Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano, tukaendelea na makala haya ambayo tunaangalia moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS pamoja na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Sasa mwaweza pata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju sbs swahili pamoja na kutuandikia barua pepe. Iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program at sbs.com.au kwa sasa basi tuendelea makala matumwandalia, hususan yanayoendana sawa na maswala ya uhaba wa petroli ama mafuta kama unapenda. Soko za dunia zinaendelea kushuhudia ongezeko la bei ya mafuta kufuatia shambulizi la viwanda vya mafuta nchini Saudi Arabia wikendi iliyopita. Wachambuzi wamesema waendesha magari wa Australia watalipa zaidi katika vituo vya mafuta katika siku zijazo, na wameonya kuwa hiyo ni ongezeko ya bei ambayo itaendelea kuongezeka kwa, kwa muda mrefu. Kupitia mashambulizi kwa viwanja vya mafuta nchini Saudia vinavyomilikiwa na kampuni ya Aramco, inatarajiwa kuwa asilimia tano ya mafuta ya dunia yatapotezwa, na baadhi wa wa ya wachambuzi wa masuala ya biashara ya mafuta wanatabiri kuwa bei ya jumla ya pipa za mafuta huenda ikaongezeka kwa asilimia hamsini. Scott Phillips ni afisa mkuu wa uwekezaji katika shirika la washauri wa uwekezaji wa Motley Fool Australia. Amesema: Watumiaji wa Australia wanastahili tarajia ongezeko la bei sambamba na katika masoko mengine yaliyoendelea, na nitashangaa kama hatuhisi machungu ambayo wengine duniani wanahisi. Ni sawa kusema watu wanaamini hapata kuwa athari hapa, ila ukweli wa ugavi na mahitaji ya kimataifa ni kwamba mafuta ni bidhaa ya kimataifa. Kwa hiyo kufikiria kwamba hatutahisi mshtuko wa ongezeko wa bei hata kama kwa sababu ya ushindani kuna maanisha mafuta yanaweza uzwa kwa bei ya juu ikiwa huo ndio ukweli, katika muda mfupi tutaona madhara ya bei ya juu katika vituo vya mafuta hapa Australia. Awali waziri wa shirikisho wa nishati Angus Taylor alipuuza athari kwa uwezekano wa wachungu ambayo madereva wa Australia wanaweza hisi alipozungumza na shirika la habari la ABC Jumatatu, akisema kwamba ni wazi hakuna athari ya karibu kwa upatikanaji wa mafuta. Ameongezea kuwa kuna bidhaa za kutosha katika soko la kibiashara kimataifa, na hiyo ni muhimu kuhakikisha inasimamiwa iwezekanavyo na athari zinapunguzwa. Scott Phillips amedokeza kuwa serikali ya Marekani imesema iko tayari kuachia baadhi ya mafuta yake ambayo hayajasafishwa kukabiliana na upungufu wa mafuta kwa sababu nadhani katika muda mfupi tutaona wasiwasi halisi na kwa hivyo ongezeko ya bei ni ya nishati ya mafuta. Donald Trump amesema ataruhusu akiba ya mafuta ya Marekani itumiwe. Kwa hiyo hatujui ugumu wa usambaji bidha wa bidhaa hiyo. Tatizo halisi ni la muda wa kati na suala la muda mrefu. Kama suala hili linaendelea kuwa tatizo kwa kusambaza kimataifa basi tunaweza ona bei kubwa ikirejeshwa kwa mafuta na pengine hata ongezeko ya bei katika vituo vya mafuta. Fueltrack huchunguza jinsi bei ya mafuta ya jumla kimataifa pamoja na mafuta yanatafsiriwa kwa gharama inayolipwa na watumiaji wa Australia katika vituo vya mafuta nchini kote. Geoff Trotter ndiye meneja mkuu wa Fueltrack, amesema uhaba wa usambazaji wa usambazaji wa haraka wa mafuta unastahili tafsiriwa kuwa asilimia kumi hadi asilimia kumi na mbili ya senti kwa kila lita ya mafuta nchini Australia na uwezo upo kwenye rejareja wa msururu wa usambazaji wa petroli nchini Australia, kwa kwanaouza kuongeza tuseme senti kumi kwa kila lita ambayo inaweza husishwa mara moja kwa kisa hiki. Kwa hiyo kuna uwezekano madereva wa magari watadhulumiwa. Australia ina petroli na mafuta ambayo hayajasafishwa kutumiwa nchini kwa muda wa siku 28 ambayo ni kidogo kama inavyotakiwa katika makubaliano ya kimataifa ambayo inahitaji nchi kuwa na mafuta ya kutosha kutumiwa kwa muda wa siku tisini mwezi jana engastele alithibitisha kuwa australia inafanya mazungumzo na marekani kutumia petroli yake iliyohifadhiwa wakati huo chama cha leba kimesema kuwa hiyo sio suluhu fanisi kwa usalama wa mafuta kwa sababu haitapiga jeki usambazaji wa mafuta nchini Mbunge huru Andrew Wilkie amesema kwamba ni udanganyifu kuwasilisha mpango kama suluhu wakati unategemea sana wema na hautowi maelezo kuhusu uhaba kimataifa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Kamil Bianchi na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.