Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodi Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini tembelea kwanza ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya na mengine mengi tuliyochapisha pale. Pia pakua app yetu ya redio kwenye Google Store ama Appstore ambapo utaweza kusikiza makala haya kokote na popote ulipo. Katika makala matumaandalia tuzungumzie swala zima la afya ya akili na hususan ni hatua gani ambazo serikali imechukua kuakisha kwamba afya ya akili ya waaustralia wa ama wakazi wa australia wanapata huduma inayostahili kwa afya ya akili. Zahanati 15 zinazotoa huduma maalum ya afya ya akili zimefunguliwa kwa umma jimbo ni Victoria kuanzia Jumatatu 14 Septemba, kama sehemu ya mfuko wa kuwasaidia wakazi wa Victoria wakati huu wa janga. Kutakuwa zahanati tisa kwa jina la Head to Help ambazo zitatoa huduma katika vitongoji vya jiji la Melbourne na zahanati sita ambazo zitasambazwa katika maeneo ya kanda ya Victoria. Zahanati 15 maalum za afya ya akili ambazo serikali ya taifa ilitangaza mwezi uliopita Zilifunguliwa jana Jumatatu, tarehe kumi na nne Septemba mwaka huu elfu mbili ishirini. Zahanati hizo ni sehemu ya mfuko wa msaada wa afya ya akili wa serikali ya shirikisho wenye thamani ya dola milioni thelathini na moja nukta tisa kwa ajili ya kuwasaidia watu wa Viktoria wakati wa janga, na msaada huo umetolewa kwa kasi jumboni kote. Waziri wa afya wa taifa Greg Hunt amesema serikali inatambua vizuizi vinavyoendelea vina madhara makubwa kwa ustawi na afya ya akili ya watu binafsi na jamii. Jimbo ni Victoria, kama anavyoweka wazi hapa. tumeweza toa msaada wa kiuchumi, ila wakati mifumo ya job keeper na job seeker imekuwa ikiwasaidia Australia, waaustralia, ni muhimu kutoa msaada wa afya ya akili. Cha kwanza, ujumbe kuwa ni sawa kutokuwa sawa. Okay, okay, ni sawa, okay kuomba msaada ni vizuri kwa Waustralia kujua hawako peke yao, sio mimi tu. Hili linaweza mfikia mtu yeyote, kwa so hiyo ujumbe huo so ni muhimu sana, alisema Waziri Hunt. Zahanati hizo ambazo zimebandikwa nembo ya Head to Help zitatoa huduma yao bure bila malipo kabisa kwa muda wa miezi kumi na mbili ijayo, kwa watu wapokee huduma ya afya ya akili mapema iwezekanavyo. Wataalamu wa afya ya akili katika zahanati hizo wanajumuisha ma GP wauguzi wa afya ya akili, wanasaikolojia, wafanyakazi wa jamii, pamoja na wafanyakazi wengine wa huduma za afya. Sehemu nyingine ya huduma ambayo zahanati hizo zitatoa ni kuwaunga watu pamoja na huduma zingine, huduma hizo zikijumuisha huduma ya kina ya afya ya akili au msaada wa kijamii pamoja na mfumo wa huduma ya afya kupitia simu. Bwana Hata amesema watu wanaweza pata msaada katika njia tofauti kama msaada huo unaweza tolewa ana kwa ana, ni sababu ambao unaweza tumia kutoka nyumbani to leave, to na unaruhusiwa kutumia kuondoka kupata msaada huo. Watu wengi wanatamani kuwasiliana na watu wengine. Wakati wa vizuizi na marufuku ya kutotoka nje pamoja na vikomo vya kutosafiri zaidi ya kilomita tano, ni sehemu muhimu sana ya mawasiliano ya watu face-to-face. Ila kama hauwezi pata msaada wa ana kwa ana, muhimu zaidi ni kwamba unaweza pata msaada huo mtandaoni kama nyongeza kwa zahanati hizo. Dola milioni tano za ziada zitatolewa katika uwekezaji wa huduma za kidijitali na simu ambazo zinatolewa tayari pamoja na huduma zingine. Miongoni mwa mashirika ambayo amepewa jukumu la kutekeleza wajibu huo wa huduma ya afya akili ni pamoja na mashirika kama yale ambayo yanatoa msaada kwa watu ambao wana matatizo ya kula kama The Butterfly Foundation. Qlife ambayo hutoa msaada kwa siri kwa wapenzi wa jinsia moja, pamoja na shirika la Perinatal Anxiety and Depression Australia almaarufu Penda, ambalo huwasaidia wanawake kabla na baada ya kuzaa. Shirika la huduma ya afya kwa jina la The Victorian Aboriginal Health Services VAHS, Yearning Safe and Strong Helpline nalo pia litapokea msaada wa ziada. Ruth Vine ndiye naibu afisa mkuu wa matibabu katika kitengo cha afya ya akili. Amesema utoaji wa zahanati hizo ni jibu kwa ongezeko ya mahitaji kutoka kwa jamii na Uh, uh, tuliona kabla ya amri ya kufungwa kwa Melbourne, kwa masikitiko, kulikuwa ongezeko kubwa kwa watu waliowasili katika idara za dharura wakiwa na changamoto za afya ya akili, ongezeko hususan miongoni mwa vijana na watu wenye matatizo ya kula pamoja na matatizo mengine, pamoja na ongezeko ya mahitaji ya vitanda vya wagonjwa wanaolazwa. Kwa hiyo kile ambacho huduma hizi zitafanya ni kutoa upatikanaji wa huduma ya kitaalam bure na kama vile waziri alivyosema katika maeneo 15, iwapo unahitaji au unamjua mtu ambaye anahitaji huduma ya zahanati hizo unaweza pokea huduma hiyo katika maeneo yafuatayo: Berwick, Frankston, Officer, Hawthorn, Yarra Junction, West Heidelberg, Broadmeadows, Wyndham Vale, Brunswick East, Warragul, Sale, Bendigo, Wodonga, Sebastopol na Norlane. Mtu yeyote ambaye ana mashaka kuhusu afya yake ya akili anaweza tembelea zahanati hizo yeye mwenyewe au unaweza piga simu kwa namba hii moja, nane, sufuri, sufuri, tano, tisa, tano, mbili, moja, mbili. Tarudia tena moja, nane, sufuri, sufuri, tano, tisa, tano, mbili, moja, mbili. Utazungumza na mtaalamu wa afya au kuunganishwa na huduma iliyo karibu yako. Unaweza pata pia taarifa ya ziada kuhusu huduma ya afya akili inayotolewa kwenye tovuti hii headtohelp.org.au. Nitarudia tena headtohelp.org.au. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaandaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelo na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.