi ya mihadarati This Hakuna shaka huu ulikuwa uhalifu wa mwanaume mmojamwanaume aliyekuwa na matisha nyingi. Ni uhalifu wa mwanaume mmoja, si uhalifu wa jamii ya Wasomali, na bila shaka si uhalifu wa dini la Waislamu. Mamlaka ilikuwa inamjua mwanaume huyo, hakuwa akifuatiliwa wakati huo kwa sababu tisho lake halikutambuliwa kama kubwa. Kamanda Betsan ameongezea kuwa hana uhakika kuhusu kile ambacho jamii ya Waislamu wangetarajiwa fanya katika kesi hii. Ameongezea kuwa hata kama polisi wamekuwa na wasiwasi wasi kabla kuhusu nafasi ya vituo vya Kiislamu kwa kile wanachoita kuwapotosha vijana wa Kiislamu, vifaa vingine vinavyotumiwa kuwashawishi vinatoka mtandaoni. Kamanda Betson tena, well, a, a really uh, nadhani kuna vitu vingi mtandaoni ambavyo watoto hawa wa wa wameoneshwa. Kwa ujumla, uh, ni you know, watu ambao wamekuwa mtandaoni sana na kupotoshwa kupitia watu ambao wako ng'ambo, uh, kwa ujumla hivyo ndivyo tunasema, alisisitiza Kamanda Betson. Mapema hii leo Jumanne 20, watu wa Melbourne walitoa heshima zao za mwisho kwa marehemu Sisto Malaspina ambaye alikuwa mmiliki wa mgahawa maarufu kwa jina la Pelegrinis. Umma ulijumuika ndani ya kanisa la St Patricks kumwaga mwanda zake katika ibada iliyodhaminiwa na serikali ya Victoria. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Gareth Boham na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkowa juu Swahili.