Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano Sakwambai. Makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook com mraba sbs. Katika makala ame tumeandalia, unaweza fikiria kwamba fedha zako za kustaafu zipo chini ya uangalifu, lakini unajua kwamba kuna mabadiliko mapya katika mwaka wa fedha, na unaweza kuletea athari kubwa juu ya hali ya kifedha kwa haraka. Haya ni maelezo ya mabadiliko muhimu yaliyotumika kwa mwaka huu wa fedha. Mwandishi wetu Frank Mtao ametuletea taarifa ifuatayo inayosoma kwako na Judith Jemayogi. Makubaliano ya ulimwengu wote, bila kujali umri, ni makubaliano mapya au kabla ya kodi mchango wa mafao ya uzeeni ni zaidi ya dola elfu ishirini na tano kwa ajili ya michango isiyo na makubaliano au kabla ya kodi. Kwa kiwango cha mwisho ni dola laki moja na kwa miaka mitatu inakuwa dola laki tatu Mhasibu na msimamizi wa fedha Simon wa anaeleza uh, hapo awali kiwango cha juu ambacho unaweza kuweka ni dola laki moja na themanini kwa mwaka. Kwa sasa imekuwa chini ya dola laki moja kwa maneno mengine, michango ya miaka mitatu kabla ya mwisho wa mwezi Juni ya mwaka ni dola mia tano na arobaini ambayo inamaanisha mara tatu zaidi ya dola laki moja na themanini kwa sasa imepunguzwa mpaka dola laki tatu. Basil Labu kutoka kwenye idara ya uchumi na maelezo ya idara ya wazee kitaifa la Australia anasema kuna fursa za kila mmoja kudai kupunguzwa kwa kodi hadi kwenye kiwango cha mchango wa makubaliano ambao hapo awali haikuwezekana. Ikiwa mwajiri wako anaweka michango yao ya mwaka uliopita wa fedha, huwezi kudai punguzo la kodi kwa michango zaidi ya ulioingiza. Njia pekee ni kutumia mshahara like wote. Sasa unaweza kuja mwisho wa mwaka na kusema, nina pesa nyingine kidogo ambayo ningependa ku Iweka na badala kulipa uh, kodi itaiweka katika mfuko wa mafao yangu na itafadhiliwa kwa kiwango cha juu cha asilimia kumi na tano katika mfuko mkuu eh, badala ya kiwango chako cha ushuru mdogo. Simon wa, anasema miaka mitatu huleta kiwango cha dola laki tatu, inaweza kuwa na manufaa kwa watu walio na umri zaidi ya miaka sitini na tano ambao wanatafuta kupunguza gharama za malipo ya nyumba zao home, to... ikiwa wanataka kupunguza e, gharama hizo za malipo ya nyumba zao wenyewe, wana uwezo wa kuchangia kiasi cha dola laki tatu kila mmoja na kufaidika e, kutokana na mazingira haya ya kodi ndogo, lakini bila shaka kuna kigezo kingine ambacho kimeunganishwa kama unaweza kukaa kwenye nyumba e, kwa muda wa miaka kumi na unapaswa kuwa ni nyumba yako mwenyewe. Kabla ya mwaka huu wa fedha, hakukuwa na kiwango au kiasi gani cha fedha ambacho unaweza kuweka katika awamu ya mafao ya bure ya kodi. Kwa sasa kiwango cha mwisho ni dola milioni moja na laki sita Mabadiliko makubwa haya huathiri wastaafu wale walio kwenye mkondo wa kipato au juu ya kiwango wameanza kipato cha kustafu mwezi huu wa saba. Wale ambao wana zaidi ya dola milioni moja na laki sita wanao muda zaidi ya mwisho wa mwaka huleta kiwango chao cha chini cha kustafu kiwe dola milioni moja na laki sita. Kimsingi e, ukiwa na mzunguko wa mapato, kiwango cha juu ambacho unaweza kuwa nacho ni dola milioni moja na laki sita. Hivyo ni jambo ambalo watu wengi wanapaswa kukumbuka, na baadhi ya watu wanapaswa kupunguza kiasi cha fedha ambacho kipato kinaendana na kiwango chao, jambo muhimu la kufikiria. Simon wa anasema wastafu ambao wananunua mali kwa kutumia fedha zao na kusimamia vizuri, wanaweza kuingiwa na tamaa ikiwa mabadiliko yanayopendekezwa kwa njia ya usawa wa mtu binafsi huhesabiwa ambao