Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida huko na migode a migirano katika makala haya, tukizungumzia swala so zima la siku ya baba, ama kwa kimombo Father's Day, ambayo kila tarehe mosi Septemba huwa inaadhimishwa katika mitambo ya sehemu. Tuna mmoja wa wanachama wa jamii ya Warundi wanaoishi Australia, ambaye kwa jina anajulikana kama Jeff. Je, bwana Jeff. Yeah, unaposikia neno siku ya baba, ambayo kawaida ni tarehe mosi Septemba, ina maana gani kwako? Kwangu ni siku ya ku, kukumbusha wa, wa baba ya kwamba ni siku kubwa sana na kuwa, kutukumbusha kama tuko na responsibility eh, ku uh, ule wote anaishi eh, eh, nyumbani mwetu uh -huh. na tena tuko na responsibility eh, kwa nchi kule amba, ambapo amba tunaishi mm. na kawaida ya siku ya baba ambayo amba ni tarehe mosi Septemba ni vitu gani ambavyo huwa una, unafanya nini ambayo, tuseme kwa mfano, tupe ratiba ya siku inaanzagaje kwako siku ya baba? E, kama hii leo naweza nikakukwambia um, ni siku ya wa baba. Mimi mwenyewe nimemaliza siku nzima, niko na watoto nikawapatia um, shawa akisha, nikawapeleka nje kucheza, make ilikuwa ni siku ya furaha sana na, uh, kwa watoto na mimi pia kunikumbusha ya kwamba kazi yangu haiko kuwa kwenda kazi na ku, kutumika kupata pesa ya kulipa hiki na kile. Niko na, na na kazi nyingine ya kuwa Uh, na kana watoto na nawafundisha na nawaelezea na ya kwamba jinsi gani wanaweza wakaishi vizuri nyumbani na na na jamii amin. na, na marafiki zetu ama marafiki zao pia na wa neighbors. Mimi nilidhani kwamba siku ya baba ndiyo siku ambapo unapumzika una, pomzika, una... Keti pale mbele ya, ya TV kisha ni kutoa amri moja baada nyingine, siku nzima. Maana ni siku yako maalum, sasa inakuwa ndiyo siku ambao unakuwa na shughuli nyingi zaidi kuliko kawaida. Nilikuwa yeah, na kazi nyingi sana <laughs> na kazi nyingi sana so, ilikuwa iko kazi ya kupumzika kabisa. Haa. Ilikuwa ya siku ya kunikumbusha kama kama mimi ni baba. uh -huh, sasa naweza nikatumia kama baba na ku- kujiandaa kwa kile chochote ki kinaweza kuwa ki um, kinafanyika kifanyio nyumbani, kuhisi familia iishi vizuri, kuanzia kwa watoto wenyewe ni siku kabisa siku kabisa ya kuwatumikia watoto so, na na kabisa famili na barani ya Afrika. Wakati ulikuwa unaishi barani ya Afrika, ni siku ambayo pia ulikuwa unaadhimisha ama ni mambo ambayo amekuja kupata hapa na ndio ukaanza kuchukua mkondo wa, wa kuadhimisha ya siku hiyo hapa ya, wakati ni, na, na Afrika, nilikuwa naishi Afrika, nilikuwa ni ngari singo lakini, lakini kwako kwa kwa kwa babako mzazi yeye Hey, baba wangu mzazi, mimi naona sa ma maisha ya Afrika na huku, naweza nikasema ni maisha tofauti, sababu Afrika uh, kazi mara nyingi kazi ya ku um, ya kusaidia watoto uh, labda kuwapatia kuwapatia kuwa, ku, shawa ama kuwapisha manguo mara nyingi inakuwa ni kazi ya wa wamama ama kazi ya watumishi, lakini sasa maishi ukiishi huku nchi kama hii njo unapashwa kusikia ya kwamba kama ku kusaidia watoto ama kuwavalisha ama kuwapatia chakula ama kuwapatia shawa ni kazi ya ule ambaye anakuwa na responsibility kwa, kwa watoto, aidha mama ama, baba ama, ama ama baba, ama baba toto. Toto. Mm -hmm. Na, na vizuri kabisa swali so, ambalo nauliza pia katika makala haya tunajua kwamba Mama anaheshimiwa na kila mtu katika jamii, iwe ni watoto iwe ni majirani wakwe, karibu kila mtu katika jamii anamuheshimu mama, na vile vile baba pia anaheshimiwa, lakini ni kama kuna heshima zaidi ambayo inampewa mama hususan kupitia nyimbo ambapo kuna nyimbo tofauti ambazo zinawasifia kina mama, zina waenzi kwa kila hali, lakini baba hakuna hata wimbo mmoja ambao una waenzi swala. So, hili unalizungumziaje? Je, ni nini ambalo kina baba wamefanyia wasanii, ambapo hakuna hata mmoja ambaye ametoa wimbo akimsifia baba kwa mchango wake katika maisha yake? Hapo naweza nikasema ya kwamba