Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Idhaa ya SBS ukiwa na migode migerano na makala kama kawaida, wazoyapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au kwa juu Swahili, ambapo mwaweza kusikiliza makala haya bila kuchelewa moja kwa moja ama mubashara. Tukianza taarifa za leo, jimboni Victoria, masharti ya karantini ya lazima kwa ni wakazi wa majengo ya ghorofa matisa ya umma mjini Melbourne yataregezwa punde tu baada ya vipimo kukamilika. Takriban idadi ya wakazi elfu tatu wataanza kuishi chini ya mwongozo mpya wa karantini ya lazima ya wiki sita ambayo itawekwa kwa maeneo yote ya mji huo. Iman ni mkazi wa mmoja ya majengo husika, ana wasiwasi kuhusu watu ambao hawana rasilimali za kimsingi kama anavyoweka wazi hapa. Anasema, inahuzunisha kusema tumeachwa bila kitu Tuna jamii yetu, msikiti wa kaskazini ya Melbourne unajaribu kutusaidia, na baadhi ya watu wa kujitolea waliokuja hapa pamoja kuleta baadhi ya vitu muhimu ambavyo tunahitaji sana, si vyakula vinavyodumu kwa muda mrefu, na metuandalia vyakula pia. Hata hivyo, polisi hawawaachi waje watupe vitu tunavyohitaji. Inazuia wasiwasi wasi ya maendezo wasiwasi kuwa hawataki kutusaidia, na pia hawataki tusaidiwe na jamii yetu pia, ila inaleta wasiwasi wasi mno. Amri ya kufungiwa ndani ya majengo hayo inastahili dumu kwa siku kumi na nne ila kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews anataka amri hiyo iishe baada ya siku tano. Ameongezea kuwa timu za wafanyakazi zinaenda katika ghorofa moja hadi nyingine zikifanya vipimo hivyo. Na visa saba vipya vya covid 19 vimerekodiwa jimboni New South Wales, wakati jimbo hilo linajiandaa kufunga mpaka wake na jimbo jirani la Victoria. Miongoni mwa waliopatwa na visa hivyo ni mwanaume mmoja ambaye vipimo vyake kabla vilionyesha hana virusi hivyo alipokuwa ndani ya karantini katika hoteli kabla hajarejea nyumbani kwake mjini Newcastle, ambako alianza kupata dalili za matatizo ya kupumua. Visa vingine viwili vinavyoshukiwa vya virusi hivyo vinafanyiwa uchunguzi katika mji wa Albury, ambao uko katika maeneo ya kusini ya New South Wales, ambako ni nyumbani kwa mpaka maarufu wa kuvukia kati ya majimbo ya Victoria na New South Wales. Anna Spiri ndiye meya wa mji wa mpakani wa Wodonga amesema yeye pamoja na mshiriki wake wa mji wa Olbrey Kevin Mack wanashirikiana kuhakikisha vifaa vya kutosha vipo kwa ajili ya jamii za mipakani. Absolutely... Anasema, tulitaka chukua fursa ya kuhakikishia jamii zetu kuwa tunafanya kazi kwa bidii kuendelea kuwatetea na kuwasilisha kuwa kesi zetu kwa serikali za majimbo zote mbili kuhusu hali halisi yetu hapa mpakani. Na tukivuka mpaka tuelekee kule katika jimbo la magharibi Australia, idadi ya wasafiri wa kimataifa wanaowasili jimboni humo watawekewa vikomo kwa watu mradhi. Tukirudi nyuma kidogo, jimbo la kusini Australia litaweka vizuizi vikali pamoja na kufunga mpaka wake na jimbo la Victoria. Ni wakazi wa kusini Australia tu ndio watakaoruhusiwa kurejea nyumbani, pamoja na wasafiri wengine muhimu, ndio watakuwa watakaoruhusiwa kuvuka mpaka huo kuanzia usiku wa manane wa kesho Jumatatu tarehe 8 Julai, kamishna wa jeshi la polisi la kusini Australia, Grant Stevens, amesema ongezeko la visa vya Covid-19 katika jimbo jirani ni hatari kubwa. Barabara zote zinazoingia kusini Australia kutoka eneo la kusini mashariki atakuwa na udhibiti mkubwa kuanzia usiku wa manane wa kesho. Tutakuwa na vituo vya ukaguzi katika kila barabara na baadhi ya barabara zitafungwa kwa vizuizi vitakavyowekwa. Tunashauriana kwa sasa na jeshi la ulinzi la Australia kuhusiana na hatua ya kusaidia jeshi la polisi la kusini Australia kufikia matokeo hayo. Tukielekea basi kule kusini ama magharibi Australia ambapo idadi ya wasafiri wa kimataifa wanaowasili jimboni humo watawekewa kikomo kwa watu 525 kila wiki kwa ajili ya