mipaka ya kukodishwa imewekwa sawa na kupata usajili. Ikiwa una unamiliki, sema mali za dola milioni tatu uh, kwenye mfuko wako mkuu na umeazima au uh, umekopa dola milioni mbili, kimsingi una dola milioni moja ya mali na kwa hiyo mali yako ni kama dola milioni tatu katika mafao yako ambayo ni mali na dola milioni moja ni fedha zako mwenyewe. Haujazidi bado kiwango cha dola milioni moja na laki sita lakini, serikali inadhani kwamba jumla ya kiwango pia inategemea mali ya jumla ambayo ni dola milioni tatu na thamani ya dola milioni moja ya mali, mali yako itapanda ghafla mpaka dola milioni tatu ambayo dola milioni mbili sio za kwako, ambazo hazikubaliki. Wanandoa wengi sasa wana haki ya kupunguziwa kodi ya wenzi wao, na mfuko wa kipato cha mke huongezeka hadi dola thelathini na saba elfu au unachangia mfuko wa mke wako. Hii inatumika kwa wanandoa wote wawili walioana na walio kwenye mahusiano huu. Mfumo pia unaruhusu mwenzi awe na michango zaidi kwa wenza wa wanachama wengine. a of kuna mchango mkubwa wa dola elfu tatu na malipo ya kodi ni asilimia kumi na nane hivyo wazazi wanafanya michango ambayo hufikia dola 540 ambao waliondolewa kodi na mwezi wa wake kufanya michango ya mapato kwa niaba yake, ikiwa ni pamoja na faida ya taarifa ya fedha kiasi cha dola elfu thelathini na saba washirika wa kiwango cha chini na wakati wanaweza kuwa na haki ya michango wa ushirika wa serikali zaidi ya dola mia tano kwenye mfuko wao. Bastri anaeleza viwango vipya vya mapato halali vimebadilishwa eh. Kwa hiyo kwa mwaka huu wa fedha ni hadi dola 36813 hii ikiwa ni mtu anaweka dola 1000 kama mchango wa kodi, na baada ya kodi waweza kupata mchango wa dola 500 kutoka kwa serikali kiasi cha mchango kupunguzwa hadi mara moja ya mapato ya mtu na kufikia kiasi cha dora hamsini na moja elfu mia nane kumi na tatu. Mfumo mwingine unawaathiri wafanyakazi wa stafu, ni kiasi cha mapato yanayoweza kulipwa kabla ya mafao au pensheni yao kupunguzwa. So for a single person that has gone up to uh. Kwa hiyo mtu mmoja ambaye imeongezeka hadi dola mia sitini na nane kwa wiki mbili. Ni muhimu kukumbuka hiyo ni kianzio cha kati kinachokadiliwa kwa mapato yao. Takwimu ya wanandoa ni dola mia tatu kwa wiki mbili ambayo imejumuishwa pia kuna mabadiliko jinsi mali nyingine ambavyo mtu anaweza kusikilia kabla ya pensheni kupunguzwa. Kwa wamiliki wa nyumba moja, sasa wanaruhusiwa kuwa na mali zinazoweza kupimwa hadi dola mia moja hamsini na tatu elfu mia saba hamsini kabla ya pension au mafao kupunguzwa mmoja asiye na nyumba anaweza kuwa hadi na kiasi cha dola mia nne hamsini na sita elfu, mia saba na hamsini na wanandoa wenye nyumba dola mia tatu themanini elfu na mia tano, na dola mia tano themanini na tatu elfu na mia tano kwa wanandoa wasio na nyumba. Kwa hiyo kila dola elfu moja ya ziada ya mali mfuko wa mafao imepunguzwa kwa dola tatu kwa wiki mbili. Jambo ambalo watu wanahitaji kuwa makini ikiwa mali hizo zinatokea kuwa pesa au hisa au kile ambacho Then, serikali inaita uwekezaji wa fedha, kisha majaribio ya kipato, hata hivyo itawaathiri, ingawa ingekuwa salama kwa majaribio ya mali kutoka kwa kupunguza uh, kwa hiyo ni mambo mengi ambayo, ambayo watu wanapaswa kuelewa the... kuhusu uchaguo gani au sheria gani juu ya ubora the... na mafao. Kwa maelezo zaidi juu ya mabadiliko ya hivi karibuni, tembelea tovuti ya ofisi ya ushuru wa Australia www.ato.gov.au Taarifa hii iliandikwa na Emy Chenywang na kutafsiriwa na Franki Mtao. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, sbscom swahili.