Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Siku chache kabla ya mwaka mpya, maelfu ya Australia ambao hawana ajira wanajiandaa kwa makato ya mafao yao ya kutokuwa na ajira. Kuanzia tarehe moja Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja malipo ya coronavirus yatapunguzwa kwa dola mia kila wiki mbili, kumaanisha kwamba malipo ya kila wiki mbili yatakuwa ni dola 715. Waziri wa huduma za jamii N Ruston, hata hivyo, amesema kwamba si makato na haya stahili zungumziwa kama makato. Anasema malipo hayo yataendelea, na tunastahili kuwa wazi hapa. Ni malipo yanayoendelea kwa viwango vya msaada. Kusema ni makato si sahihi, ni nyongeza ya dola ya bilioni 3.2 ya hela za walipa kodi ambazo zitawasaidia Waaustralia kwa muda huo wa miezi mitatu. Cassandra Goldie ni kiongozi wa baraza la huduma za jamii la Australia. Amesema mwaka jana, ama kwa mradhi, mwaka mpya utakuwa mbaya kwa zaidi ya watu milioni tatu, idadi ya watoto milioni moja wakijumuishwa. Waziri kivuli wa afya Chris Bowen amesema makato hayo yanakuja haraka sana. It's Anasema bila shaka inakuja haraka sana. Job seeker na job keeper imekuwa msaada mikubwa, ila serikali inajaribu kuiondoa mapema. Makato ni makato, na hayo ni makato. Serikali inasali kubali hiyo na iwe mkweli na watu, kila mtu anakubali kuwa hatimaye malipo haya yatapunguzwa, ni mapema sana na ni pigo kubwa kwa watu ambao bado wanakabiliana na wakati mgumu, alisisitiza bwana Bowen na jimbo la Queensland limerekodi visa vipya viwili vya covid 19. Visa vyote vimeletwa kutoka ng'ambo na wahusika wako ndani ya karantini hotelini. Moja ya maambukizi yametambuliwa kama aina mpya ya coronavirus iliyotambuliwa hivi karibuni katika nchi ya kusini Afrika. Yvette Dath ndiye waziri wa afya wa Queensland, amesema ni aina ya kipekee ambayo imerekodiwa nchini Australia. One overseas, uh, Anasema kwamba mtu mmoja kutoka ng'ambo aliyewasili jimboni Queensland tarehe 22 Desemba amepatwa na aina mpya ya virusi kutoka kusini Afrika. Hii itakuwa kesi ya kwanza ya kirusi kipya kutoka Afrika kusini nchini Australia. Tumeona nchi zingine zikirekodi aina ya virusi kutoka Uingereza, ila hii ni mara ya kwanza aina hiyo kutoka Afrika kusini imetambuliwa nchini Australia na mamlaka wamesema kwamba aina hiyo ya virusi ni ambukizi zaidi, kumaanisha kwamba inasambaa zaidi kote nchini. Na msika alikuwa ndani ya karantini hotelini na amehamishwa katika hospitali ya chuo cha Sunshine Coast ambako anapokea matibabu. Na katika taarifa zingine mamlaka kutoka jimbo la magharibi ya Australia wamesema kwamba wameboresha mfumo wa karantini ya hoteli. Maafisa walifanya tathmini ya mfumo huo baada ya mwanamke mmoja kutoroka katika siku kumi na nne za karantini. Roger Cook ni kaimu kiongozi na yeye pia ni waziri wa afya wa jimbo hilo, amesema kwamba tathmini hiyo imewapa mapendekezo matatu ya kuhakikisha kuendelea kwa uadilifu wa mfumo ambao tayari umewahudumia watu elfu thelathini pamoja na idadi ya wasafiri wa kimataifa elfu ishirini na tano ambao wamerejea nyumbani. aendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migera na kwasaa tugeuzie macho katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Ulaya ambapo mataifa 27 wanachama wa umoja wa Ulaya hapo jana wameidhinisha utekelezaji wa makubaliano ya biashara na Uingereza kuanzia Januari mosi. Msemaji wa urais wa Ujerumani wa umoja wa Ulaya Sebastian Fischer amesema kwamba mabalozi kutoka mataifa hayo wameidhinisha makubaliano hayo mjini Brussels hapo jana wametumia utaratibu utakaoanza kutumika Jumanne majira ya saa tisa za mchana na kuruhusu kuendelea kwa biashara huru na Uingereza baada ya kuondoka katika soko la pamoja la Umoja wa Ulaya mwanzoni mwa mwaka mpya. Hatua ya mataifa wanachama kuidhinisha mpango huo inaruhusu kuanza kutekeleza katika wakati kabla ya kuvurugwa kwa biashara kati ya pande mbili, lakini makubaliano hayo bado yanahitaji kuridhishwa ama kuridhiwa na Bunge la Ulaya ya mkeni mwishoni mwa mwezi Februari. Bunge la Uingereza linatarajiwa nalo kuidhinisha makubaliano hayo siku ya Jumatano. Na vitengo muhimu vya usalama vimefanyiwa uharibifu mkubwa nchini chini ya utawala wa rais Donald Trump, rais mteule wa Marekani Joe Biden amesema. Bwana Biden alisema kwamba timu yake haipati habari zinazohitajika kutoka kwa idara ya ulinzi wakati ambapo inajiandaa kuchukua mamlaka. Alizungumza baada ya kupatiwa habari na maafisa wa usalama pamoja na wale wa masuala ya sera za kigeni. Biden anachukua mamlaka tarehe ishirini mwezi Januari, lakini rais Trump amekataa kukubali kushindwa katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Kwa wiki kadhaa baada ya uchaguzi huo wa Novemba tatu, Bwana Biden alizuiliwa kupata hata habari muhimu za kijasusi, ikiwa ni