ukiangalia history inaonekana ya kwamba kama siso mababa kabisa, ni kosa letu, uh, gani hilo kumkosa kumkosoa kum kum mtoto kwa fimbo. a a, haiko vile. mm. Iko anasema kosa kus letu, sababu utakutana wanamama wa wako karibu sana na watoto wao na inaleta ile connection connection kubwa sana. Sababu mara nyingi si wa baba, tunafikiri kazi yetu ni ni kwenda kazini, unatumika uh, uh, kutoka Monday to to Sunday to Friday, akisha ukipata pesa ukilipa bills ya na pesa ya masomo kila kitu, wengi hasa Afrika wanafikiri wamemaliza kazi, kazi zao, lakini sasa watoto wanahitaji kuona hata baba yuko karibu, anacheza anawachekea na kile ndio kinaleta connection hmm, katika watoto na na. Unaweza ukawapatia hata milioni ama miliardi ya pesa, lakini hawatajisikia ya kwamba kama wako kabisa na ile connection nawe kama baba. Lakini sasa, sasa ile? Ma, samani kidogo nikukatisa neno pale kwamba umemlipia karo shuleni umelipa, ada umelipa, nyumbani pale umeakisha kwamba umeme upo nyumbani, umeakisha kwamba maji hapo nyumbani kwa wale ambao wanalipa maji. Nini kingine ambacho nastali kufanya kama baba kwa kupewa hiyo heshima, hata kwa nyimbo, hata kama ni mstari mmoja tu, n-nasema uh, tunasema wanababa eh, wa, wa, wangepaswa kuimbiwa nyimbo, lakini mimi nikakuelezea kwamba hata ishi hii nchi Australia tunaishi si wote nikasema, ya kwamba kama wa, wanamama uh, kuna kitu wanakosea kidogo uh, ile kusema kama mtoto tangu akiwa angalike mdogo sana, kumpeleka ku zile ma, mashule zile za wa, watoto wanaita child care, wanakuwa uh, kidogo disconnected ku, na wana- na watoto wao na ile disconnection watoto wakikua wa, wakiwa wa watu wakubwa, utakutana wana- wanalaki ile nani ile feeling uh, tuoze wa wazazi wa zao. Na ndiyo maana mm, unaona watao wakizeeka wakiwabeba kama ma nursing home wana wasahau sana. Utakutana mtoto anaenda kuangalia wa wazazi wa zake labda mara moja, uh, e, ma, moja kila mwezi ama mara moja kila miezi mitatu, sababu ile ile connection hawakuipata tangu wa, wa, wakati walikuwa wangaliki watoto sasa Nasema eh, hapo tunaweza tukatoa lesson ya kwamba eh, kama k baba ama mama, mama unapasha ku- kuchungana na ile connection na watoto, ila hata wakikuwa wa watu wakubwa ili wabaki wanafikiri hey, mama alikuwa pale au baba alikuwa pale tangu nilikuwa ningalike mtoto mtoto mdogo sana. Sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo, lakini kabla tumalize, pengine na eneo la mwisho, tukupe wewe ujumbe kwa kina baba wenzako hapa nchini Australia ambao wanatusikiza na wale ambao wanatusikiza katika mataifa ya nje ni nini, hususan kuendana na, na mambo ambayo tumezungumzia, ikiwa kama ni siku hiyo ya kina baba, ujumbe kwa wa, wa, wa, wa, wa, wanababa naweza ni, na ni kuwambia kuhambi, um, uh, hongera sana. Suala ya kwanza na suala ya pili ni kujisikia ile wakisaidia e, watoto wakisaidia wanamama kwa kushughulikia watoto ama kuwa wasichukue ile ile swala kama mzigo. Make ni swala, inaweza kuwa kama pride jiz, fikiria kama kunafanya kitu muhimu kwa ku, watoto ku, ku, wenu na unakuwa proud. Wasichukue kama uh, mzigo. Bwana Jeff akizungumzana nasi kuhusu swala zima la siku ya baba ambayo huadhimishwa hapa nchini Australia tarehe mosi Septemba kila tarehe mosi Septemba wanajulikana kwa kimombo kama Father's Day ama siku ya kina baba. Mengi zaidi kuhusu makala hayo wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoa wa Kiswahili. Na kina baba ambao mpo, basi unatusikiza, tueleze ni kwa nini kina baba hata wimbo mmoja hamna? Je, swala lilo litaisha lini? Bwana Jeff, asante sana kuzungumza nasi mimi, Joni, kutakia, asante na bwana Jeff hapo akizungumza nasi kuhusu swala hilo nzima la kina baba. Mengi zaidi kuhusu makala haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelee kusikiliza idha Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkwaju swahili.