Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa juu swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com kwa juu sbs swahili. Na iwapo una lolote lile ambalo ungependa kutujuza, tuandikie kwa barua pepe, anwani ikiwa ni swahili.program@sbs.com.au, na kama hujapakua app ya redio, basi fanya hivyo ili uweze kusikiliza makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumepeperusha tayari kwenye app hiyo kwenye simu yako, bila kuchelewa wala bila tatizo lolote, enda kwenye duka la app, andika SBS Radio, kisha pakua hiyo app, andika swahili ama Kiswahili, kisha utafuata mwongozo ambao utapewa pale, na mda usio mrefu utakuwa unasikiliza makala ya idhaa ya Kiswahili mkononi mwako bila tatizo lolote. Lakini kwa sasa tuzungumzie suala zima la Covid 19, pamoja na kuinuliwa kwa vizuizi hususan, jimboni Victoria na katika maeneo ya jiji la Melbourne. Vizuizi vya Covid 19 jijini Melbourne vinaondolewa. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews alitangaza kuwa vizuizi vingi vitaondolewa baada ya jimbo la Victoria kutorekodi visa vipya vyovyote pamoja na kutokuwa na vifo vyovyote katika siku ambayo jimbo la Victoria halikurekodi visa vipya vya covid-19 pamoja na kutokuwa na vifo, kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews alitangaza kuwa wakati umefika kwa vizuizi vingi kuondolewa. Kuanzia usiku wa manane wa Jumanne tarehe ishirini na saba Oktoba, maduka yote yatafunguliwa, hoteli, migahawa na mabaa well nayo yatafunguliwa pia indoor, katika sehemu za ndani, wateja ishirini wataweza no, hudumiwa wakiwa wameketi pakiwa na kikomo cha watu wawili katika sehemu moja. Katika sehemu za nje idadi ya watu hamsini wa wataweza hudumiwa na kila mtu atajipa umbali wa mita mbili na watu wengine. Huduma binafsi na za urembo nazo zitafunguliwa na zitatolewa ukivaa barakoa. Bwana Andrews alieleza wakazi wa Victoria kupitia vyombo vya habari. Chini ya mageuzi hayo idadi ya watu kumi wataweza hudhuria harusi mazishi yatahudhuriwa na watu 20 na mikusanyiko ya nje itaweza hudhuriwa na idadi ya watu kumi. Wakazi wa Melbourne wataweza ondoka nyumbani mwao bila vizuizi vyovyote. Hata hivyo, hawataweza safiri zaidi ya kilomita 25 kutoka wanakoishi. Bwana Andrews amesema kikomo cha kilomita 25 pamoja na vizuizi vingine vitaregezwa tarehe 8 Novemba kama jimbo hilo linaweza endelea kudhibiti idadi ya maambukizi. Baada ya kufeli vibaya kwa karantini katika hoteli ambako kuliunda wimbi la pili la maambukizi, imechukua karibu miezi mitano kudhibiti virusi hivyo kupitia amri za kubaki nyumbani, amri za kutotoka nje usiku kwa ajili ya kuzuia watu kujumuika pamoja. Mlipuko katika vitongoji vya kaskazini Melbourne ni changamoto kubwa ambayo Daniel Andrews amesema kwamba visa hivyo havingeweza dhibitiwa kama hapange kuwa ufuatiliaji mzuri. Bwana Andrews, siku ambayo haina maambukizi yoyote ni mafanikio makubwa <coughs> na ni kila mkazi wa Viktoria ambaye amefanya nilivyoomba, aliyeshirikiana nami pamoja na timu yangu team, timu ambayo ni imara kama elfu ambao wanafanya kazi nzuri sana. Hawezi enda kufanyia vipimo watu elfu nne katika vitongoji vya kaskazini na kurejea kwa sufuri, isipokuwa kama una ufuatiliaji mzuri, ushirikiano mzuri katika jamii, na hiyo inastahili wapa wakazi wa Victoria imani kuwa tunaweza dhibiti hili, tunania hiyo, alisisitiza bwana Andrews. Daktari John Hudson amefanya kazi katika vitongoji vya kaskazini Melbourne kwa takriban miaka arobaini. Amesema kwamba hata miongoni mwa watu anaotibu wanaozungumza Kiingereza vizuri, baadhi yao hawajaelewa wanachostahili fanya wakiombwa kujitenga wenyewe. Dr Hodgson amesema pia kuwa mawasiliano ya mtu mmoja kwa mwingine, badala ya vijikaratasi na mabango au matangazo kupitia vyombo vya