kupunguza shinikizo kwa mfumo wa karantini ya coronavirus wa hoteli za majimbo hilo. Serikali ya shirikisho ilikubali kuweka vikomo kwa wasafiri kimataifa wanaowasili jimbani humo baada ya kupokea ombi kutoka kwa viongozi husika. Roger Cook ndiye waziri wa afya wa magharibi ya Australia, amesema jimbo hilo linashirikiana na serikali ya shirikisho kwa jinsi ya kutekeleza vizuri mipangilio hiyo mipya. Anasema kukupa wazo kuhusu maana ya hatua hiyo kwa WA, pamoja na operesheni za karantini za hoteli zetu, leo tuna ndege mbili za kimataifa zinazowasili mjini Perth kutoka Singapore na Doha, zenye jumla ya abiria 245, na hiyo ni siku moja tu. Hao ni wasafiri 245 katika siku moja, wakati chini ya mpangilio mpya, idadi hiyo itawekwa kikomo cha wasafiri 525 kwa wiki. Tukielekea basi katika taarifa za kimataifa, Uingereza imewawekea vikwazo watu kadhaa pamoja na mashirika ya Urusi, Saudi Arabia, Myanmar na Korea Kaskazini kwa kukiuka haki za binadamu. Tangazo hilo la Uingereza limetolewa baada ya nchi hiyo kupitisha sheria yake ya Magnitsky ambayo inaruhusu mataifa kuwalenga raia wa kigeni au mashirika kutokana na kukiuka haki za binadamu. Marekani ilipitisha sheria hiyo mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili kwa kumbukumbu kumbu ya Sergei Magnitsky, ambaye alikuwa ni mshauri wa maswala ya kodi aliyekufa akiwa ya kutatanisha. Pia, na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Dominic Raab, amesema kwamba vikwazo hivyo vina lengo la kuzuia utakasa katikashaji wa fedha Urusi na umeitisha kulipiza kisasi, ikisema kwamba uamuzi au uamuzi huo wa Uingereza sio wa kirafiki. Uingereza inaweza kuitumia sheria hiyo kuwazuia kuingia nchini humo watu wanaoaminika kukiuka haki za binadamu pamoja na kuzuia mzunguko wa fedha katika benki zake. Barani Afrika, daktari mmoja amekamatwa baada ya kuandika makala juu ya mfumo mbovu wa afya nchini Misri na mfamasia mmoja alikamatwa pia kutoka ofisini kwake baada ya kuposti kuwepo kuwa upungufu wa vifaa vya kujikinga naye. Mhariri alichukuliwa kutoka nyumbani kwake baada ya kudadisi takwimu rasmi za maambukizi ya virusi vya korona. Daktari mjamzito amekamatwa pia baada ya rafiki yake kutumia simu yake kuripoti maambukizi ya virusi vya korona yaliyokuwa ya hayajadhibitiwa. Wakati mamlaka nchini Misri inajitahidi kuzuia kuenea kwa mlipuko wa virusi vya korona, vyombo vya usalama vimejaribu kukandamiza ukosoaji jinsi serikali ya rais Abdel Fatah Al Sisi inavyoshughulikia mgogoro wa afya. Sio chini ya madaktari kumi wa na waandishi wa habari sita wamekamatwa tangu mlipuko wa virusi vya korona kuikumba Misri mwezi Februari, kwa mujibu wa makundi ya haki za binadamu. Wafanyakazi wengine wa afya wanasema kwamba wameonywa na viongozi wao kukaa kimya au wataadhibiwa. Tukielekea basi nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta Jumatatu alitangaza kuanza tena shughuli za kawaida chini nchini humo, wakati serikali ikichukua hatua ya kulegeza masharti ya COVID-19. Rais amesema kwamba katazo la kuingia na kutotoka mji mkuu wa Nairobi na Mombasa na kaunti kadhaa za Mandera litaondolewa kuanzia saa kumi alfajiri Jumanne na watu wataruhusiwa kuingia na kutoka katika kaunti hizo hata hivyo, ameongeza muda wa amri ya kutotoka nje wakati wa usiku kwa muda wa siku thelathini kuanzia saa tatu usiku mpaka saa kumi alfajiri gazeti la The East African nchini Kenya limeripoti. Amesema kwamba tutatathmini jinsi watu wanavyokaribiana kwa siku ishirini na moja, na kama kutakuwa na ongezeko la maambukizi, tutatoa amri ya kufunga shughuli nchini. Rais pia ameruhusu kufunguliwa tena kwa sehemu za ibada akiweka masharti ibada hizo ziwe kwa saa moja na mahudhurio yawe sio zaidi ya watu mia kwa wakati. Maeneo ya ibada yatatakiwa kuheshimu masharti ya kuhakikisha usalama wa waumini wakati huu wa janga la virusi vya