Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonembao ni sbscu mkwaju Swahili. Pia zapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaonembani facebookcom mkwaju SBS Swahili. Tuvunge mipaka. kwa sasa Tuelekee moja kwa moja hadi mjini Maryland, Maryland Marekani. Nikisema Maryland, si Maryland ya Australia, Maryland Marekani, na tutazungumza na mmoja wa wachambuzi wa masuala ya kisiasa, Ali Badawi, ambaye pia anajulikana kama mjukuu wa Masai kupitia makala yake maarufu ya redio ya One Mike Show. Bwana Ali, karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tena asante sana. Tukizungumzia suala so zima la hafla ambayo inatazamiwa kwa hamu kesho, upigaji kura tayari, takriban milioni tisini na tatu ya wapiga kura wamepiga kura zao za mapema, lakini kesho ndio siku rasmi ya upigaji kura kitaifa. Kama mpiga kura na kama mkazi wa Marekani, una hisia gani? Nazo kwa sasa ni kwamba uh... Ikifikapo kesho tutajua matokeo inshallah. Kuna wale ambao wanasema uh, ita- matokeo itangoja mpaka labda siku nyingine tofauti, kwa sababu si majimbo yote ambayo tayari atakuwa na matokeo kikamilifu. Uh, lakini kwa sasa mambo yanaonekana you know, meli ndo hiyo uh, tayari uh, ishang'oananga sasa. Ikifika kesho labda saa tano saa sita usiku tutajua nani ndio rais wa Marekani, nani ndio rais mtarajiwa Marekani. Umesema meli imeng'oa nanga tayari, sasa lakini, inaelekea ni kutua katika bandari ya GOP ama bandari ya Democratic hii <laughs> e meli, kwa tathmini zote ambazo kwamba uh, zimeonekana ni kwamba uh, Demokrat wanaonekana watashinda. Vice president Jo Biden ndo anaonekana kwamba anaelekea kuwa rais mteule wa Marekani. Bwana Ali Mwaka, ama katika uchaguzi uliopita matarajio yalikuwa ni sawia na hayo baruti na vitu vingine vya kuweza kusherehekea vilikuwa vimeandaliwa, keki, kila kitu imeandaliwa, lakini Trump akaingia katikati na kuvunja ama kupindua kabati. Sasa mwaka huu mumejiandaje? Unajua, wazungu wanasema lightning does not strike twice you know, ile ilikuwa ni radi iligonga na umeme, lakini kufikia sasa, yaani, tukilinganisha na liyotokea mwaka wa elfu mbili kumi na sita, ikiwa hata kura za maoni hizi polls zikiwa kwamba si sawa kama ambavyo vilivyokuwa wa miaka minne iliyopita, bado inasemekana kwamba Biden bado atashinda. Sasa ndo mimi sioni naonajua, bado ni mapema kwanza kutabiri, lakini sioni ni njia gani ambayo kwamba rais Donald Trump anaweza kufika zile electoral college votes ya mia mbili na sabini kwa sababu mia mbili na sabini, sabini inahitajika kushinda urais. Na umezungumzia swala mzima hapo na swala muhimu sana ambazo ni tofauti kiasi na mataifa mengine, uchaguzi wa Marekani ambako unaweza ukashinda na wingi wa kura lakini katika zile electoral college kama hupati hu, hu, hizo mia mbili sabini basi pole sana, kama ilivyokuia kwa upande wa Hillary Clinton. Tofauti ni gani kati ya mifumo hiyo miwili, na ni kwa nini kuna lazima ya kutegemea hizo electoral college votes? Tofauti ni kwamba kwa sehemu nyingi duniani unashinda tu kwa wingi wa kura kati ya watu waliopiga kura. Atakayepata kura zaidi ndiye mshindi. Lakini hapa Marekani hizi kura zinaenda kupitia majimbo, kupitia states. Uh, sasa ukishinda states, kuna wale ambao wanaitwa electors, kuna zile electoral college votes, unazipata zote. Wewe umeshinda kwa asilimia hamsini na moja au umeshinda kwa asilimia tisini na tisa hakuna tofauti, unazipokea zote, alafu sasa ndo zinajumuishwa kwa pamoja na ambaye kwamba atafika mia mbili na sabini ndo pale pale anakuwa rais mteule Walodani... tofauti kati ya kati ya kura kura ya wingi wingi wa watu na hii kura ambayo inaitwa electoral college ya Marekani. Wachambuzi wengi wanasema kwamba kampeni za mwaka elfu mbili kumi na sita zilikuwa ni chafu sana. Je, za mwaka huu zimekuwa zimesafishwa kiasi ama imeingia topeni zaidi? Siwezi kusema zimesafishwa, lakini nitasema labda kwamba watu wana- wanaelewa kwamba kuna uchafu ambao kwamba unasambaa sana sana katika mitandao ya kijamii ukiingia katika hizi e, message za simu, watu wanafahamu kwamba kuna uchafu. Na pia kuna mikakati mbalimbali