habari kutoka viongozi wa kisiasa na watendaji wa serikali, ni mbinu mfanisi zaidi kuhakikisha taarifa muhimu inaeleweka na kuchukuliwa hatua mara nyingi huwa nafikiri kama ninarekodiwa nikiwapa wagonjwa wanaosubiri huduma tangazo fupi kuhusu afya nzuri, na katika kesi za COVID, je, kujitenga kuna maanisha nini? Pamoja na kutoa mifano kama hawezi enda dukani, watoto wako hawezi enda shuleni, wanapashwa baki ndani ya nyumba, na tunaweza vijadili wakija kupokea huduma. Nilishafanya maandalizi tayari, kwa hiyo tutajadili jinsi unavyoweza tekeleza vizuizi hivi sort of nyumbani kwako. So Dr. Hudson ameongezea kuwa anashuku kuna watu kandani ambao wanastahili fanyiwa vipimo ila wanaamua kutofanya hivyo. Dr. Hudson, na maelezo zaidi. Nashuku kuwa baadhi ya idadi hizo zinapatikana kwa bahati badala ya uundaji, na nadhani kama unataka mfumo imara, inaweza saidia kama una mwenyeji katika jamii wakizungumza katika vikundi katika namna fulani. Kwa hiyo ni kama ninavyosema kupitia video kwenye YouTube au vitu kama hivyo, ila unastahili weza tumia mtandao wa kijamii zaidi kuliko tunavyofanya kwa sasa. Wiki hii wanafunzi jimboni Victoria waliokuwa hawajarejea shuleni kwa sababu ya kusomea nyumbani kwa miezi kadhaa, hatimaye walirejea darasani. Maria Cavoni ni mwalimu mkuu katika shule ya sekondari ya Oban, amesema wanafunzi wake wamekuwa wajasiri na waliweza zoea mifumo mipya your uko nyumbani, really unarejea shuleni well, na uko nyumbani no right, na kumefanya mageuzi vizuri it, sana na hakuna uamzi sahihi au mbaya. Wameweza um, fanya hivyo. Nadhani hiyo itawasaidia learning, kwa miaka ya usoni na hisi hivyo kwa upande wa masomo, na hisi wanafunzi wataweza rejea katika hali ya kawaida kimasomo. Nadhani kumekuwa wakati wa kutathmini ambayo ni nzuri kwao, ila nawataka wafurahie kurejea shuleni, na waendelee kuwa na mtazamo chanya na kuona suala hili kama fursa ya kujifunza. Elise Fale ana umri wa miaka 16 na yuko katika darasa la kumi. Anapendelea kusomea darasani kuliko mfumo mbadala wa kusomea mtandaoni kama anavyoelezea hapa. Definitely school onsite learning is better. Bila shaka kusomea shuleni ni bora kuliko mtandaoni. Kila mara kuna changamoto kusomea mtandaoni na shuleni, ila nawezasema kusomea shuleni ni rahisi zaidi, kuweza kuwa makini na kuwa na motisha ya kusoma. Kwa hiyo nawezasema nina furaha kurejea shuleni. Baada yeah, ya kuwafungia mipaka watu wasio wenyeji wa Tasmania kwa miezi kadhaa, jimbo hilo limefungua mipaka yake tena kwa watu kutoka katika sehemu zenye athari ndogo. Watu kutoka majimbo ya Queensland, Magharibi Australia, Kusini Australia, Wilaya ya Kaskazini pamoja na ACT kwa sasa hawatalazimishwa kujitenga wanapowasili jimboni humo. Kufunguliwa tena kwa Tasmania kuna maana kwamba mwanamke huyu pamoja na mumewe waliweza safiri kwa ndege hadi Brisbane kumkaribisha mjukuu wao wa kwanza duniani. Yafuatayo ni mazungumzo kati ya bibi huyo mtarajiwa na mwandishi wa habari. Bila shaka, tunaenda kwa sababu mkwe wangu anakaribia jifungua tunavyozungumza anakaribia mzaa mjukuu wangu wa kwanza. Kwa hiyo natumai tutafika kabla mtoto azaliwe. Waandishi wa habari alisema kwamba hiyo ni vizuri, hongera, na bila shaka utakaporejea, haitakuwa lazima uingie katika karantini. Bibi huyo mtarajia alisema kwamba la, hatutafanya hivyo. La apya ya serikali ya shirikisho ya ufuatiliaji ya, ya coronavirus imesaidia kupata visa kumi na saba tu ambavyo havijatambuliwa katika miezi sita visa hivi vyote vilikuwa jimboni New South Wales. Ap hiyo ya COVID Safe yenye gharama ya dola milioni mbili imekosolewa vikali kwa kutotambua visa vingi zaidi. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Greg Dyett na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.