Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Tunageukia katika hali ambayo inasumbua hali hii ni ya ugonjwa wa akili na tumeweza kuona ni jinsi gani unaweza ukapata, e, misaada ya hapa na pale kuhusiana na gonjwa huu au tatizo hili la akili. Lakini tunamgeukia mmoja wa watu anayefanya kazi kwa karibu sana na jumuia za uh, kutoka Afrika Mashariki. Huyu hapa ni Albert. Albert, habari gani? Mzuri kabisa Bwana Frank. Albert, kumekuwa na changamoto nyingi sana za kimaisha kwa vijana kutoka Afrika Mashariki, tunazungumzia kuhusiana na ugonjwa huu wa akili. Je, kwa mujibu uh, au kwa uzoefu wako kufanya kazi na hizi jumuia mbalimbali, hili tatizo eh, la, la, la, la, la mental health eh, afya ya akili umelionaje kwa jumuia hizi? Uh, kwa ukweli imekuwa ni vigumu kuongea uh, na watu juu ya Uh, mental health ama uh, ugonjwa wa akili uh, ikiwa watu wengi wanafikiri ya kwamba kuwa na ugonjwa wa akili ni kama kushikwa na uh, wazimu uh, ama kuwa mtu ambayo mtu ameshikwa na insanity, lakini hiyo si ukweli. Nafikiri watu wengi kutoka Afrika na hata Afrika Mashariki in particular, uh, wanakuanga na ile kufikiria kwamba ugonjwa wa akili ni kushika kichaa, ingawapo, um, mtu yoyote anaweza kuwa na ugonjwa. Wewe mwenyewe unaweza kupata homa na hiyo ni ugonjwa, na pia pia kuwa kupata ugonjwa wa akili mtu yoyote anaweza akapata uh, na, lakini kwa, ma, kwa maoni yangu <clears throat> inatokana haswa na vile tumelelewa watu wa Afrika. Uh, ama mimi mwenyewe nikiangalia nyuma nione vile nimelelewa, kaa ningeona mtu yeyote ambayo yuko na uh, shida yoyote um, kitu ya kwanza ambapo nilikuwa naelezwa na wazazi ni huyo mtu anatakiwa aombewe, kwa sababu yuko na mapepo ama mademons ama ni mtu yuko na wazimu ama ni mtu ambayo uh, ametumia ame madawa ya kulevya hadi amekuwa wazimu ingawapo tunajua ya kwamba huku especially uh, ukiangalia watu ambao tumetoka uh, Afrika ambapo hatuna familia ama hatuna um, uwezo wa kupata usaidizi, saa zingine inakuwa maisha yanakuwa magumu, unapatwa na depression ama huzuni uh, unapatwa na wasiwasi ya pengine kulipa mabili, ambapo ni huku tunajua bills zinakuanga ni um, ni shida saa zingine um, na, ikiwa hauna usaidizi, ikiwa hauna mtu ambaye anaweza kukusaidia unaweza ukapata na ugonjwa wa wa akili. Um, na kwa maoni yangu, watu wengi hawajui vile kusaidiwa, kwa sababu wanajiona kama mimi nikipata um, huzuni nikipata um, wasiwasi yoyote ama anxiety yoyote, ni kama niko na shida, ingawa kila mtu hu anaweza akapata depression, mtu yeyote anaweza akapata anxiety ni vile unaweza ukapata usaidizi. Uh, ikiwa unaenda kuona kansla, ukiwa unaweza kuona psychologist, ukiwa unaweza kuona mtu yote ambaye yuko na ujuzi wa kukusaidia. Na hapa inaonekana um, watu wengi hawajui watapata usaidizi wapi. Bwana uh, Albert, turudi pale ambapo uligusia kwamba malezi pia yanachangia, kutokana na malezi ya Kiafrika ambapo wengi walikuwa wakilelewa wakisema kwamba huyo ana wazimu au mbewe. Sasa mentality hiyo au dhana hiyo tunakuja nayo katika nchi iliyoendelea kama hii Australia, unafikiri wazazi wafanyeje au tufanyeje ili kuondoa dhana hiyo potofu ambayo tulikuwa tumejazwa na mpaka watu wanaendelea nayo katika nchi hii ngeni? Tufanyeje ili tuondoke huko, tuweze kusaidia vijana wengi wanaokuwa wanagubikwa na mambo haya? Kitu ya kwanza ambapo mimi ningesema ni tunatakiwa tuan, tuanze kuongea wazi juu ya um, ile shida tuko nazo ikiwa uko na shida ambapo pengine umepata huzuni ama depression, takiwa uanze kuongea na watu uh, sikujificha na hiyo ndio shida ambapo tuko nayo hapa uh, uh, wakazi wa huko ambapo tuko tumetoka nchi za ng'ambo, tunaogopa kuongea kiwazi wazi, kwa tuongee wazi ya kwamba niko na shida mimi. Naona ya kwamba kama mtu yoyote ambao kama mimi mwenyewe imekuwa na ma uh, uh, period ambayo mnasikia kwamba sijisikii vizuri