mbali ambayo bunge um, la Congress ilichukua baada ya kura iliyopita na wakawaita hawa wakubwa, hizi makampuni ambazo kwamba walikuwa uh, no hizo mitandao yao ilikuwa ikitumika kusambaza um, hizi no, wanazoita fake news habari ah, ah, potoshi na ilikuwa pia ikitumika katika kujaribu tu kuwashawishi watu ila wasiende kupiga kura, au labda mtu aende kupiga kura. Sasa mwa, mwaka wa elfu, elfu mbili na ishirini si, bado ipo uchafu, lakini si uchafu kama ule ambao tulikuwa tunaona mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa maoni yako, kama mchambuzi wa maswala ya kisiasa hapo Marekani, unahisi ni maswala gani ambayo yataweza kuwavutia watu katika kambi ya Donald Trump na katika kambi ya aliyekuwa naibu rais Biden. Naibu Rais Biden, watu wanataka ule ukawaida. Unajua kwa miaka minne ambayo iliyopita tumekuwa na rais ambaye kwamba hatujapata kuwa na rais kama huyo hapa nchini Marekani. Sasa watu wanataka kurudi kwa ule ukawaida, na utakumbuka kwamba pia Marekani hapa ndipo kuna watu wengi sana ambao waliambukizwa ugonjwa wa korona. Watu pia wanatafuta njia kuu Tatua janga hili. Um, na kwa upande kwa upande wa kwa upande wa Donald Trump, unajua mimi, mimi si shabiki wa Donald Trump uh, mimi mkufikia sasa sijafahamu ni kwa nini kuna watu watambao kwamba wanataka kumpigia kura uh, na kumfuata, ukiangalia yani uongozi wake wa miaka minne hii iliyopita. Uh, mimi kwangu mimi sifahamu, ni mtu ambaye kwamba uh, hapendi watu ambao kwamba wenye asili ya Kiafrika, na ni kiongozi ambaye kwamba mazungumzo amba yake, anazungumza mambo machafu, anatoa matusi. Aa, na sasa, mi kwangu mimi mimi sioni ni jambo gani ambalo kwamba linawaegeza watu kwa upande wake zikiwa zinasalia dakika na masaa machache kabla ya vituo vya kura kufunguliwa rasmi. Kuna baadhi ambayo vitafunguliwa usiku wa manane, vingine ambavyo vitafunguliwa mida ya saa moja alfajiri ama asubuhi, huko Marekani. Unahisi kwamba ni jimbo gani ambalo matokeo yake yakitangazwa kwa upande wa kambi ya Biden, kusema kwamba maombolezo yanaanza katika upande wa kambi ya Republican? Mimi nitasema jimbo la Florida. Jimbo la Florida ndio ambao kwamba tayari washajitayarisha kwanza kuhesabu kura ambazo zilizofika kwa kwa kwa barua na kura ambazo zilizofika watu ambao waliopiga kura mapema. sa jimbo la Florida ndio itatuelekeza ni wapi kura hii itaelekea. Biden akipata Florida, mimi nasema <laughs> kura imekwisha pale pale, ndio Biden amechukua urais na kitumbua kimeingiwa mchanga. Ikiwa, ikiwa, yeah, iki, ikiwa Trump ikiwa Trump atapata Florida, itabidi tungoje tujue, yaani mambo itaenda vipi katika majimbo mengine. Tumeona kwamba baadhi ya maduka tayari yameanza kuweka mbao kufunika ili vyo visiharibiwe, iwapo kutakuwa na machafuko. Je, kuna matarajio yote kwamba hali itakuwa kama ile Kiafrika, ambapo ushindi ukiponyoka mkono wa Republican kwamba vurugu itaingia mitaani? Labda maandamano, vurugu kidogo hapa na pale, lakini si kitu ambacho unajua, tujui kwa sasa. Uh, lakini mimi sioni kama kwamba kutakuwa na vurugu kiasi ya kwamba italazimu watu wasifungua mabiashara na watu uh, wabaki manyumbani inshallah. Na kwa wale ambao wangependa kujua kuhusu makala ambayo nyinyi upeperusha ya One Mic, wanaweza kupata wapi taarifa? Waingie katika mitandao ya Facebook na watu waangalie show inaitwa The One Mic Show, na One Mic ni neno moja O N E M I C waiandike kama neno moja, so The One Mic Show, tupo katika mitandao ya Facebook na tunapeperusha vipindi vyetu kila Ijumaa kuanzia saa mbili usiku hadi saa tatu. Aa, na hii ni majira ya mashariki mwa Marekani, Eastern Time. Ali Badawi hapo kutoka Maryland, Marekani, akizungumza nasi kuhusu matarajio yake katika uchaguzi mkuu wa Marekani ambao bila shaka kampeni zimeingia katika dakika za la salama. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii, tembelea tovuti yetu ambako utapata makala kemkem kem, kuhusu kampeni hizo na matarajio ya wapiga kura pamoja na wagombea wa uchaguzi huo, Donald Trump na Joe Biden. Tembelea tovuti yetu namba ni SBS.com.au mkwaju Swahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.