korona. Mafundisho ya watoto kanisani Jumapili na madarasa za kiislamu zitaendelea kufungwa. Pia hakuna ruhusa kwa wenye umri chini ya miaka 13 au wale walio na umri zaidi ya miaka 58 kuhudhuria sehemu za ibada, Rais Kenyatta aliongezea. Tukivuka mpaka tuelekea nchini Tanzania, ambapo aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa nchi ya Tanzania na kadi wa chama cha mapinduzi CCM Bernard membe amerejesha kadi ya wanachama wa chama hicho. Membe aliyesindikizwa na mkewe ameandika pia barua kukishukuru chama hicho kwa wema wote waliomtendea. Kiongozi huyo wa zamani amerudisha kadi ya wanachama ingawa chama cha mapinduzi kilishamfukuza kisha wanachama Membe alidai kuwa taratibu za kichama hazikufuatwa na hivyo bado alikuwa mwanachama halali wa CCM hiyo jana. Membe hajasema kwamba anaelekea chama gani cha kisiasa, japo wiki iliopita alieleza shirika la habari la BBC kuwa endapo upinzani nchini humo utaungana na kumwomba ajiunge atafanya hivyo. Membe pia anatarajiwa kugombea urais mwezi Oktoba. Wiki iliopita kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Zito Kabwe alimwalika Membe ajiunge na upinzani. namwendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kwa sasa tuangazie hali ilivyo katika viwanjani ambapo kwa sasa timu ya AFL, Greater Western Sydney Giants na mchezaji wao ambaye ni mlinzi kijana sana Sam Taylor anatarajiwa kuondoka hospitalini baada ya wiki hii, baada ya kupata tatizo ambalo halijafahamika ama ugonjwa ambao haujafahamika, na uchunguzi unaendelea kufanyika kuweza kuisha kwa kwamba ni kipi ambacho kimemfikia kijana huyo. Anatarajiwa kwamba kufikia tarehe kumi na mbili Julai atakuwa ameondoka hospitalini. Vilevile mchezaji mwingine Kellan Ward pia naye ambaye na timu Toronto wote wataweza kurejea katika mechi hizo tarehe kumi na mbili dhidi ya timu ya Port Adelaide katika mechi ambayo inatazamiwa sana. Na katika soka, viongozi wa shirikisho la soka nchini FFA pamoja na viongozi wa vilabu kadhaa vya mjini Melbourne ikiwemo Victory Western United, pamoja na Melbourne City FC wanaendelea kutafuta mbinu za kuweza kuondoa vilabu hivyo jimboni Victoria, wakati mipaka inakaribia kufungwa, hususan wakati vizuizi hivyo vitawekwa kwamba hakuna atakayeweza kuingia na kutoka jimboni Victoria akielekea jimboni New South Wales. Hali ilikuwa tata wakati vilabu hivyo vilijaribu kuondoka jimboni Victoria, lakini kwa sababu moja na nyingine, hatua hiyo ikaweza kuunga mwamba na bado shule zinaendelea kuisha, kwamba wanaondoka na kuweza kufika jimboni New South Wales kwa hali na kwa wakati, ama kama itawezekana kufika ama kuondoka wakati ya vizuizi, basi wapewe msamaha na mamlaka husika ili waweze kufika baada ya masaa ya kufungwa kwa mipaka na katika taarifa zingine barani afrika za soka kocha luk amel wa yanga amesema kwamba nahofu imekuwa kubwa baada ya nyota wake kupata majeraha mfululizo hivi karibuni huku wakiwa na michezo miwili migumu mbele yao mapinduzi balama aliamua ama aliumia kifundo cha mguu akiwa mazoezini huku papi shishimbi akisumbuliwa na maumivu ya nyama za paja na haruna niyonzima akiumia katika mchezo dhidi ya biashara united juzi. Yanga ina kibarua kigumu dhidi ya Kagera Shuga katika mchezo utakaopigwa kesho kwenye uwanja wa kitaifa mjini Bukoba, huku Jumapili ikiwa na kibarua kingine cha unusu fainali ya kombe la shirikisho FA dhidi ya Simba, mchezo utakaopigwa katika uwanja wa Taifa. tukiangazia hali hivyo, katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 14.9, wakati Melbourne ni 11.2, Brisbane zikiwa ni 17.8, Perth 15.5, Adelaide 10.9, Hobart kwa sasa nyuzi joto ni 7.7, wakati Canberra nyuzi joto kwa sasa ni 9.9, wakati Darwin pale nyuzi joto ni 26.9. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine maalum ambayo anakujia muda usio mrefu. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.