uh, kwa sababu pengine na niko na wasiwasi za za kifedha, niko na wasiwasi za za, uh, za za za kimaisha. kuongea uwazi juu ju, ju, ju za hizo mashida, ni itasaidia ita watu kufikiria kutoka hiyo kufikiria kwamba mtu ambaye yuko na shida yuko na pepo ama yuko na wazimu. Hiyo ni kitu ya kwanza. Ya pili ni kuongea na vijana wetu ya kwamba Um, kusikia vibaya kukuwa na na na hizi shida sio kitu ambayo ni ni, um, ni kitu mbaya. Kitu ambayo ni mbaya ni, ni kutopata usaidizi, na inaweza kuwa inakuleta, inaweza kudhuru maisha yako. Kwa hivyo ya kwanza, watu tukuwe tuna na uwazi wa kuongea juu ya uh, shida zetu uh, kama uko na huzuni, ukuwe na ile, tukuwe huru kuongea na watu wengine. Hiyo ni kitu ya kwanza. Wazazi, mtu um, yoyote ambao yuko mzima um, anatakiwa tuanze kuongea, tuongee freely, tuongee na watu kusema ya kwamba ndio hizi shida tuko nazo, badala ya kuficha, kusema ya kwamba uh, nchi zetu hatuna hizi. Ndio tuko nazo, tuongee wazi, tuseme ok, ndio tuko na shida ya maugonjwa ya akili uh, na kuongea juu ya vile tunaweza tukasaidiana. Hii ni kitu ya kwanza. Ya pili ni kuanza kutafuta vile tunaweza tukasaidia sisi wenyewe, kwa sababu kitu kimoja ambayo najua ni kama mtu yuko na huzuni na anajaribu kupata usaidizi na mtu yoyote ambaye anaongea naye hajui vile kumsaidia, ile usaidizi unatafuta hauwezi ukapata. Kwa hivyo tukianza kuongea na wale ambao wame, uh, wamekuwa wakifanya hii kazi miaka na miaka, ndio ikuwe ni personalized, ianze kuangaliwa kama, um, tuanze kuangalia namna tunaweza kujisaidia sisi wenyewe na kutumia hizi huduma ambazo ziko, ina maana ambayo inaweza ikatusaidia sisi wenyewe na isaidie wenzetu, wenzetu kutoka Afrika. Okay. Asante sana bwana Albert, lakini kwa kumaliza maliza, e, kumekuwa na ndoto nyingi za vijana wa Kiafrika wakizani e, maisha yaliyoko hapa ni makubwa na ambayo kuna pesa tu za kukifika, unaziokota unaweza ukawa tajiri kwa muda mfupi, kuna ndoto wa mafanikio ya haraka wakiwa wanakuja hapa. Je, uoni hili pia linaweza likawa linachangia, e, kwa kiasi kikubwa vijana hawa wakikuta mambo sivyo E, akili zao zinabadilika, unaonaje kwenye hili na vijana wafanye nini? Hiyo ni ukweli kabisa, hiyo nafikiri ni inachangia sana um, na watu wanakuanga na uh, uh, lengo ya kuwa wakifika hapo utakua tajiri haraka haraka. Um, tunatakiwa tuanze kuongea ukweli ya kwamba huku kuna maisha maisha ni magumu. Ikiwa nyumbani pengine ulikuwa unafanya kazi na unafanyia kazi kila siku ndio upate hela, hapa hapa utafanya hivo hivo tunatakiwa tuanze kuambia watu ambao wako nyumbani bado ukweli ya maisha ya huku, ukweli ya vile tunaishi. Hiyo ni kitu ya kwanza. Ya pili, ikiwa unajua mtu yoyote ambaye yuko na fikira hizo, ni kumwambia ukweli, tuanze kuambia ukweli ya kwamba huku maisha si vile um, tuanze kuchangia vile nasikia. kwenye r-kwenye uh, program ambayo iliyopita mtu alikuwa anasema ya kwamba wanafunzi ambao wanakuja huku waambiwe ukweli, wazazi waambiwe ukweli, vile maisha inaisha huku. Ni lazima tuanze ku, kuongea na tukiambia watu wengi vile maisha iko huku tutaanza ku, um, kuwasaidia wengine. Ndio kabisa bwana. okay. okay. Asante sana. Huyo ni bwana Halbert ambaye kwa hakika amefanya kazi na jumuiya za Waafrika Mashariki, hususani wa Kenya kwa karibu sana. Amewasaidia vijana wengi, hususan akiwashirikisha katika michezo ya hapa na pale. Amesafiri vitongoji vingi kuokoa e, vijana wengi wanaotaabika na wanaokuja kujikita katika maisha na kutengeneza maisha mapya. Ulikuwa unasikiliza makala hii ambayo majana haya yamejikita kwa ajili ya kujua ni jinsi gani ya kuwasaidia vijana wengi kuto kujihusisha na maswala au yanakoletea hatari ya wao kuwa vichaa au kupata ugonjwa wa vichaa. Tukumbuke tusaidiane, ili tuweze kuokoa kizazi kinachokuja. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaji Swahili.