muhimu na utaratibu na kawaida katika mchakato wa kumkabidhi rais mteule mamlaka. Kufuatia matamshi ya Joe Biden siku ya Jumatatu Kaimu waziri wa ulinzi Christopher Miller alisema kwamba maafisa wamekuwa wakifanya kazi kwa utaalam mkubwa kuunga mkono mpito. Idara ya ulinzi imewahoji watu elfu moja mia moja na sitini na nne na zaidi ya maafisa mia nne kutoa nakala elfu tano za stakabadhi zaidi ya zilizohitajika na kundi la mpito la bwana Biden, alisema na mlinzi wa mgombea wa urais Robert Chagulenyi maarufu kama Bobby wine nchini Uganda amefariki dunia katika mazingira tatanishi Jumapili. Katika taarifa kupitia mitandao ya kijamii, Bobi Wine amesema kwamba nasikitika kutangaza kifo cha mmoja wa walinzi wangu Francis Kalibala aliyegongwa na gari la jeshi namba h4df ambalo liliziba njia karibu na Usega na kutuzuia kupita, ameandika Bobi Wine na kuongeza kusema kwamba Francis amefariki muda mfupi baada ya kufika katika hospitali ya Rubaga. Lakini msemaji wa jeshi la Uganda, Brigadia Flavia Vyekaso, amesema kwamba katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba Francis alianguka kutoka kwa gari lililokuwa linaendeshwa kwa mwendo wa kasi. Kabla ya tukio hilo, waandishi kadhaa wa habari walishambuliwa na polisi na kujeruhiwa vibaya waandishi hao walikuwa wanafuatia tukio ambalo polisi walimzuia Bobi Wine kufanya kampeni na kuzuia makubaliano ama makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa Bobi Wine katika mji wa Masaka. Waandishi walipigwa na kujeruhiwa na mabomu ya kutoa machozi. Wamelazwa hospitalini mjini Masaka ambako wanaendelea kupokea matibabu. kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migara. Kwa sasa moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa cricket ambapo Australia na India zimesalia na sare ya kutokuwa na mshindi katika mechi yao ya cricket ya kimataifa ambayo imechezwa hapa nchini Australia na kuelekea sasa kutazama iwapo mji wa Sydney utakuwa mwenyeji wa mechi itakayofuata kuakisha kwamba kutakuwa na mshindi katika mechi hiyo ambayo bila shaka India iliweza kupata ushindi mnono sana na kuweza kuilimea Australia hapa nyumbani na vilevile vile katika taarifa za soka hapa nchini, katika mechi ya kufungua msimu wa A-League timu ya Western United na timu ya Adelaide United zilikichapa katika dimba la Western United kule ambapo mechi ilisalia sufuri kwa sufuri bila wavu kutikiswa na timu yoyote, kwa sababu washambuliaji walikosa kuweza kufunga, na vilevile vile walinzi kwa upande wa Adelaide United pamoja na Western United nao walionyesha makali yao katika safu za ulinzi na kuweza kuonyesha kwamba wana umahiri mkubwa sana, na iwapo washambuliaji watafanikiwa kuweza kuwapita basi ndipo watapata goli. Hata hivyo basi, goli lilikosekana katika mechi ambayo. Inakuja hapo kesho, itakuwa ni zamu ya timu geni katika ligi kuu ya Australia, Makatha United kwa mradhi Makatha FC kutoka kule eneo la Makatha kule magharibi ya Sydney ikimenyana na Western Sydney Wanderers katika dimba la Paramata ama Bankwest Stadium jijini Paramata, New South Wales. Kabla ya mechi hiyo, itakuwa ni zamu ya timu ya wanawake ya soka ya Melbourne City watakaovaana na Western Sydney Wanderers ya wanawake katika mechi ambayo itaanza mida ya saa kumi unusu za mchana wa kesho, pamoja na mechi kufuatwa ya wanaume kati ya Western Sydney Wanderers pamoja na Makatha FC ambayo itachapwa mida ya saa moja na dakika kumi za usiku. Yote haya tutaweza kuletea katika makala ya Jumapili pamoja na kwenye tovuti yetu. Na katika mechi ambayo ilikuwa chezo ya fajiri ya leo kati ya Manchester City pamoja na Everton. Mechi hiyo imeahirishwa kwa sababu ya ongezeko ya visa vya maambukizi vya coronavirus katika timu ya Manchester City, ambapo baadhi ya wachezaji walipatwa tayari na virusi hivyo na wengine kadhaa kupatikana na virusi hivyo masamane kabla ya mechi hiyo kuchezwa, hali ambayo imewacha viongozi wa timu ya Everton kuhoji ni kwa nini basi hawakuarifiwa mapema iwapo hali ilikuwa imeenda mrama kwa upande wa timu pinzani ambayo walikuwa chwani nayo na hayo basi tutazapata tena kwenye tovuti yetu SBS.com.au, Mkwaju Swahili. Kabla tumaliza makala haya tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 13.3 kwa mradi 19.3, wakati Melbourne ni 20.8, Brisbane zikiwa ni 27.2, Perth 38.3, Adelaide, kwa sasa nyuzi joto pale ni 21.8, wakati Hobart nyuzi joto ni 20.8, Canberra 19.5, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 29.8 na kufika hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine, na kujia tukifanya tathmini ya makala yaliyojiri wiki hii pamoja na mwaka mzima katika makala ambayo tumepeperushia kutoka idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS, penda, shiriki, ya ya SBS kwenye Facebook.